ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคุณ HOMY DEMIO เรื่องตัดหมอกหลัง VIOS  (อ่าน 11544 ครั้ง)

XCHO

• บุคคลทั่วไป
ถึงคุณ HOMY DEMIO เรื่องตัดหมอกหลัง VIOS
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 21:26:20 »
ผมดูในเวป toyota Spec ของ VIOS Nanochange
ที่เห็นไม่มีคือรุ่น J  แต่รุ่น E ขึ้นมาดันมี mark ไว้อ่ะครับ :o

GreenG

Re: ถึงคุณ HOMY DEMIO เรื่องตัดหมอกหลัง VIOS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 21:29:19 »
ผมว่าไม่มีก็ดีแล้วครับ ไม่ค่อยจำเป็นเลยไฟตัดหมอกครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: ถึงคุณ HOMY DEMIO เรื่องตัดหมอกหลัง VIOS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:11:02 »
ผมว่าไม่มีก็ดีแล้วครับ ไม่ค่อยจำเป็นเลยไฟตัดหมอกครับ

อิจฉาเค้ารึเปล่าครับ ไฟตัดหมอกเค้าสวยนะ แต่ว่ามันแยงตา
แต่บ้านเราก็มีแถบเขาสูงทางเหนือ หรือทางตะวันออกเฉียงเหนือเยอะนะครับ หมอกเมื่อต้นปีลงซะจัดทีเดียว
ถ้าอยากให้เซฟสุดๆ แล้วพอดีคุณมีไฟตัดหมอกหลังที่ท้ายรถพอดี คิดว่าได้ใช้มั๊ยอะ

รถส่วนใหญ่ตอนนี้ไฟตัดหมอกหลังก็มีมากขึ้นเรื่อยๆ มากจนขี้เกียจลิสท์ แต่ที่รุ่นอื่นไม่ค่อยถูกพูดถึงเพราะ
มันไม่ได้ดูสวยเด่นแบบไฟ Vios และบางทีเค้าเปิดกันเราก็ไม่รู้ว่านั้นน่ะไฟตัดหมอกหลังเค้า
เพราะส่วนใหญ่ไฟตัดหมอกหลังของรุ่นอื่นๆ เค้าจะแฝงอยู่ในโคมท้าย
ปกติแบบเนียนๆ แต่นี้ Vios แยกส่วนออกมาอยู่ข้างล่าง ทำเด่นซะงั้น..

แล้วก็คำว่า Vios Nanochange ของ จขกท. ผมว่าไม่เห็นจะนาโนนะครับ ในแง่ที่ว่า
เปลี่ยนแล้วเราเห็นความเปลี่ยนแปลงชัดๆ ว่ามีอะไรบ้าง อาจจะ part ไม่กี่ชิ้น แต่ผมว่า
โตโยต้าฉลาดดีที่เปลี่ยนเพียงไม่กี่ชิ้นแต่ทำให้อารมณ์ของรถโดยรวมมันเปลี่ยนได้
ลองนึกถึง Jazz Gen1 Minor Change สิครับ หรือแม้แต่ CR-V รุ่นปัจจุบันที่ผมรู้สึกว่า
เค้าเปลี่ยนเยอะ แต่อารมณ์กลับไม่เปลี่ยนแปลงหรือแตกต่างไปจากเดิมเลย
Mazda 3 Minor Change ก็แทบไม่แตกต่าง ทั้งๆ ที่ลงทุนขึ้น mold ฉีดกันชนหน้าใหม่
ซึ่งในแง่จำนวน part ตรงนี้ Toyota ประหยัด+ตระหนี่ที่สุด แต่เปลี่ยนทีไร มันทำให้แตกต่างขึ้นมาได้
แต่พิมพ์ๆ อยู่ก็นึกถึง Corolla Gen 9 Minor Change ขานั้นก็เปลี่ยนแบบไม่ได้เรื่องเช่นกัน สรุปว่า
เรื่องแบบนี้แล้วแต่รุ่น ไม่เกี่ยวว่าค่ายไหนๆ เพียงแต่ Vios ตัวนี้ มัน Nano change อาจจะเรื่องจำนวน part
(ถ้าพูดแบบเอาใจ จขกท.) แต่ความเป็นจริง ผมว่ามันเป็น minor ที่คอนเซ็ปท์ โอเค มากเลยทีเดียว
ลองนึกถึง Belta ที่เปลี่ยนแค่กระจังหน้าเป็นลายรังผึ้ง นั่นก็ธุเรศมากเหมือนกันสำหรับ Toyota
หวังว่าจะทำให้ จขกท. คล้อยตามบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ อยากให้มองหลายๆ มุมน่ะ ด้าน
อารมณ์มันก็สำคัญนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2010, 22:22:29 โดย ned »

