ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รีวิว BMW 320D GT ครับผม  (อ่าน 24693 ครั้ง)

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
อยากได้รีวิว BMW 320D GT ครับผม
« เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 19:55:34 »
ตอนนี้ก็อ่านตัวF30มาแล้ว เหลือแต่F34 อยากได้รีวิวจากท่านใดก็ได้ที่มีไว้ในครอบครอง(อยากได้ภาพปลากรอบด้วย)
หรือท่านใดประสงค์จะเพิ่มเติมข้อมูลผมก็ยินดีอย่างสุดซึ้งขอรับ
เนื่องจากอยากอ่านรีวิวตัวนี้มากๆครับ ในใจขัดแย้งกับ F30 and C300 มากครับ
แต่C300 คงได้โบกมือลาพร้อมน้ำตาเพราะ ไฮบริด ครับ ตอนนี้ก็เลยเหลือตัวเลือกแค่สองตัวนี้ครับ
ส่วนตัวที่ลังเลเพราะว่า F30 มันหล่อกว่าเห็นๆ แต่ไม่ใช่ว่าF34จะไม่งามนะครับ มันก็หล่อไแอีกแบบนึง
และในอีกแง่ดูท่าทางจะใช้สอยจากฝากระโปรงท้ายได้มากกว่าF30ครับ
ไหนๆก็ไหนๆแล้วผมเลยอยากได้รีวิวจากพี่ๆในนี้ครับ
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ mile

Re: อยากได้รีวิว BMW 320D GT ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 20:26:55 »
ในเวปนี้ ผมยังไม่เห็นพี่จิมมี่ทำนะครับ 

ลองไปอ่านที่ น้าฉ่าง แกทำไว้ก็ได้ครับ เสริชในกูเกิ้ลว่า  bmw 320d GT รีวิวไทยรัฐ  ครับมีข้อมูลค่อนข้างครบถ้วนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: อยากได้รีวิว BMW 320D GT ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 20:43:57 »

เดอะ คูเป้(คูป) แชเนล ช่วยคุณได้ อิอิ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 00:08:27 »
สำหรับผมนะครับ ด้วยราคา

320d GT : 3.199 ล้าน

330i M Sport: 3.099 ล้าน

บอกตรงๆ ว่า ต้องเลือก 330i ครับ  เพราะได้รถ 252 แรงม้า พร้อมชุดแต่ง M
ถึงทรงจะโหลกว่า Gran Tourismo แต่ได้ชุดแต่งพร้อมเครื่อง 330i มันต้องโดนครับ

แต่ 3 GT ที่เด่นจริงๆ คือพื้นที่ใช้สอยเบาะหลังแหละ legroom มันโดนมาก  ถึงเบาะจะนั่งไม่สบายเท่า series5 แต่ถ้าให้เด็กๆ นั่ง ผมว่า happy แน่นอน 

และอีกจุดคือ rear spoiler ที่มีปุ่มปรับขึ้นลงได้ หรือจะ set automatically ก็ได้

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 11:10:59 »
สำหรับผมนะครับ ด้วยราคา

320d GT : 3.199 ล้าน

330i M Sport: 3.099 ล้าน

บอกตรงๆ ว่า ต้องเลือก 330i ครับ  เพราะได้รถ 252 แรงม้า พร้อมชุดแต่ง M
ถึงทรงจะโหลกว่า Gran Tourismo แต่ได้ชุดแต่งพร้อมเครื่อง 330i มันต้องโดนครับ

แต่ 3 GT ที่เด่นจริงๆ คือพื้นที่ใช้สอยเบาะหลังแหละ legroom มันโดนมาก  ถึงเบาะจะนั่งไม่สบายเท่า series5 แต่ถ้าให้เด็กๆ นั่ง ผมว่า happy แน่นอน 

และอีกจุดคือ rear spoiler ที่มีปุ่มปรับขึ้นลงได้ หรือจะ set automatically ก็ได้
เห็นด้วยครับ ถ้ามีเงินและยังไม่มีลูก 330i หล่อยาวๆ แต่ถ้ามีเงินและมีลูก 3GT เหมาะกว่ามาก  แต่ถ้าไม่มีเงินและมีลูกแบบผมก็หารถญี่ปุ่นที่ดีๆก็มีเยอะอยู่  เอาที่สบายใจและสบายกระเป๋า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 14:57:16 »
คนที่มองตัว GT คงคิดเรื่องเบาะหลัง ที่เก็บของ แหละครับ ไม่งั้นคงเอาตัว sedan ปกติ

