ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรอ forester MC มั้ยครับ มาคุยกัน ยังไม่เคยใช้ ซู อยากลองของแปลก :)  (อ่าน 4527 ครั้ง)

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
หลายวันก่อน ถามเซลล์  ๆ บอกไม่มีข่าว ให้รอmotor show  บางคนก็บอกว่า มีนา มาแน่

ไม่เคยใช้ซู มาก่อนเลย ใครที่คอยรุ่นนี้อยู่ หรือใครที่ใช้อยู่หรือเคยใช้ ช่วยแชร์ข้อมูล การใช้งาน ว่าโดยรวมการใช้งานโอเคมั้ยครับ (ส่วนตัว ขับรถเร็วพอประมาณ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
ตัวนี้จะประกอบที่มาเลย์(CKD)  ภาษีถูกกว่านำเข้าจากญี่ปุ่น ทำให้ราคามาชนกับ crv, cx5, xtrail etc. ในกลุ่ม campact suv, น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ akewizard

Forester ตัวธรรมดาก่อนหน้าใช้เครื่องตัวเดียวกันกับ XV แต่มีวาวล์แปรผันทั้งฝั่งไอดีและไอเสีย การตอบสนองของเครื่องก็จะดีกว่าเล็กน้อย แต่แรงม้าแรงบิดเท่ากันครับ
เพราะงั้นแรงบิด การออกตัว ความเร็วสูงสุดก็คงจะพอๆกับ XV

แต่ตัวที่จะมาประกอบมาเลย์ฯผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ว่าจะยังใช้เครื่องเดิม เกียร์เดิมอยู่รึเปล่า ??

เห็นว่าจะเปิดราคาให้ไม่เกิน 1.5 ล้าน ดูที่ราคาอย่างเดียวผมว่าน่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียวเพราะได้รถขับสี่ในราคาที่ต่ำกว่า CX-5 และ CR-V ตัวท๊อปและไปสูสีกับ PJS แทน

ออฟไลน์ ps000000

ตลาด C - SUV มีคู่แข่งทั้ง PPV , B - SUV เหนื่อยๆ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
เป็นอีก1ตัวเลือกที่ผมจะมาเทียบกับ CX-5 mc เหมือนกันครับ ถ้า Forester XT mc ราคามากกว่าเล็กน้อยก็ยังรับได้
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ joeyote

2016 Forester 2.0 (ยังไม่แน่ใจว่าจะเรียกรุ่นย่อยว่าอะไร อาจจะมาแนวเดียวกับ XV คือ 2.0i กับ 2.0i-P)
เป็นไปได้มากครับ ที่จะเปิดตัวในงาน Motor Show 2016 ปลายมีนาคมนี้

เท่าที่ทราบ มี สอง รุ่นย่อยครับ สเปคแบบละเอียด ยังไม่กล้าฟันธง แต่พอจะทราบว่า Panoramic Sunroof ที่เคยมี
ตอนรุ่น ประกอบญี่ปุ่น อาจจะไม่มีแล้ว

ราคาน่าจะ ตัวเริ่มต้น แพงกว่า XV รุ่นทอป นิดหน่อย ส่วน forester ตัวทอป ไม่น่าจะเกิน 1.5 ครับ

รอดูนะครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ MUK

บอกตรงๆ ผมอยากใช้ รถยี่ห้อนี้สักรุ่น สักคันครับ
แต่อยากให้ ลดราคาจากปัจจุบัน อีกสักหน่อย เอาเหมือนที่เคยทำ แต่ว่าเป็นราคาเปิดตัวมาเลยครับ
ชอบรถช่วงล่างหนึบๆ ครับ

ออฟไลน์ H3T

เป็น compact suv ที่ลุยได้จริง ซึ่งพวก real time สู้ไม่ได้ครับ เรียกว่า กึ่งกลางระหว่าง PPV พวก fulltime กับ compact suv realtime

ราคา 1.3X กับ 1.4X

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
อยากให้มาเลย์ประกอบตัว XT ด้วยจัง ราคาซัก 1.8 ล้าน
ไม่รู้ทำไมฟูจิไม่ยอมให้ที่อื่นประกอบเครื่องเทอร์โบขายนะ
ไม่เข้าใจจริงๆ  :-\
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ deathsheep

ฟังรายการพี่จิมมี่บอกว่า Forester ตัว top ปีนี้ราคาไม่เกิน 1.5ล้าน ??? ??? ???

ออฟไลน์ FyGI

ตัวนี้ Waiting List ผมเลย

ถ้าตัว CKD มา 1.3-1.4 ล้าน แล้ว option เหี้ยนเตียนเหมือน XV ก่อน MC

คนที่ซื้อ Forester 2.0X Japan ราคา 1.69 ล้าน นี่อย่างคุ้ม

ออฟไลน์ starlight

ตัวนี้ Waiting List ผมเลย

ถ้าตัว CKD มา 1.3-1.4 ล้าน แล้ว option เหี้ยนเตียนเหมือน XV ก่อน MC

คนที่ซื้อ Forester 2.0X Japan ราคา 1.69 ล้าน นี่อย่างคุ้ม

แหม่  หากตัดออกแบบนั้น ไม่ยากเลย เอาเงินยัดใส่กระเป๋าตามเดิม   

อยากบอกว่า หากจะโตแบบต่อเนื่อง ต้องอย่าเหนียม หรือกั๊กเลย   ดู ตย. แบบall new PJS

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
ประกอบมาเลย์ sunroof ไม่มี
นอกนั้นเหมือนตัว MC ที่ Japan
ไฟหน้าใหม่ ภายในดูดีขึ้น หน้าปัดใหม่
วิทยุ พวงมาลัยใหม่
เปิดมาไม่เกิน 1.5 ล้านนี่คุ้มมากสำหรับคนรัก sube

ออฟไลน์ SM.

MC มาแล้ว จะต่างกับตัวเดิมมั๊ยครับ หรือมาแนว XV อีก ที่แทบจะมองไม่ออก

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
ประกอบมาเลย์ sunroof ไม่มี
นอกนั้นเหมือนตัว MC ที่ Japan
ไฟหน้าใหม่ ภายในดูดีขึ้น หน้าปัดใหม่
วิทยุ พวงมาลัยใหม่
เปิดมาไม่เกิน 1.5 ล้านนี่คุ้มมากสำหรับคนรัก sube

ที่คุยๆกับเซลล์
เค้าบอกราคาน่าอยู่ 1.3-1.4
รถมาแล้ว เทสที่ สมอ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016