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:11:56 »
ไฟตัดหมอกหลังไม่จำเป็นเลยจริงๆครับ
แต่รูปนั้น
สเกลมันประหลาดๆนะ
ยางหน้าแคบยังกะรถตุ๊กๆ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:21:13 »
ไฟตัดหมอกหลังไม่จำเป็นเลยจริงๆครับ
แต่รูปนั้น
สเกลมันประหลาดๆนะ
ยางหน้าแคบยังกะรถตุ๊กๆ

นั่นนะสิครับ

แต่ตัดหมอกผมว่ามีก้ดีแล้วเผื่อไว้ใช้ในยามฝนตกหรือยามตามชื่อนั่นเอง แต่ของแบบนี้อยู่ที่คนใช้ครับ ว่าจะมีมารยาทหรือการคิดที่จะใช้ในตอนไหน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:22:58 »
ปกติ ไม่จำเป็นเลย
แต่มันก็จำเป็นในบางสถานการณ์ครับ

ซึ่งโตโยต้าต้องรับผิดในจุดที่โฆษณาไฟตัดหมอกหลังมั่วอย่างนั้น
เพราะมันมีไว้ใช้ในสถานการณ์ที่หมอกหรือฝนตกลงหนาแน่น

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:47:37 »
เค้าก็บอกแล้วว่าเป็น ไฟตัดหมอกหลัง นี่ครับ  ต้องด่าคนเปิดผิดเวลาเองนั่นแหละ
JC TU #54

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 23:47:08 »
 ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2010, 23:52:23 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Kaew

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 00:03:03 »
ส่วนใหญ่คนนึกว่าเป็นไฟหรี่มั้ง เห็นเปิดกันเป็นประจำเลย

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 01:05:55 »
"มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"

ของแต่ละอย่างมันก็มีประโยชน์ของมันอยู่ ขึ้นอยู่ที่คนใช้น่ะ ใช้ให้ถูกวิธี คงไม่มีปัญหาครับ

เดี๊ยนเอง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 01:45:56 »
ทำไมมมมมมมมมมมมมมเดีํ๊ยนเข้าเว็บโตโยต้า วีออส ไม่ได้ละ จะไปเล่นภาพสามมิติซะหน่อย

ส่วนไฟตัดหมอกหลังนี่เอาทุนมาทำเป็นหมอนรองศีรษะแถวสองยังจะได้ประโยชน์มากกว่าอีก

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 02:25:32 »
ปกติ TOYOTA ชอบลดต้นทุนไม่ใช่เหรอ  ;D ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 09:14:03 »
ผมใช้ไฟตัดหมอกตอนที่รถคันหลังเข้ามาจี้ท้ายเกินไปกับประเภทเร่งพุ่งเข้ามาประชิดอย่างน่าเกลียดครับ  แป๊บเดียวเท่านั้นแหละเค้าถอยห่างไปเลยใช้เสร็จแล้วก็ปิด  ;D