ออฟไลน์ dear_wi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 22:17:19 »
ผมใช้อยู่ครับ เดิมe90
เพิ่งออกได้เดือนนึง เป็นเครื่อง190hp แล้ว
ตอนแรกเทียบ nx c300 มาจบที่. GT
1.function ครบ
2.เรียบ นิ่ง เท่
3.ไม่ค่อยเหนบนท้องถนน
4.ประหยัดน้ำมัน
5.ที่นั่งหลังพ่อแม่ชอบมาก ส่วนท้ายนี้ใช้งานคุ้มค่าจริงระบบเตะเปิดชอบมาก

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 22:26:46 »
นั่งกี่คนคับ ปกติ  แล้วขับเร็วไหม ข้างหลังสำคัญแค่ไหน  (ไม่เกี่ยงงบ)

หาก 1-2 คน บอกเลย F30 คุ้มกว่า ถูกกว่า เท่ห์กว่า

หากเกิน 3 คน คนนั่งหลังสำคัญ​ F34 กว้างมาก ข้างหลัง กว้างกว่า S5 อีกมั้ง แล้วกระจกไร้กรอบ เท่ห์มากมาย แล้วก็ด้านหลัง กว้างมากครับ จุใจ แล้วยังได้ ประตูหลังไฟฟ้าอีก ราคาที่เพิ่มขึ้นมา บอกเลย คุ้ม หากได้ใช้ด้านหลังครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Artist

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 09:08:48 »
สิ่งที่ต่างกันของ 320d/i กับ GT คือ ความกว้างของเลครูม ที่เก็บของท้ายรถตามข้างบนว่า

แต่ที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึง คือช่วงล่าง GT ต่างกับ 3 ธรรมดาครับ เพราะสูงกว่านิดนึง มันจะนุ่มขึ้นแต่ยังแน่นและเกาะถนนสูสีกับ 3 ธรรมดา
3 ธรรมดาจะเกาะถนน แต่ผมว่ามันยังติดเด้งๆนิดหน่อย เพราะรถมันค่อนข้างเตี้ย
ขณะที่ GT จะได้ความนุ่มเพิ่มเข้ามามากกว่า พวกคอสะพานหักๆหรือหลุมนี่ขับผ่านสบายๆ

ที่ GT สู้ 3 ธรรมดาไม่ได้คือเข้าโค้งไม่มันส์เท่ามันมีจังหวะท้ายดิ้นนิดนึงน่าจะมาจากสูงกว่า กับอัตราเร่งไม่แรงเท่า 3 ธรรมดาเพราะน้ำหนักตัวมากกว่า

ถ้าชอบขับสบายๆเรื่อยๆสปอร์ตนิดๆก็ GT  ถ้าชอบสปอร์ตมากหน่อย แต่งขึ้น แต่งแล้วดูดุ ดูเท่ห์ ก็ 320d/i

ปล. GT มีสปอยเลอร์หลังแบบออโต้ ยกตัวเมื่อความเร็วเกิน 110 กม/ชมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 10:01:08 »
แล้วถ้า เทียบ x3 vs 3gt คันไหนน่าสนใจกว่า ราคาใกล้กันด้วย

ออฟไลน์ SuperY

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 11:24:05 »
รบกวนช่วยไปเช็คสเปค ที่ bwm.co.th นะครับ พอดีขี้เกียจก๊อปปี้มา

เจ้าตัว 320D GT  นี่ไม่ควรเป็นซี่รี่ส์ 3 ครับ เพราะระยะฐานล้อที่ยาวกว่า
และความยาวรถโดยรวมที่ยาวกว่ามาก ทำให้มันเป็นคนละ platform
น้ำหนักก็มากกว่าเยอะ (ตามขนาดรถหล่ะครับ) คือหนักพอๆ กับซี่รี่ส์ 5
ที่ขาดไปนิดเดียว 1.7 ตัน  ส่วนพวก 3 นั้นแค่ 1.5 ตัน (ในขณะที่
X3 และซี่รี่ส์ 4 นั้นฐานล้อเท่ากับ F30 ครับ Platform เดียวกัน)

