ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า All New Fortuner ทำไมเวลาขับผ่าน แสบตาจัง  (อ่าน 22686 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: ไฟหน้า All New Fortuner ทำไมเวลาขับผ่าน แสบตาจัง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 18:56:51 »
อีสุผุ ดราก้อนอายมีทายาทอสูรแล้ว

มันสูงแสบตาจริงๆ ขนาดกลางวันยังจี๊ดเลย

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
Re: ไฟหน้า All New Fortuner ทำไมเวลาขับผ่าน แสบตาจัง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 19:26:01 »
ให้ผมlist รถที่ส่องตารถผม ก็เกือบทุกคันที่เป็นกระบะยกสูง ไฟสีขาว fortuner ส่องทุกคัน triton ใหม่ ยกสูง ส่องทุกคัน

NP300 ไม่เคยโดนส่อง เพราะไม่ค่อยเจอเวลากลางคืน พวกกระบะส่งขน ขนของหนักก็ส่องหมดครับ

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 19:53:33 »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
ยิ่งเวลาขับในซอยมึดๆ ช่วงตี5ครึ่งไปส่งลูก ไม่ว่าจะขับอยู่หน้าหรืออยู่หลัง หรือขับสวนกัน
ก็เป็นต้องรู้สึกรำคาญ ทั้งคนนั่งหน้าและคนขับ แสงแยงตามากครับ ยิ่งเวลาขึ้นเนิน สะพาน
ก็โดนกันไปเต็มๆ  ไฟหน้าพอมันสูงก้เลยแยงตาจากข้างหลังบ้างเป็นบางช่วง นึกว่าโดนส่งไฟสูงใส่
เคยมองกำแพงเทียบไฟรถเก๋งตัวเองกับFTNที่อยู่ข้างหลัง ผมว่าFTN ระดับความสูงของไฟ
เค้าสูงกว่าเก๋งผมเกือบเท่านึงได้เลย....

ในแง่คนขับคิดว่าดีมากครับสูงส่องไกลสว่างทั้งซอย55555

ปล.กฏหมายไม่มีข้อกำหนดเกี่ยวกับความสูงของลำแสงไฟหน้าเหรอครับ

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 20:08:55 »
รบกวนพี่ J!MMY ฝากกระทู้นี้ไปถึง TOYOTA THAILAND หน่อยนะครับ ^_^

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 20:13:19 »
เจ้าของรถ Fortune​r คงทำอะไรไม่ได้ครับ เพราะรถมันมาเดิมๆ ไม่ได้ดัดแปลงมา มันอยู่ที่การออกแบบล่ะครับ แต่​ยังไง ใคร​ขับ New Fortune​r ต้องระวังเพิ่มอีกอย่าง คือ​พวกไม่มีความอดทน ลงมา​หาเรื่อง เพราะทนไม่ได้ที่ไฟ​แสบ​ตา หรือ​อาจ​นึก​ว่าเปิดไฟสูงใส่
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 20:19:40 »
วิ่งสวนเลนกัน ยิ่งเจอก่อนขึ้นสะพาน สว่างและแสบตาจริงๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 20:29:09 »
ต้องเอาเทคโนโลยีไฟหน้าของรถหรู
จากยุโรปมาติดตั้งแทนละมั้งเนี่ยเจ้าจูน  :P

ส่วนบางท่านที่กลางวันเห็นไฟ DRL ของจูน
ไม่เด่นชัดเพราะว่าเปิดไฟหรี่วิ่งกัน ไม่ทราบเพราะ
อะไร มองเหลียวหลังกลับไปเห็นไฟท้ายติดเป็นเส้นๆ
เลย หรือว่าเพราะติดฟิล์มมืดกันจัดก็ไม่ทราบได้
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 20:32:03 »
ผมขับรถเก๋งสวนหรือโดนฟอจูนเนอร์อยู่ข้างหลังเเสบตามากๆคับ พอๆกับหลอดซีน่อนที่ไม่มีหมวกไฟเลย

อย่าว่าเเต่ฟอจูนเนอร์เลยคับ อัลติส esport ก็ด้วยคับ สาดมากๆคับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ TonSL65

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 20:38:32 »
ต้องเอาเทคโนโลยีไฟหน้าของรถหรู
จากยุโรปมาติดตั้งแทนละมั้งเนี่ยเจ้าจูน  :P

ส่วนบางท่านที่กลางวันเห็นไฟ DRL ของจูน
ไม่เด่นชัดเพราะว่าเปิดไฟหรี่วิ่งกัน ไม่ทราบเพราะ
อะไร มองเหลียวหลังกลับไปเห็นไฟท้ายติดเป็นเส้นๆ
เลย หรือว่าเพราะติดฟิล์มมืดกันจัดก็ไม่ทราบได้