ไม่รู้เป็นอะไรเจอมาหลายทีละ พวกพุ่งมาเร็วๆจี้ท้ายทั้งที่ผมไหลตามการจราจรที่เลนกลางหรือซ้ายสุดเนี่ย ถ้าเบรคแรงหน่อยก็โดนชนท้ายพังวอดวายหมด อยากจะส่องตาให้พร่าด้วยเลเซอร์แดงจริงๆ :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:21:10 »
บางโอกาศผมต้องเปิด ตอนนั้นขับไป-กลับสระบุรี
ฝนตกหนักมาก ต้องเปิดไว้ก่อน เด๋วคันข้างหลังมันเสยเอา
เปิดตัดหมอกตอนฝนตกหนักๆ สร้างสรรค์กว่าเปิดไฟฉุกเฉินอีก -*-

เปิด เพื่อให้คนอื่นเห็นว่าเราอยู่ตรงนี้
แต่ถ้าเค้าเห็นอยู่แล้ว  ก็ไม่รู้ว่าจะเปิดทำไม

บางคนเปิดกลางกรุง กลัวคนอื่นไม่เห็นมั๊ง

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:48:31 »
อืม..ผมเจอบ่อย รกรุ่นนี้ที่เปิดไฟตัดหมอกผิดเวลา  ผมไม่ทราบว่าสวิตช์เปิดนั้นเป็นแบบไหน หรือว่าติดพร้อมเปิดไฟตัดหมอกหน้าหรือเปล่า

เพราะส่วนใหญ่เห็นเป็นแบบนั้น และส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าตัดหมอกหลังมันติดด้วย

รถผมก็มี แต่สวิตช์ตัดหมอกหลังนั้น จะแยกออกจากไฟตัดหมอกหน้า และมีไฟแจ้งเตือนที่หน้าปัดท์ว่าเปิดอยู่นะ ดังนั้นจะไม่ลืมเปิดไว้เด็ด

ยังไงควรศึกษาคู่มือการใช้รถก่อนใช้นะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 11:02:03 »
ผมใช้ไฟตัดหมอกตอนที่รถคันหลังเข้ามาจี้ท้ายเกินไปกับประเภทเร่งพุ่งเข้ามาประชิดอย่างน่าเกลียดครับ  แป๊บเดียวเท่านั้นแหละเค้าถอยห่างไปเลยใช้เสร็จแล้วก็ปิด  ;D

ไม่รู้เป็นอะไรเจอมาหลายทีละ พวกพุ่งมาเร็วๆจี้ท้ายทั้งที่ผมไหลตามการจราจรที่เลนกลางหรือซ้ายสุดเนี่ย ถ้าเบรคแรงหน่อยก็โดนชนท้ายพังวอดวายหมด อยากจะส่องตาให้พร่าด้วยเลเซอร์แดงจริงๆ :-X

ผมใช้ยาริส มันมีไฟตัดหมอกอยู่ดวงนึงทางโคมไฟขวา เวลามีใครมาจ่อตูดแบบน่ากลัวๆ เปิดปุ๊ป แกต้องชะลอเพื่อทิ้วระยะ เพราะคิดว่าผมเบรค เสร็จแล้วผมก็พุ่งปรี๊ดทิ้งห่างออกไปเสมอๆ ครับ
หรืออีกกรณี มาจี้ตูด แบบนี้เปิดไฟตัดหมอกปุ๊ป แกจี้ไม่ไหวครับ มันแยงตาแก ถ้าถอยห่างออกไป ผมถึงปิดครับ

ไฟตัดหมอกหลังข้อดีมันมีเยอะกว่าข้อเสียนะครับ และหลายๆ ค่ายที่ไม่ใช่รถรุ่นเล็กของค่าย ก็มีติดไฟตัดหมอกหลังกันมากขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Ken_1000

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 11:06:06 »

อิจฉาเค้ารึเปล่าครับ ไฟตัดหมอกเค้าสวยนะ แต่ว่ามันแยงตา
แต่บ้านเราก็มีแถบเขาสูงทางเหนือ หรือทางตะวันออกเฉียงเหนือเยอะนะครับ หมอกเมื่อต้นปีลงซะจัดทีเดียว
ถ้าอยากให้เซฟสุดๆ แล้วพอดีคุณมีไฟตัดหมอกหลังที่ท้ายรถพอดี คิดว่าได้ใช้มั๊ยอะ