พื้นที่ใช้สอยจริงๆ มากกว่าซี่รี่ส์ 5 F10 ที่ออกแบบภายในได้แคบมาก
โดยเฉพาะคนนั่งหลัง  (มาแก้เอาตอน F30 ที่เล็กกว่าแต่พื้นที่ใกล้เคียง
กับ F10,  F30  นี่พอๆ กับ D-Seg ของญี่ปุ่นเลยครับ  พื้นที่ใช้สอย
นะครับ รวมถึงน้ำหนักรถด้วย เพียงแต่สั้นกว่า แต่พื้นที่เก็บของพอๆ กัน
แอบมากกว่าแคมรี่ด้วย ไม่น่าเชื่อ  แต่เพราะ F10 โดนด่าไปเยอะมาก
รถคันใหญ่มาก แต่พื้นที่ใช้สอยน้อยไป)

การขับขี่ที่ได้ลองขับมาเป็นรุ่น Sport  ...  บอกคำเดียวครับ  มันสุดยอดที่สุด
Ultimate Driving Machine จริงๆ  ถ้ามี 10 คะแนนเต็ม จะให้ 13 คะแนน
ไม่อยากให้ 15 เพราะช่วงล่างออกนิ่มไปนิดหนึ่ง ถ้าวิ่งความเร็วไม่สูงมาก
ไม่น่าเป็นปัญหา  แต่เหมาะมากสำหรับถนนในเมืองไทย  วิ่งดีจริงๆ ครับ การขับขี่
แค่วินาทีแรกๆ ก็รู้แล้วว่า  คนกับรถ คืออันหนึ่งอันเดียวกัน พวงมาลัยไฟฟ้าที่สุดยอด
เยี่ยมกว่าไฮโดรลิค (ดีกว่า F10 ที่ว่าดีแล้วอีก) ทั้งน้ำหนักและความแม่นยำ รวมถึง
กำลังของเครื่องยนต์เกียร์ ประสานเป็นหนึ่งเดียวกัน   สรุปเลยว่ามันคือรถที่ดีที่สุด
ที่เคยขับมา  เบาะสปอร์ตรุ่นนี้ มันสุดยอดที่สุดจริงๆ ดีกว่าเบาะสปอร์ตใน  X5 อีก

ส่วน F30 ตัว 320i ก็ดีมากๆ นะครับ  แต่ภายในสู้ตัวแต่ง Sport ไม่ได้เลย  การขับขี่
ยังเป็นรอง GT พอควร  อาจเป็นเพราะ 320i เครื่องแรงสู้ไม่ได้  แต่พวงมาลัยดีเยี่ยม
ช่วงล่างคล้ายๆ กัน นิ่มหนึบและซับเสียงกับพื้นถนนได้ดีมาก  ถ้า F30 อยากให้ออก
ตัว 320D Sport มากกว่าครับ  คุ้มกว่า 320i Sport เพราะต่างกันแค่แสนเดียว  ค่าน้ำมัน
ที่ใช้ในที่สุดก็จะคุ้มครับ  แต่ถ้าต่างสองแสน  นี่คิดหนักถ้าใช้รถไม่มาก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 11:43:33 »
นั่งกี่คนคับ ปกติ  แล้วขับเร็วไหม ข้างหลังสำคัญแค่ไหน  (ไม่เกี่ยงงบ)

หาก 1-2 คน บอกเลย F30 คุ้มกว่า ถูกกว่า เท่ห์กว่า

หากเกิน 3 คน คนนั่งหลังสำคัญ F34 กว้างมาก ข้างหลัง กว้างกว่า S5 อีกมั้ง แล้วกระจกไร้กรอบ เท่ห์มากมาย แล้วก็ด้านหลัง กว้างมากครับ จุใจ แล้วยังได้ ประตูหลังไฟฟ้าอีก ราคาที่เพิ่มขึ้นมา บอกเลย คุ้ม หากได้ใช้ด้านหลังครับ

ปกตินั่งคนเดียวครับ.. แต่ก็มีนั่งด้วยอีกแค่คนเดียว แม่หรือแฟน ก็ต่างเวลากันไป สรุปแล้วก็คือสองคน สามหรือสี่คนนี่หาจังหวะนี้ยากมากครับ