ผมใช้จูนใหม่อยู่ มันไม่มีให้ปิดไฟหน้าครับ มีแต่โหมดออโต้ ซึ่งทำงานไวมากๆ ขนาดผมตั้งค่าความไวแสงต่ำสุด ติดฟิล์มหน้า 60 แดดจ้าบางทียังติดเลยคับ แล้วมันเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับบ่อยๆ กลัวคันข้างหน้าเข้าใจผิดว่าเปิดไฟสูงใส่ เลยตัดปัญหาเปิดไฟหรี่วิ่งกันซะส่วนใหญ่น่ะคับ
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 20:48:20 »

ผมใช้จูนใหม่อยู่ มันไม่มีให้ปิดไฟหน้าครับ มีแต่โหมดออโต้ ซึ่งทำงานไวมากๆ ขนาดผมตั้งค่าความไวแสงต่ำสุด ติดฟิล์มหน้า 60 แดดจ้าบางทียังติดเลยคับ แล้วมันเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับบ่อยๆ กลัวคันข้างหน้าเข้าใจผิดว่าเปิดไฟสูงใส่ เลยตัดปัญหาเปิดไฟหรี่วิ่งกันซะส่วนใหญ่น่ะคับ
อ๋อครับ อย่างนี้นี่เอง ก็ว่าทำไมถึงเปิดไฟหรี่วิ่งกัน
เห็นเยอะพอสมควรเลยครับ เข้าใจละ  :D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 21:29:56 »
มุมของโคมสูงเกินครับ
ผมสังเกตุเวลาจูนใหม่ติดไฟแดง แล้วเว้นระยะห่างจากรถข้างหน้าประมาณ 2 เมตร
ระดับไฟสูงพอๆ ขอบฝากระโปรงด้านบนของรถเก๋งทั่วไปเลย พอห่างไป 5-10 เมตร
ลำแสงก็ยังส่อง ณ ตำแหน่งความสูงเดิมทั้งที่มันควรจะต่ำลง
ขณะที่รถส่วนใหญ่จะอยู่สูงกว่าขอบกันชนด้านบนนิดเดียว
พอมันสูง ทีนี้รถมันเงยหน้าขึ้น ลำแสงสาดเข้ากระจกท้ายเต็มๆ
ทั้งนี้ผมว่ารถที่ปรับโคมสูงต่ำออโต้ของโตต้า วิศวกร หรือคนจูน อะไรก็ช่าง กากมาก
เป็นมาตั้งแต่ Camry ACV30 รุ่นท็อปไฟซีนอน ที่ซื้อมาเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว
ขับกลางคืนโดนรถที่สวนใาดิฟไฟใส่ประจำ ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดไฟสูง
จนต้องไปให้ศูนย์ลดระดับให้

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 21:55:43 »

อย่างนี้นี่เอง ถึงว่าทำไมไฟท้ายติดเกือบทุกคัน  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 22:11:00 »
FTN ใหม่-เก่า แยงตาพอๆกัน แต่โฉมใหม่ไม่ค่อยจี้ตูดเหมือนโฉมเก่า หรือรถยังใหม่เลยขับถนอม  :D
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 22:19:49 »
ทำไมผมกลับคิดว่าตัว ev ไฟแยงมากกว่า ทั้งหน้าแล้วก็ไฟท้าย แสบจริงไรจริง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 22:22:59 »
โตโยต้ามักตั้งไฟสูงกว่าปกติ ทำให้หลอกตาคนขับว่าสว่างกว่าปกติ

ปัญหาเลยเกิดกับผู้ร่วมทาง

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 22:41:45 »
ผมนี่ โบกให้มันแซงไปก่อนเลยครับถ้าตามหลังผมมานะ

แต่ถ้าวิ่งสวนกันในที่มืดๆนี่ สวดยอดเลย ไฟจะแรงไปใหน

ใช้หลอดของอะไร ผมจะได้ชื้อมาใส่แคมรี่ผมบ้าง 55555+
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 23:40:53 »
ผมลองไปปรับให้ลดลงมาหน่อยก็โอเคระดับหนึ่งนะครับ
ปรับโดยใช้ ประแจเบอร์ 8 มาขันตรงพุกขาวๆ อ่ะครับ จอดรถใกล้ๆกำแพงแล้วค่อยขันปรับ
ระบบปรับออโต้มันจะปรับตามน้ำหนักคนบนรถครับ แต่ก็ลงไม่มาก
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 23:49:59 »
ไฟหน้ารถยนต์เดียวนี้พัฒนาไปมากจนทำให้เพื่อนร่วมทางรถเล็กบางกลุ่มเป็นทุกข์ ขับทุกวันเจอ FTN 2015 มาจี้หลังผมให้มันไปก่อนเลยยอมจอดข้างทางให้ไปก่อนเลย(แยงตามากๆ) แล้วถ้าในอนาคตอีก 10ปี FTN โฉมถัดไปหันมาใช้ไฟ Laser light แบบ BMW 7 series ละครับไม่อยากจะนึก....... ตาบอดแน่ๆ

ออฟไลน์ Sencha

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 00:23:55 »
ต้องตั้ง cutoff ให้ต่ำลงกว่านี้อีกนะครับ TTM

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 02:06:13 »
เห็นด้วยครับผมขับรถกลางคืนบ่อยๆแสบตามากครับ