รถส่วนใหญ่ตอนนี้ไฟตัดหมอกหลังก็มีมากขึ้นเรื่อยๆ มากจนขี้เกียจลิสท์ แต่ที่รุ่นอื่นไม่ค่อยถูกพูดถึงเพราะ
มันไม่ได้ดูสวยเด่นแบบไฟ Vios และบางทีเค้าเปิดกันเราก็ไม่รู้ว่านั้นน่ะไฟตัดหมอกหลังเค้า
เพราะส่วนใหญ่ไฟตัดหมอกหลังของรุ่นอื่นๆ เค้าจะแฝงอยู่ในโคมท้าย
ปกติแบบเนียนๆ แต่นี้ Vios แยกส่วนออกมาอยู่ข้างล่าง ทำเด่นซะงั้น..

แล้วก็คำว่า Vios Nanochange ของ จขกท. ผมว่าไม่เห็นจะนาโนนะครับ ในแง่ที่ว่า
เปลี่ยนแล้วเราเห็นความเปลี่ยนแปลงชัดๆ ว่ามีอะไรบ้าง อาจจะ part ไม่กี่ชิ้น แต่ผมว่า
โตโยต้าฉลาดดีที่เปลี่ยนเพียงไม่กี่ชิ้นแต่ทำให้อารมณ์ของรถโดยรวมมันเปลี่ยนได้
ลองนึกถึง Jazz Gen1 Minor Change สิครับ หรือแม้แต่ CR-V รุ่นปัจจุบันที่ผมรู้สึกว่า
เค้าเปลี่ยนเยอะ แต่อารมณ์กลับไม่เปลี่ยนแปลงหรือแตกต่างไปจากเดิมเลย
Mazda 3 Minor Change ก็แทบไม่แตกต่าง ทั้งๆ ที่ลงทุนขึ้น mold ฉีดกันชนหน้าใหม่
ซึ่งในแง่จำนวน part ตรงนี้ Toyota ประหยัด+ตระหนี่ที่สุด แต่เปลี่ยนทีไร มันทำให้แตกต่างขึ้นมาได้
แต่พิมพ์ๆ อยู่ก็นึกถึง Corolla Gen 9 Minor Change ขานั้นก็เปลี่ยนแบบไม่ได้เรื่องเช่นกัน สรุปว่า
เรื่องแบบนี้แล้วแต่รุ่น ไม่เกี่ยวว่าค่ายไหนๆ เพียงแต่ Vios ตัวนี้ มัน Nano change อาจจะเรื่องจำนวน part
(ถ้าพูดแบบเอาใจ จขกท.) แต่ความเป็นจริง ผมว่ามันเป็น minor ที่คอนเซ็ปท์ โอเค มากเลยทีเดียว
ลองนึกถึง Belta ที่เปลี่ยนแค่กระจังหน้าเป็นลายรังผึ้ง นั่นก็ธุเรศมากเหมือนกันสำหรับ Toyota
หวังว่าจะทำให้ จขกท. คล้อยตามบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ อยากให้มองหลายๆ มุมน่ะ ด้าน

งง  เค้าไปอิจฉาตอนไหนกัน  แค่แสดงความคิดเห็นนี่ครับ  ผมก็คิดว่าตัดหมอกหลังมันไม่จำเป็น อิอิ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2010, 11:09:50 โดย Ken_1000 »
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 11:07:33 »
อืม..ผมเจอบ่อย รกรุ่นนี้ที่เปิดไฟตัดหมอกผิดเวลา  ผมไม่ทราบว่าสวิตช์เปิดนั้นเป็นแบบไหน หรือว่าติดพร้อมเปิดไฟตัดหมอกหน้าหรือเปล่า

