ผู้เขียน หัวข้อ: User's voice NISSAN NAVARA S/C XE 5 MT น้องนา หน้าหัก  (อ่าน 38918 ครั้ง)

ออฟไลน์ vithardware

• Jr. Member
  • **
User's voice NISSAN NAVARA S/C XE 5 MT น้องนา หน้าหัก
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:32:11 »
สวัสดีครับ
ผมติดตามผลงานเว็บนี้มาซักพักแล้วละครับ พอดีเข้ามาดูใน user review แล้วก็ได้แรงบรรดาลใจ บวกกับยังไม่เห็น
มี review เจ้า navara แล้วยิ่งเป็นรถตอนเดียวยิ่งไม่มีเลย ก็เลยอยากลองทำดู เผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อบุคคลอื่น
บ้าง ที่กำลังมองหารถส่งของ ใช้งานทั่วไป
ปล.ข้อความต่อไปนี้ เป็นความเห็นส่วนบุคคล อาจจะไม่ถูกใจบางคนก็ขออภัย รูปบางรูปเอามาจาก http://www.nissan.co.th
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2010, 13:36:52 โดย vithardware »

• **
Re: User's voice NISSAN NAVARA S/C XE 5 MT น้องนา หน้าหัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:35:57 »
เกริ่นที่มาที่ไปของการเป็นเจ้าของเจ้า navara หน้าหักตอนเดียวคันนี้ก่อนนะครับ คือก่อนหน้านี้ผมทำงานบริษัท
ก็ใช้ isuzu d-max 4dr 2500 (รุ่นใหม่ของโลก)ต่อมาก็มีแผนจะออกมาทำกิจการส่วนตัว ตอนนั้นก็คิดว่าเราน่าจะมี
รถตอนเดียวนะ เพื่อวิ่งส่งของได้อะไรประมาณนี้ แต่จะทำยังไงดีละ d-max พึ่งผ่อนได้แค่ปีเดียวเอง
แต่จะเรียกว่าโชคดีหรือโชคร้ายก็ไม่รู้ d-max ดันไปจูบตูดสิบแปดล้อเข้า รถทุกตู้คอนเทนเนอร์ไฟท้ายไม่ติด
ก็เลยวิ่งชนตูดมันดื้อๆ ซะงั้น (ระวังกันด้วยนะครับ นึกแล้วยังสยองไม่หาย) ก็ไม่มากมายหรอกครับ ประกันไม่ซ่อม
เคลมซากกันไป ใครที่ชอบว่าอีซุซุ อย่างโน้นอย่างนี้ อยากให้ดูรูปนี้ แต่อยากจะบอกว่า คนขับไม่เป็นไรเลย หน้าผากแตกนิดเดียว
เพราะกระจกบาด ไม่รู้ว่าผมโชคดี หรือว่ารถมันแข็ง แต่อย่างน้อยก็รู้ละว่า พวงมาลัย แป้นเบรค ยุบตัว ทำงานจริงๆ 5555

• **
Re: User's voice NISSAN NAVARA S/C XE 5 MT น้องนา หน้าหัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:39:39 »
ทีนี้ก็เลยได้เปลี่ยนรถสมใจอยากเลย (ไม่ควรลอกเลียนแบบนะครับ) แต่ก็ดูอยู่หลายยี่ห้อนะครับ ทั้ง toyota vig(ตอนนั้นยังไม่มีเบนซิน),isuzu d-max, suzuki carry (เอามาติดแก๊ส), nissan navara หลังจากที่ลองขับบ้าง หาข้อมูลบ้าง d-max เครื่องไม่จี๊ดจ๊าด แต่ประหยัด ภายในงั๊นๆชินจากคันเก่า,vigo เครื่อง 3000 เครื่องแรงราคาแรง เครื่อง2500 ก็อืดไป และรถมันเกลื่อน, suzuki carry รูปทรงเป็นรถส่งของเกินไป ส่วน nissan navara กระบะท้ายกว้างที่สุดในบรรดารถตอนเดียวที่มีซุ้มล้อ เครื่อง 2500 ที่แรงที่สุดในตลาด 144 Hp ภายในแปลกดี และ เป็นรถที่พึ่งออกขายยังไม่นานนักได้ลูกสดไม่ตกรุ่นง่ายๆแน่ แต่จริงๆก็ตกรุ่นแล้วละ รุ่นใหม่เขาเอาสติ๊กเกอร์ ECO-Power มาแปะ ฮือๆ
และเมื่อเปรียบเทียบราคา ผมก็เลยเลือกน้องนา ถึงตอนนี้ผมก็พอใจกับตัวเลือกนี้ระดับหนึ่ง

