ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเจอเสาเล็กมากๆ เซนเซอร์ถอยหลังรถจับสัญญาณไม่ได้ ถือว่าปกติไหม ???  (อ่าน 5933 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
รถที่มีเซนเซอร์ถอยหลัง หรือเซนซเอร์หน้า  ใครเป็นบ้างครับ  เจอเสาต้นเล็กๆ เแล้วเสานั้น ต้นเล็กๆ
เหมือนเซนเซอร์จับสัญญาณว่ามีสิ่งกีดขวางข้างหน้าไม่ได้บ้างครับ
สงสัยเฉยๆครับ เคยขับ แล้วลอง เป็นหลายคันอะครับ 

/// ปล.เป็นเซนเซอร์แบบ 4 จุดหลังนะครับ ขนาดเสาเล็กมากครับ ประมาณท่อ PVC ตามรูปอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2016, 14:26:33 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ Turin

เอาเป็นว่าเคยสอยต้นไม้ขนาด 4-5 นิ้ว มาแล้วหนนึง เข้าใจว่าเป็นจุดบอดเซ็นเซอร์พอดี

ออฟไลน์ nuntapon.s

เพื่อนผมนี่เชื่อเซ็นเซอร์มาก ซัดเสากลางกันชนเลย  เสาไฟฟ้านะไม่เล็กด้วยแต่มันกลางพอดี

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ผมเคยถอยชนเต็มๆ เสากว้างประมาณ 5cm.สูงประมาณครึ่งแข้ง ตอนถอยก็เงียบไปมีเสียงเตือนอะไร มองกระจกหลังก็ไม่เห็นมีอะไร อย่ๆก็ ตูม!!!!

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รถตัวเองยังไม่เคยเจอครับ แต่รถเพื่อนโดนมาแล้ว ผมนั่งไปด้วยกันเลยตอนนั้น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ของ H-1 สลิงยึดโยงเสาไฟฟ้ามันก็จับได้นะครับ ทั้งๆที่ผมก็มองเห็นแต่ตัวเสาไฟ

ออฟไลน์ localgame

แล้วแต่คันเลยครับ เข้าใจว่าน่าจะใช้เซนเซอร์คนละแบบ

จากประสบการณ์ขับAltisรุ่นก่อนปัจจุบันเซ็นเซอจับเสาไฟไม่ได้ แต่E-Class W212 จับได้ มุมอับของเซ็นเซอร์ก็มีส่วน

ออฟไลน์ ps000000

รีโว่ ผมติดกล้อง+จอ ด้วยตัวเอง เหนือกันชน มีประโยชน์มากครับ (รุ่น E ไม่แถมกล้องมองหลังไม่แถมจอ)

ออฟไลน์ lexus

แล้วพวกsensor 2จุด หรือ4จุดจะมีผลมั้ยครับ 4จุดจะครอบคลุมกว่าไรงี้มั้ย (เดา)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าจับไม่ได้ผมว่าไม่ค่อยมีประโยชน์เลยแฮะ ไอ้พวกชิ้นใหญ่ๆมันเห็นง่ายอยู่แล้วที่ต้องการคือชิ้นเล็กๆและมุมอับสายตามากกว่า ดูแล้วกล้องมองหลังดีกว่าแม้คราจะหลอกตาแต่ก็รู้ว่ามีอะไรอยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ผมก็เป็นแต่เซนเซอร์แค่ 2 จุด เสียดายตอนนั้นน่าจะติด 4 จุดไปเลย มันน่าจะช่วยได้ (มั้ง)

ปล.เพราะมีกล้องมองหลังอยู่แล้ว เลยติดแค่ 2 จุด

ออฟไลน์ Mike

ขอขุดความรู้สมัยเรียนปี 3 มาตอบนะครับ อาจจะไม่ถูกเป๊ะ 100 % แต่ไม่หนีจากนี้แน่นอน  ผิดถูกประการใด เชิญแสดงความคิดเห็นได้ครับ
Car parking sensor ผมไม่แน่ใจว่าใช่ Ultrasonic หรือป่าว
หลายคนอาจจะจินตนาการ ว่า Sensor หลังรถมัน coverage area กว้างๆแบบนี้

แต่ความเป็นจริงแล้วจากจุดวงกลมเม็ดกระดุม ตัวยิงคลื่น มีการแพร่กระจายคลื่น (Diffraction) เป็น lobe ครับ

(ข้างบนคือ lob อ้างอิง sensor รถยนต์ มี lobe ที่กว้างกว่าภาพด้านบน)