ส่วนตัวที่ทำให้สนใจตัวGT ก็เพราะว่าฝากระโปรงท้ายเนี่ยแหละครับ (เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาได้ใช้รถแฟนซึ่งเป็นรถห้าประตู และรู้สึกว่าใช้งานสะดวกดีมากๆ ชอบใจ
ส่วนตัวผมเองชอบเก็บของไว้หลังรถครับ รองเท้า เสื้อ ราวๆนี้ครับ
แต่ผมก็กะเอาไว้ใช้ยาวๆก็คือคิดเผื่อไว้น่ะครับ คือว่าถ้าผมใช้คันนี้คันเดียว ใช้ยาวๆห้าปีก็อยากได้รถที่มันตอบโจทย์ครอบคลุมทุกการใช้งานครับ
หล่อได้ ซิ่งได้ อำนวยความสะดวก(สัมภาระ) ขนคนได้ ราวๆนี้ครับ
แต่โดยส่วนตัวแล้วผมจะเน้นไปทางขับขี่สบาย คนนุ่งก็นั่งสบาย นุ่มนวล
ถามว่าซิ่งมั้ย ก็ขับในเมืองก็ไปเรื่อยๆครับ แต่ก็มีเร่งแซงบ้าง เลื้อยบ้างแล้วแต่อารมครับ โค้งสาดบ้างแต่สาดไม่หนักครับ(ถ้ารถไม่มี ทางโล่งๆก็เฉือนเลนเอาครับ)
ทางโล่งๆออกต่างจังหวัดก็ไม่เกิน160ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 11:49:35 »
รบกวนช่วยไปเช็คสเปค ที่ bwm.co.th นะครับ พอดีขี้เกียจก๊อปปี้มา

เจ้าตัว 320D GT  นี่ไม่ควรเป็นซี่รี่ส์ 3 ครับ เพราะระยะฐานล้อที่ยาวกว่า
และความยาวรถโดยรวมที่ยาวกว่ามาก ทำให้มันเป็นคนละ platform
น้ำหนักก็มากกว่าเยอะ (ตามขนาดรถหล่ะครับ) คือหนักพอๆ กับซี่รี่ส์ 5
ที่ขาดไปนิดเดียว 1.7 ตัน  ส่วนพวก 3 นั้นแค่ 1.5 ตัน (ในขณะที่
X3 และซี่รี่ส์ 4 นั้นฐานล้อเท่ากับ F30 ครับ Platform เดียวกัน)

พื้นที่ใช้สอยจริงๆ มากกว่าซี่รี่ส์ 5 F10 ที่ออกแบบภายในได้แคบมาก
โดยเฉพาะคนนั่งหลัง  (มาแก้เอาตอน F30 ที่เล็กกว่าแต่พื้นที่ใกล้เคียง
กับ F10,  F30  นี่พอๆ กับ D-Seg ของญี่ปุ่นเลยครับ  พื้นที่ใช้สอย
นะครับ รวมถึงน้ำหนักรถด้วย เพียงแต่สั้นกว่า แต่พื้นที่เก็บของพอๆ กัน
แอบมากกว่าแคมรี่ด้วย ไม่น่าเชื่อ  แต่เพราะ F10 โดนด่าไปเยอะมาก
รถคันใหญ่มาก แต่พื้นที่ใช้สอยน้อยไป)

การขับขี่ที่ได้ลองขับมาเป็นรุ่น Sport  ...  บอกคำเดียวครับ  มันสุดยอดที่สุด
Ultimate Driving Machine จริงๆ  ถ้ามี 10 คะแนนเต็ม จะให้ 13 คะแนน
ไม่อยากให้ 15 เพราะช่วงล่างออกนิ่มไปนิดหนึ่ง ถ้าวิ่งความเร็วไม่สูงมาก
ไม่น่าเป็นปัญหา  แต่เหมาะมากสำหรับถนนในเมืองไทย  วิ่งดีจริงๆ ครับ การขับขี่
แค่วินาทีแรกๆ ก็รู้แล้วว่า  คนกับรถ คืออันหนึ่งอันเดียวกัน พวงมาลัยไฟฟ้าที่สุดยอด
เยี่ยมกว่าไฮโดรลิค (ดีกว่า F10 ที่ว่าดีแล้วอีก) ทั้งน้ำหนักและความแม่นยำ รวมถึง
กำลังของเครื่องยนต์เกียร์ ประสานเป็นหนึ่งเดียวกัน   สรุปเลยว่ามันคือรถที่ดีที่สุด
ที่เคยขับมา  เบาะสปอร์ตรุ่นนี้ มันสุดยอดที่สุดจริงๆ ดีกว่าเบาะสปอร์ตใน  X5 อีก