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:44:06 »
ห้องโดยสาร เบาะแยกระหว่างคนขับ กับคนนั่ง เบาะคนขับ ปรับขึ้นหน้า-ถอยหลังได้ ปรับเอนได้ เบาะคนนั่งปรับเอนได้อย่างเดียว ถ้านั่ง 2 คนก็นั่งได้
แต่ไม่สบายเท่าวีโก้ เพราะโป่งซุ้มเกียรใหญ่

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:46:12 »
การพับเบาะ ด้านคนขับพับได้นิดเดียวเพราะ ถ้าจะพับเบาะแล้ววางของต้องเลื่อนเบาะไปข้างหน้าจนสุดทุกครั้ง น่าจะทำให้มันปรับได้มากว่านี้อีกนิดนะ
มันก็ไม่ติดอะไร ด้านคนนั่งพับได้เยอะทีเดียวคงเป็นเพราะมันปรับเลื่อนไม่ได้ละมัง เลยต้องเผื่อไว้เลย

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:49:59 »
F5 รัวๆๆ

ป.ล. สภาพรถสยองมากกกกกกกกก
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:52:03 »
ความเร็ว รอบเครื่อง ความร้อน ระดับน้ำมัน ครบ ใหญ่ดูง่าย ไฟสีแดง แปลกไปอีกแบบ ที่ช่องด้านขวาบอกกิโลเมตรเนี่ยก่อนที่จะสตาร์ตเครื่องยนต์จะมีตัวเลขเตือนระยะ กม. ที่จะเข้าศูณย์ตรวจเช็ค
แล้วเข้าสู่โหมดปกติ ด้านซ้ายเป็นนาฬิกา

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:54:02 »
พวงมาลัย 3 ก้าน พาวเวอร์
ปรับ สูง-ต่ำ ใกล้-ไกล ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2010, 08:28:17 โดย vithardware »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:54:53 »
ผมเลือกรุ่นอ๊อปชั่นครับ มีกระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล็อค (เพิ่ม 10,000 บาท)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:55:36 »
วิทยุ ซีดี เป็น ซีดี 1 แผ่นครับ คุณภาพเสียงพอใช้ได้ (ผมว่าดีกว่า d-max 4dr คันเก่าซะอีก) แต่น่าจะเล่น mp-3 ได้ด้วยนะ อันนี้แอบเซ็ง
แอร์ เย็นเร็วสะใจ ถ้าเลือก max a/c ด้วยนะ มีหนาวครับ แต่แอร์มีกลิ่นเป็นบางครั้ง ขนาดเปิดพัดลมไล่ก่อนดับเครื่องประมาณ 5-10 นาที ก็ไม่หาย
สงสัยต้องใส่กรองแอร์ซะละมั้ง อ้อไม่มีที่จุดบุหรี่มาให้นะ แต่มีช่องเสียบไฟมาให้

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:56:20 »
กล่องใส่ของให้มา 2 ตำแหน่ง ใส่ของได้พอสมควร แต่ไม่มีกุญแจล็อคมาให้

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:57:07 »
แผงข้างประตูใส่ของได้เยอะใช้ได้ เอาขวดน้ำขนาดเล็กนอนได้ ที่รู้ไม่ใช่อะไร เคยวางในช่องปกติเขา พอวิ่งไปมันสั่น มีเสียง หนวกหู เลยจับนอนซะ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 13:58:30 »
รูปร่าง ด้านหน้าดุดันทีเดียว แต่กระจังหน้ามันจะตัดๆ ผมเลยเรียกว่าน้องนา หน้าหัก กระจังหน้าสีเดียวกับตัวรถ ปกติกันชนหน้า กระจกมองข้างต้องสีดำ สปอร์ตไลท์ไม่มี แต่ผมขอของแถม+ทำสี จากเซลล์มา