ปัญหาคืออยู่ที่ Cost ถ้าอยากจะประหยัด ก็ติดเม็ดกระดุม ตัวยิงคลื่น ห่างๆ ทำให้มีช่องว่างที่คลื่น Diffraction ไปไม่โดน
(ก็คือไม่ cover กันชนหลัง)
ถ้าอยากจะให้มันครอบคลุมก็ต้องติดเม็ดกระดุม ตัวยิงคลื่น ใกล้ๆกัน

สำหรับรถที่มี Sensor มาจากโรงงาน คงไม่มีปัญหา เพราะวิศวกร คงคำนวณมาแล้ว ยกเว้นยี่ห้อนั้นจะ save cost
แต่ติดด้วยช่างโชว์รูม ช่างคงไม่รู้ว่า Sensor ยี่ห้อที่เอามาติด มัน cover แค่ไหน

ดังนั้นเจอเสาผอมๆ แล้ว Sensor ไม่ดังมันอาจะเป็นแบบภาพด้านล่างก็ได้

(สมมุติว่า ติด Sensor 4 เม็ด)
**lobe ของ Car parking sensor จริงอาจจะอ้วนกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2016, 17:18:37 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ akewizard

ของผมนี่เป็นด้านตรงข้ามเลยครับ  เจออะไรก็ดังหมด

เจอยอดต้นหญ้ามันก็ดัง  เวลาถอยจอดในสนามหญ้ามันเหมือนจะกำลังชนอะไรสักอย่างอยู่ตลอดเวลา.......

ขอขุดความรู้สมัยเรียนปี 3 มาตอบนะครับ อาจจะไม่ถูกเป๊ะ 100 % แต่ไม่หนีจากนี้แน่นอน  ผิดถูกประการใด เชิญแสดงความคิดเห็นได้ครับ
Car parking sensor ผมไม่แน่ใจว่าใช่ Ultrasonic หรือป่าว
หลายคนอาจจะจินตนาการ ว่า Sensor หลังรถมัน coverage area กว้างๆแบบนี้

แต่ความเป็นจริงแล้วจากจุดวงกลมเม็ดกระดุม ตัวยิงคลื่น มีการแพร่กระจายคลื่น (Diffraction) เป็น lobe ครับ

(ข้างบนคือ lob อ้างอิง sensor รถยนต์ มี lobe ที่กว้างกว่าภาพด้านบน)

ปัญหาคืออยู่ที่ Cost ถ้าอยากจะประหยัด ก็ติดเม็ดกระดุม ตัวยิงคลื่น ห่างๆ ทำให้มีช่องว่างที่คลื่น Diffraction ไปไม่โดน
(ก็คือไม่ cover กันชนหลัง)
ถ้าอยากจะให้มันครอบคลุมก็ต้องติดเม็ดกระดุม ตัวยิงคลื่น ใกล้ๆกัน

สำหรับรถที่มี Sensor มาจากโรงงาน คงไม่มีปัญหา เพราะวิศวกร คงคำนวณมาแล้ว ยกเว้นยี่ห้อนั้นจะ save cost
แต่ติดด้วยช่างโชว์รูม ช่างคงไม่รู้ว่า Sensor ยี่ห้อที่เอามาติด มัน cover แค่ไหน

ดังนั้นเจอเสาผอมๆ แล้ว Sensor ไม่ดังมันอาจะเป็นแบบภาพด้านล่างก็ได้

(สมมุติว่า ติด Sensor 4 เม็ด)
**lobe ของ Car parking sensor จริงอาจจะอ้วนกว่านี้

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ All Spark

• Jr. Member
  • **
ผมใช้เซนเซอร์ถอยอยู่ยี้ห้อหนึ่งครับ กล่องดำแดง ใช้ระบบคลื่น electromagnetic wave ไรนี่แหละ
ไร้จุดบอด ไม่ต้องเจาะกันชนด้วย ใช้เทปติดเอาด้านในกันชน
ข้อเสียคือ มันจะมีเสียงเตือน 3 แบบ ว่าเข้าใกล้วัตถุที่จะชนแล้วยัง เช่น ห่าง 45 /30 /10 cm ตามลำดับ แล้วก็ไม่ตรวจจับกระดาษ กับ พลาสติกครับ
ใช้มานานแล้ว happy มากๆ  8)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ในใบรับประกันก็ระบุนะครับ(รุ่นที่ผมใช้) วัตถุที่เป็นรูปทรงแบบเสา เซนเซอร์อาจไมเตือน