เพราะส่วนใหญ่เห็นเป็นแบบนั้น และส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าตัดหมอกหลังมันติดด้วย

รถผมก็มี แต่สวิตช์ตัดหมอกหลังนั้น จะแยกออกจากไฟตัดหมอกหน้า และมีไฟแจ้งเตือนที่หน้าปัดท์ว่าเปิดอยู่นะ ดังนั้นจะไม่ลืมเปิดไว้เด็ด

ยังไงควรศึกษาคู่มือการใช้รถก่อนใช้นะครับ
มันรวมในก้านเลยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 11:21:46 »

มันรวมในก้านเลยครับ

รวมในก้านแล้ว มันต้องหมุนมาอีกสเตป 1 นึงไฟตัดหมอกหลังถึงจะติดใช่หรือไม่ครับ (คืออยากทราบจริงๆครับ ไม่ได้กวนนะครับ)

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 11:23:48 »
ใช่ครับ มีตัวหมุนแยกเป็นไฟตัดหมอกหน้า-หลัง
JC TU #54

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 11:33:30 »
ใช่ครับ มีตัวหมุนแยกเป็นไฟตัดหมอกหน้า-หลัง

ขอบคุณครับ ถ้างั้นคงจะส่วนน้อยที่จะลืมเปิด ส่วนใหญ่คงจะตั้งใจเปิด

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 12:44:23 »
เท่าที่ดูรายละเอียดหน้าเว็ป ผมว่าไม่นาโนเชนท์นะครับ เปลี่ยนให้ดูหรูหราน่าใช้ขึ้นเยอะเลยโดยเฉพาะภายใน ไฟตัดหมอกหลังผมไม่ค่อยเห็นคนเปิดใช้เท่าไหร่แถวบ้านผม เอ้ะหรือบางคนเปิดไม่เป็นรึลืมเปิด ขนาดแม่ผมไฟตัดหมอกหน้ายังไม่รู้เลยว่าเปิดตรงไหน

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 13:00:29 »

อารมณ์ที่ว่าสำคัญ  คืออารมณ์ที่ขับตามหลังแล้วไปตัดหมอกแยงตา นะหรอครับ   เท่าที่สังเกตุก็มี วิออสตัวเดียวที่แยงต้า คันอื่นเขาไม่เป็นกันแม้กระทั้งค่ายโตโยต้าด้วยกันอย่าง แคมรี ตัวที่มีไปตัดหมอกหลังแยก  มันก็สว่างแต่ทิศทางแสงมันไม่ทิ้มตาคันหลัง อย่างชัดเจนเท่ากับ วิออส

ตอบเลยนะแบบว่าไม่ได้อิจฉาเค้านะ  นอกจากจะไม่ได้สวยเลิศเลอขนาดฟ้าประทาน และก็ไม่ได้แย่มากมายก็ตาม      แต่สมเพช  ที่ทุกวันนี้คนไช้ไปตัดหมอกหลังผิดๆ เต็มกรุง  เพราะโตโยต้าเอามาประกาศว่าเพิ่มความปลอดภัย แต่จิงๆ มันเพิ่มอุบัติเหตุนะสิ

อย่างน้อยน่าจะทำความเข้าใจให้ลูกค้าสักหน่อยว่า มันควรใช้เมื่อไหร่ ยังไงตอนไหน ข้อเสียเวลาไช้ผิดที่ผิดเวลามันเป็นยังไง  ไม่ใช้สตาร์ทรถเป็นเปิด ตะพึดตะพือ แดงแจ๋ แยงตา น่าชนท้ายให้พังๆไปรู้แล้วรู้รอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2010, 13:22:01 โดย akkavit »

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 14:01:50 »
ไฟตัดหมอกโคตรแยงตาเลยเวลามันเปิดมันหันขึ้นข้างบนอ่าตรับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 15:16:04 »
ผมว่าประเด็นคือ คนใช้ไม่ได้ศึกษา ผู้ผลิตไม่ได้ทำความเข้าใจ เลยใช้กันผิดประเภทจนเป็นปัญหากันใหญ่โต