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 14:00:50 »
ด้านหลังเรียบๆ ปกติ กันชนหลังปกติไม่มี ที่เห็นเป็นทรงวีโก้ เซลล์แถมอีกแล้วครับ แต่พึ่งโดนเพื่อนทิ่มมา เลยบุบนิดหน่อย

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 14:02:49 »
กระบะท้ายใหญ่ที่สุดในปิคอัพ 1ตันนับเฉพาะที่มีซุ้มล้อนะ แบบ TATA Giant ไม่นับ(หมายถึงปริมาตร  กว้างxยาวxสูง)
ด้านข้างรูปทรงออกจะตลกๆ หน่อย เพราะโป่งล้อหน้าใหญ่เว่อร์  ด้านหน้าเลยดูอวบนิดๆ โป่งหน้าชิ้นเดียวกับตัวรถนะครับ ถ้าไปเฉี่ยวอะไรละก็
รื้อทั้งแก้ม บังเลนหน้ารถใหม่ไม่มีนะครับ อันนี้ติดเพิ่มเอา

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 14:07:09 »
ขอเกี่ยวสายรัดของ ผิวกระบะด้านนอกหลบขอเกี่ยว ป้องกันรอยขีดข่วน
เฟืองท้าย เป็นอลูมอเนียม มีครีบด้วย เขาบอกว่า ช่วยให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น จริงเท็จอย่างไม่รู้
เสาอากาศไม่สามารถหดเก็บได้ นะครับ มันจะมีเกลียวถอดออกได้

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 14:09:07 »
ล้อกระทะเหล็กรูปทรงแปลกตา ยาง 195R15 ของ DUNLOP made in indonesia และสิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมเซ็งมากคือระยะรูน็อต 6H-114.3
ซึ่งแปลกประหลาดกว่าพวกพ้องเขา พวกบรรทุกหนักอยากใส่ล้อกระทะผ่า หรือแต่งสวย จะหาแม็กซ์สวยๆซักชุด หาของยากมาก
ช่วงล่างถือว่าโอเค แต่ถ้าบรรทุกซัก 1 ตัน จะย้วยไปหน่อย อาจจะเป็นเพราะยางหน้าแคบ แต่ถ้ารถเปล่า ถือว่ากำลังดี
หนึบกว่า vigo ไม่นิ่มเว่อร์เหมือน d-max
เบรค หน้าดิสหลังดั๊ม ตามมาตรฐานรถระดับนี้ แต่เบรคจะตื้นมาก ถ้าคนขับครั้งแรกเบรคหัวทิ่มประจำ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 14:10:34 »
เครื่องยนต์ 2500cc เทอร์โบแปรผัน(VNT) อินเตอร์คูลเลอร์ 144 แรงม้า (ผมสงสัยว่าทำไมตัวขับสี่ถึงขยับเป็น 174 แรงม้าได้ทั้งๆที่ เครื่องบล็อคเดียวกัน ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย) ส่งกำลังโดยเกียร์ 5 Speed 6 เกียร์มีตั้งแต่ตัวแค๊บขึ้นไป
อัตราเร่ง ต้นจะอืดหน่อย ช่วงเกียร์ 4-5 จะพุ่งดีมาก แต่เมื่อเกิน 120 ไปแล้วก็จะขึ้นช้าหน่อย ที่ช่วงอออกตัวอืด อาจจะเป็นเพราะผมออกตัวเกียร์ 2 ประจำละมั้ง เกียร์ 1 ผมว่ามันชิดเกินไป ที่ความเร็ว 110 กม/ชม รอบเครื่องจะอยู่ที่ 3000 รอบ/นาทีความเร็วสูงสุดที่เคยทำได้ก็ 170 กม/ชม   
อัตราการกินน้ำมัน นอกเมือง ที่ความเร็ว 100-120 กม/ชม รถเปล่า ก็ประมาณ 11-12 กม/ลิตร ซึ่งส่วนมากผมก็จะขับด้วยเงื่อนไขนี้ ย่านความเร็วประมาณนี้
ทัศนวิสัยในการมอง (ไม่มีรูปนะครับ) ในความเห็นส่วนตัว ถ้ามองหน้าตรงไม่มีปัญหา แต่ถ้าเลี้ยวขวาเสาหน้าจะบังเต็มๆเลย หรือว่าท่าทางการนั่งขับของผมจะไม่ถูกก็ไม่รู้ ต้องให้คนที่เคยลองขับมาช่วยตอบ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 14:13:35 »
สรุป
จุดเด่น กระบะท้ายใหญ่ ทุกได้เยอะ เครื่องแรง แอร์เย็นสะใจ เบรคดี ช่วงล่างหนึบ   
จุดด้อย ล้อกระทะต่างจากเขา6Hx114.3 ภายในกว้างแต่ยังไม่เท่าคู่แข่ง ของตกแต่งหายาก ศูณย์บริการค่อนข้างนาน (ไม่รู้เป็นบางศูณย์หรือเปล่า ไปแต่เช้าแต่ติดเที่ยงทุกที ผมอยู่ที่ที่เห็นน้อง2 ก่อนออกขายเป็นเดือนๆนะ)
****อัตราการกินน้ำมันไม่กล้าบอก ว่าประหยัดหรือไม่ เพราะมันเป็นรถบรรทุก แต่ผมเอามาวิ่งรถเปล่าซะมากกว่า แล้ววิ่งค่อนข้างเร็วซะด้วย มันเหมือนใช้รถไม่ถูกประเภท