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 03:09:44 »
สังเกตเวลาฟอร์จูนเนอร์ไปต่อท้ายคันอื่น

ไฟหน้าสูงเกินป้ายทะเบียนรถเก๋งซะอีก ส่วนรถเก๋งทั่วไปลำแสงจะอยู่ต่ำกว่าป้ายหรือเท่าป้ายทั้งนั้น

คือไม่ได้ปรับกดต่ำเลย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 07:08:40 »
ผมเพิ่งถอยรุ่น 2.4 มา
รถมันไม่มีที่ปรับไฟครับ ต้องเปิดฝากระโปรงหน้าแล้วปรับเอง

ตอนแรกก็ตกใจครับ เปิดไฟหน้ามา สูงกว่าไฟสูงของแคมรี่ซะอีก
พอเปิดไฟสูงนี่ ส่องตึกได้เลย ทุกวันนี้ต้องปรับลงเยอะๆครับ
ตอนแรกๆนี่ รถอีกฝั่งยกไฟสูงใส่ผมตลอด ต้องแก้โดยการเปิดไฟหรี่แล้วเปิดตัดหมอกแทน

ฝากไปถึง Toyota Thailand ด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 07:11:16 »
แล้วมีใครสวนกับปาเป็นไงบ้างครับ ผมจะได้ปรับตัวถูก เพราะใช้ปาอยู่ กลัวจะมองต่างกัน
ผมเดินไปนั่งหน้าปา แสงไม่แสบตาเท่าไหร่ แต่ในมุมมองคนอื่นละครับ อยากเห็นมุมมองคนอื่นบ้าง
เกิดแสบแบบจูน ผมจะได้ไปจัดการ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 07:16:19 »
มันเป็นกลยุทธ์ทางการตลาดครับ ทำให้คนอยากไปซื้อ FN มาขับมั่ง พอสูงเท่ากันแล้วทีนี้จะได้ไม่โดนไฟสาดดดด... 8)

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 07:46:29 »
เพิ่มภาพประกอบให้ฮะ แต่เพราะรถผมไม่ติดฟิล์มด้วยแหละ - -"
ผมขับ แอททราจ เจอแบบนี้เหมือนกันบ่อยมาก  มันจ้ามากกกกก
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 08:35:30 »
มันมาจากการออกแบบสเต็บไฟของคัทออฟตัวนี้มันสูงมากครับ ถ้าไฟหน้าโปรเจ็คเตอร์ช่วงสเต็บคัทออฟของซีนอน หรือ LED รุ่นอื่นมันจะขยับขึ้นนิดเดียว เพราะยิ่งไกลมันจะต่างกันมากเอง แต่ของฟอร์ตัวนี้ สเต็บสูงมาก ถ้าปรับให้ด้านซ้ายต่ำพอดี แสงที่ลงพื้นด้านขวาจะเข้ามาใกล้มาก แต่ถ้าปรับให้ด้านขวาพอดี ด้านซ้ายจะเข้าหน้าชาวบ้านเลยครับ ผมใช้ mu-x รถก็สูงแล้วนะ ยังส่องเข้ากระจกรถเต็มๆ เหมือนรูปข้างบนเลย

ออฟไลน์ aunj

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 08:57:40 »
ผมนึกว่า รู้สึกอยู่คนเดียวซะอีกครับ ที่ไหนได้มีเพื่อนอีกเยอะเลย  :) :)

เอาเป็นว่านอกจากจะขับสวนแสบตาแล้ว เวลาเจอพี่จูนขับตามตูด ผมนี่ตบไปเลี้ยวซ้ายให้ไปก่อนเลย

*แสบตา แบบแสบนรกครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 09:48:35 »

เป็นเพราะติดฟิล์ม 60 ป่าวครับ มันเลยติดไวขึ้น แม้จะตั้งความไวแสงน้อยแล้ว

ออฟไลน์ TonSL65

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 11:05:59 »

เป็นเพราะติดฟิล์ม 60 ป่าวครับ มันเลยติดไวขึ้น แม้จะตั้งความไวแสงน้อยแล้ว

ก้อใช่อยู่คับ แต่ตอนออกรถมายังไม่ได้ติดฟิล์ม ตอนนั้นเกือบๆ เที่ยงในวันที่ฝนตก ฟ้าไม่ได้มืดอะไร แต่ไฟหน้าติดตลอดทางกลับบ้านเลยคับ รู้สึกตอนนั้นค่าความไวแสงระดับที่ 3 คับ ตั้งค่าไม่ได้จากหน้าจอในรถเหมือนรุ่นอื่นๆ ด้วย พอดีเจอคนมาแชร์วิธีตั้งค่าให้จากในคลับ เลยดีขึ้นมาบ้างคับ แม้ไม่ได้ติดฟิล์มก้อยังไวอยู่ดี ไวกว่าแคมรี่โฉมที่แล้วอีกคับ
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 11:32:24 »
เพราะเรื่องหลอดไฟด้วย เรื่องตำแหน่งไฟด้วยครับ