ออฟไลน์ No Trespassing

วีออสผมติดเซ็นเซอร์ 4 จุดที่กันชนหลัง

จังหวะถอย เซ็นเซอร์มันก็ไม่ดังอะไร แต่ผลคือไปซัดเสาไฟฟ้าเรียบร้อย ดีที่ค่อยๆเหยียบเบรคตอนถอย เลยโดนแค่ไฟท้าย กับ กันชนหลัง

และจุดที่โดน ก็เป็นจุดระหว่างระหว่างเซ็นเซอร์ตัวกลาง กับ ตัวริม คาดว่าถอยไปโดนจุดบอกของตัวเซ็นเซอร์พอดี

ตั้งแต่นั้นมาเลยระแวงครับ เวลาจะถอยต้องแน่ใจจริงๆว่าไม่มีอะไรอยู่ข้างหลัง เดี๋ยวจะซ้ำรอยเปล่าๆ

วีออสผมติดเซ็นเซอร์ 4 จุดที่กันชนหลัง

จังหวะถอย เซ็นเซอร์มันก็ไม่ดังอะไร แต่ผลคือไปซัดเสาไฟฟ้าเรียบร้อย ดีที่ค่อยๆเหยียบเบรคตอนถอย เลยโดนแค่ไฟท้าย กับ กันชนหลัง

และจุดที่โดน ก็เป็นจุดระหว่างระหว่างเซ็นเซอร์ตัวกลาง กับ ตัวริม คาดว่าถอยไปโดนจุดบอกของตัวเซ็นเซอร์พอดี

ตั้งแต่นั้นมาเลยระแวงครับ เวลาจะถอยต้องแน่ใจจริงๆว่าไม่มีอะไรอยู่ข้างหลัง เดี๋ยวจะซ้ำรอยเปล่าๆ

ติดร้านข้างนอกใช่ปะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

อย่าว่าแต่วีออสครับ แคมรี่ของผมมีเซนเซอร์ถอยจอด และเซนเซอร์รอบคัน 4 จุดของแท้เบิก 0 แฟนผมเอาไปสอบใบขับขี่ไม่ผ่าน 2 รอบเพราะสัญญาณมันไม่เตือนตอนถอยเข้าซอง แล้วขนเสาไม้ที่ขนส่งทำไว้เนี่ยแหละ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วแต่รุ่นรึเปล่าครับ
ของผมAccord G8 เจออะไรก็ดังไปหมด

promt

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่รุ่นและราคาของเซนเซอร์ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

อย่าว่าแต่วีออสครับ แคมรี่ของผมมีเซนเซอร์ถอยจอด และเซนเซอร์รอบคัน 4 จุดของแท้เบิก 0 แฟนผมเอาไปสอบใบขับขี่ไม่ผ่าน 2 รอบเพราะสัญญาณมันไม่เตือนตอนถอยเข้าซอง แล้วขนเสาไม้ที่ขนส่งทำไว้เนี่ยแหละ
รถผมติดเฉพาะ 2 จุดท้ายของแท้โต
ค่อนข้างแม่นนะครับ เจอกรวยวางก็ดัง แต่เล็กกว่านั้นไม่แน่ใจ
ชอบตรงที่ไม่ดังเพราะฝุ่นหรือโคลน กับไม่เคยร้องเพราะไปเจอพื้นเลย
เคยใช้รถคันอื่นที่ติดของประดับยนต์ทั่วไป ฝุ่นจับเซ็นเซอร์ตัวก็ดัง
พื้นเอียงลงหน่อยก็ดัง แต่เจอเสาขี้เกียจดังซะงั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Eddy5659

รถผมติดเฉพาะ 2 จุดท้ายของแท้โต
ค่อนข้างแม่นนะครับ เจอกรวยวางก็ดัง แต่เล็กกว่านั้นไม่แน่ใจ
ชอบตรงที่ไม่ดังเพราะฝุ่นหรือโคลน กับไม่เคยร้องเพราะไปเจอพื้นเลย
เคยใช้รถคันอื่นที่ติดของประดับยนต์ทั่วไป ฝุ่นจับเซ็นเซอร์ตัวก็ดัง
พื้นเอียงลงหน่อยก็ดัง แต่เจอเสาขี้เกียจดังซะงั้น

กรวยพอไหวครับ เล็กกว่านั้นจบเลย เสาที่ขนส่งชลบุรีใช้ก็ขนาดพอๆกับท่อพลาสติกที่ จขกท โพสต์ลงนี่แหละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ SM.

ดี ที่ผมเชื่อกล้องมองหลัง มากกว่า  ;D ;D ;D