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 14:18:40 »
ปาดดดดดดดดดดดดดดดด    ;D ;D

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 19:11:33 »
บรรยายความรู้สึกจากการนั่งสองแถวนะครับ 5555+

สังเกตได้ว่าเสียงเครื่องเงียบมาก ปิดตาฟังคงนึกว่ารถเก๋ง แรงสั่นสะเทือนจากเครื่องยนต์็ก็น้อย

กระบะหลัง สำหรับ navara นี้ เป็นสองแถวทีนั่งสบายที่สุดเลย.. คือเวลากลับบ้าน นั่งจากสำโรงอ่ะครับ เค้าจะรอให้คนนั่งแถวละ 6 คน แล้วถึงออก  ถ้าเป็นคันอื่นๆ ก็จะเบียดๆ หน่อย จะมีวีโก้ ที่เบียดน้อยสุดแล้ว แต่ navara นี่ไม่เบียดเลยครับ 6 คนสบายๆ พอดีๆ เรื่องของช่วงล่าง จากที่จับความรู้สึกดู ก็...ผมว่านิ่มกว่าวีโก้นะครับ ทั้งหน้าและหลัง ส่วน d-max ด้านหน้าจะนิ่มเว่อๆ ส่วนด้านหลังออกแนวแข็ง(แรง)
JC TU #54

ออฟไลน์ totu

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 20:45:13 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ที่ตัว 4x4 แรงม้ามากกว่า เพราะเทอร์โบปรับแรงดันให้สูงกว่าครับ(ไส้ในเครื่องอาจต่างกัันนิดหน่อย)

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 21:41:22 »
ผมไม่รู้นะครับ ว่าทำไมเท่าที่ผมสังเกตนะครับ
ผมจะสังเกตเห็นควันดำ ที่ออกมากจาก ท้าย ของ นาวาร่า มากจัง ไม่ว่าจะเร่งแซง หรือว่าออกตัว
หรือผมไปเห็นเจอ คันที่มีปัญหาหรือเปล่าครับ
แต่รุ่นนี้คุ้มนะ
สวยดีด้วย ออฟชั่นครบเลยจริงๆ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:00:49 »
ขอบคุณครับ  รีวิวชิ้นนี้กำลังหาข้อมูลซื้อรถส่งของเพิ่มให้กับครอบครัวพอดีครับ  ขอเสริมอีกนิดครับว่า   นาว่าร่าห้าเกียร์ตัวนี้ทดเฟืองท้ายจัดไปหน่อย คือ 4.375 ครับ  ดังนั้นวิ่งเร็วๆ รอบมันจะสูงกว่ากะบะหัวเดียวรุ่นอื่นๆ (เพราะเขาคงคำนวณให้สามารถบรรทุกหนักๆ แล้ววิ่งได้ดี)   