ส่วน F30 ตัว 320i ก็ดีมากๆ นะครับ  แต่ภายในสู้ตัวแต่ง Sport ไม่ได้เลย  การขับขี่
ยังเป็นรอง GT พอควร  อาจเป็นเพราะ 320i เครื่องแรงสู้ไม่ได้  แต่พวงมาลัยดีเยี่ยม
ช่วงล่างคล้ายๆ กัน นิ่มหนึบและซับเสียงกับพื้นถนนได้ดีมาก  ถ้า F30 อยากให้ออก
ตัว 320D Sport มากกว่าครับ  คุ้มกว่า 320i Sport เพราะต่างกันแค่แสนเดียว  ค่าน้ำมัน
ที่ใช้ในที่สุดก็จะคุ้มครับ  แต่ถ้าต่างสองแสน  นี่คิดหนักถ้าใช้รถไม่มาก

+10 เลยครับ เขียนได้ดีมากๆเลยครับ ขอบคุณมากเลยครับ
ผมไม่แน่ใจว่าBMW TH มี 3GT MSport มั้ย เพราะชอบล้อกับพวงมาลัยของมันมากๆครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 11:52:10 »
ผมใช้อยู่ครับ เดิมe90
เพิ่งออกได้เดือนนึง เป็นเครื่อง190hp แล้ว
ตอนแรกเทียบ nx c300 มาจบที่. GT
1.function ครบ
2.เรียบ นิ่ง เท่
3.ไม่ค่อยเหนบนท้องถนน
4.ประหยัดน้ำมัน
5.ที่นั่งหลังพ่อแม่ชอบมาก ส่วนท้ายนี้ใช้งานคุ้มค่าจริงระบบเตะเปิดชอบมาก

สนใจสละเวลามาทำรีวิวฉบับเต็มมั้ยครับ ;D :P
ผมจะตั้งใจรออ่านเป็นอย่างดีเลยหละครับ :-X

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 11:55:15 »
แล้วถ้า เทียบ x3 vs 3gt คันไหนน่าสนใจกว่า ราคาใกล้กันด้วย

ส่วนตัวผมนะครับ ผมไม่ค่อยมองรถแนวๆนี้เลยครับ ถึงแม้ว่ามันจะดูสวยก็ตาม
แม่ผมก็เชียร์ให้เล่นรถสูงๆ แต่ผมกลับไม่ชอบ กลับไปชอบเก๋งสะมากกว่าครับ
แต่เมื่อวานได้ไปอ่านรีวิว X5 ของพี่ Iambonn บอกตรงๆว่าก็น่าสนใจครับ แต่ถ้าให้เป็นรถใช้งานหลัก(คันเดียว)ก็คงลาก่อยครับ ;D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 11:56:05 »
คนที่มองตัว GT คงคิดเรื่องเบาะหลัง ที่เก็บของ แหละครับ ไม่งั้นคงเอาตัว sedan ปกติ

เพราะที่เก็บของและฝากระโปรงท้ายล้วนๆเลยครับที่ทำใจผมหวั่นไหว :o

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 13:40:28 »
ผมว่า F34 หล่อกว่า มีเสน่ห์กว่า
ยิ่งตอนกลางคืน ผมว่าF30โคตรจะธรรมดาเลยเมื่อเทียบกับ F34
แต่ถ้าให้เลือกผมก็เอาF30ละครับ เพราะชอบทรงซีดานมากกว่า

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 18:32:55 »
ผมว่า F34 หล่อกว่า มีเสน่ห์กว่า
ยิ่งตอนกลางคืน ผมว่าF30โคตรจะธรรมดาเลยเมื่อเทียบกับ F34
แต่ถ้าให้เลือกผมก็เอาF30ละครับ เพราะชอบทรงซีดานมากกว่า
หักมุมมากครับ 5555

ออฟไลน์ atitzmed

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 06:28:29 »
ขับมาปีนึง ใช้ดีมีความสุขครับ
กระโปรงท้ายนี่คือที่สุดแห่งความสะดวก ชอบมากกว่ากระโปรงท้ายตั้งๆ แบบ suv
รถสูงกว่าซีดานพอสมควร ฝนตก กทม ไร้ความกังวลใดๆ
ขับในโหมด comfort ประหยัดมาก นั่งสบายเพราะรถใหญ่ ฐานล้อยาว เบาะนั่งสูงนิดนึง
ถ้าอยากซิ่งเปลี่ยนเป็น sport ให้ความรู้สึกใกล้เคียง 320D 90%
ซื้อมาใหม่ๆดูรถมันแปลกๆนิดนึง แต่พอชินรู้สึกว่ามันสวยในแบบของมัน แถมไม่โหลดี
คนชอบก็รักเลย คนไม่ชอบก็จะว่ามันแปลกเกิน
แต่เรื่องประโยชน์ใช้สอย ไม่มีที่ติครับ