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 23:13:41 »
Navara เป็นกระบะที่ผมชอบที่สุดแล้ว ไม่โหล เครื่องแรง หน้าตาก็ดูแข็งแกร่งดี
แถมสวิตช์กระจกไฟฟ้ากับเซ็นทรัลล็อกเหมือน Teana เป๊ะเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 06:28:25 »
กระจกไฟฟ้าคนขับAutoด้วยอะ แจ่ม ;D

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 07:21:32 »
ผมไม่รู้นะครับ ว่าทำไมเท่าที่ผมสังเกตนะครับ
ผมจะสังเกตเห็นควันดำ ที่ออกมากจาก ท้าย ของ นาวาร่า มากจัง ไม่ว่าจะเร่งแซง หรือว่าออกตัว
หรือผมไปเห็นเจอ คันที่มีปัญหาหรือเปล่าครับ

: รถผมก็เป็นครับ ควันจางๆ ผมว่าเป็นทุกคันแหละ ขึ้นอยู่กับว่าดำมาก ดำน้อย

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 22:43:45 »
เป็น กระบะตอนเดี่ยว ที่ มี option แพรวพราวจริงๆ ครับ
เคยไปลองนั่งตัวนี้ในงาน motor show เหมือนกัน ครับ
ประทับใจกับความกว้างของเขาจริงๆ นั่งสบายดีครับ
ขอบคุณสำหรับรีวิว ครับ

ปล. ทำรีวิว sport cruiser ดีไหมเนี่ย ตู
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ E@K

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:48:26 »

: รถผมก็เป็นครับ ควันจางๆ ผมว่าเป็นทุกคันแหละ ขึ้นอยู่กับว่าดำมาก ดำน้อย

ดีเซลกับควันดำเป็นของคู่กันอยู่แล้วครับ ถึงจะคอมมอลแรลก็เหอะ ของผมก็ดำครับเวลากดคันเร่งไปลึกๆ แต่ถ้าตอนจอดอยู่แล้วเบิ้ลเครื่องควันดำจะออกมา 1 ลูกแล้วจะขับยังไงก็ไม่มีดำอีกครับ (ภายในวันนั้น)  พอมันสะสมก็จะมีมาให้เห็นใหม่  ;D

แล้วนาวาร่าที่บอกว่า PCD เป็น 114.3 นั้นมันมีข้อดีแลละข้อเสียครับ ข้อดีคือเบรดใหญ่ขึ้นจึงลด PCD จาก 139.7 เป็น 114.3 นั้นหมายความว่าเบรกดีแน่นอนครับ ส่วนข้อเสียคือหาแม็กซ์ใส่ยากครับ

อันนี้เป็นของเล่นยามค่ำคืน Logo light ครับ

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 16:44:35 »

ดีเซลกับควันดำเป็นของคู่กันอยู่แล้วครับ ถึงจะคอมมอลแรลก็เหอะ ของผมก็ดำครับเวลากดคันเร่งไปลึกๆ แต่ถ้าตอนจอดอยู่แล้วเบิ้ลเครื่องควันดำจะออกมา 1 ลูกแล้วจะขับยังไงก็ไม่มีดำอีกครับ (ภายในวันนั้น)  พอมันสะสมก็จะมีมาให้เห็นใหม่  ;D

แล้วนาวาร่าที่บอกว่า PCD เป็น 114.3 นั้นมันมีข้อดีแลละข้อเสียครับ ข้อดีคือเบรดใหญ่ขึ้นจึงลด PCD จาก 139.7 เป็น 114.3 นั้นหมายความว่าเบรกดีแน่นอนครับ ส่วนข้อเสียคือหาแม็กซ์ใส่ยากครับ

อันนี้เป็นของเล่นยามค่ำคืน Logo light ครับ

แม็กกับยางชุดนี้ราคาเท่าไหร่ครับ ขนาดเท่าไหร่ และร้านไหนอะครับ ใช่รามอินทราล้อแม็กปะ ถามมากไปไหมเนี่ย ;D