ผมมองว่า ไฟตัดหมอกหลังของรถรุ่นไหนก็แยงตากันทั้งนั้นครับ
ก็มันชื่อไฟตัดหมอก หลายคันรวมกับไฟท้ายอยู่สูงระดับสายตา ยิ่งแยงตาหนักเข้าไปใหญ่
เพราะฉะนั้น คนใช้ควรจะใช้ให้ถูกเวลามากกว่า

ผมว่ารูปทรงไฟตัดหมอกของ Vios มันก็งั้นๆ นะ ไม่รู้สิความเห็นส่วนตัว
แล้วผมก็คงไม่อิจฉาเรื่องแค่ไฟเล็กๆ สองดวงด้านหลัง หรอกครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 16:15:26 »

อารมณ์ที่ว่าสำคัญ  คืออารมณ์ที่ขับตามหลังแล้วไปตัดหมอกแยงตา นะหรอครับ   เท่าที่สังเกตุก็มี วิออสตัวเดียวที่แยงต้า คันอื่นเขาไม่เป็นกันแม้กระทั้งค่ายโตโยต้าด้วยกันอย่าง แคมรี ตัวที่มีไปตัดหมอกหลังแยก  มันก็สว่างแต่ทิศทางแสงมันไม่ทิ้มตาคันหลัง อย่างชัดเจนเท่ากับ วิออส

ตอบเลยนะแบบว่าไม่ได้อิจฉาเค้านะ  นอกจากจะไม่ได้สวยเลิศเลอขนาดฟ้าประทาน และก็ไม่ได้แย่มากมายก็ตาม      แต่สมเพช  ที่ทุกวันนี้คนไช้ไปตัดหมอกหลังผิดๆ เต็มกรุง  เพราะโตโยต้าเอามาประกาศว่าเพิ่มความปลอดภัย แต่จิงๆ มันเพิ่มอุบัติเหตุนะสิ

อย่างน้อยน่าจะทำความเข้าใจให้ลูกค้าสักหน่อยว่า มันควรใช้เมื่อไหร่ ยังไงตอนไหน ข้อเสียเวลาไช้ผิดที่ผิดเวลามันเป็นยังไง  ไม่ใช้สตาร์ทรถเป็นเปิด ตะพึดตะพือ แดงแจ๋ แยงตา น่าชนท้ายให้พังๆไปรู้แล้วรู้รอด

555 อารมณ์เรื่อง นาโนเชนจ์ ครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องไฟตัดหมอกหลังเลย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 16:23:55 »

งง  เค้าไปอิจฉาตอนไหนกัน  แค่แสดงความคิดเห็นนี่ครับ  ผมก็คิดว่าตัดหมอกหลังมันไม่จำเป็น อิอิ   

ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ ส่วนตัวไม่ได้ ชอบ หรือ ไม่ชอบตรงไฟตัดหมอกหลังของวีออสเท่าไหร่ แต่มีคนเขียนถึงเยอะมากก
เลย แซวซะ หน่อยว่าอิจฉาเค้ารึเปล่า แล้วก็วิเคราะห์ต่อไปอีกหน่อยว่า เพราะว่ามันเด่นกว่าชาวบ้านที่ซ่อนไฟตัดหมอกไว้ในโคมไฟปกติรึเปล่า
ถึงเห็นมันแยงตาอยู่คันเดียว ขึ้นชื่อว่าไฟตัดหมอกหลังอะ มันก็มีพลังทะลุทะลวงลูกกะตากันหมดแหล่ะ ใช้ไล่คนจี้ตูดได้ดีนัก
(แต่ไม่ใช่ใช้เปิดแกล้งชาวบ้านเค้าก่อนเดี๋ยวโดนยิงเอา)  :D

555 อารมณ์เรื่อง นาโนเชนจ์ ครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องไฟตัดหมอกหลังเลย

อ้อ ย้อนไปถึงคัมรี่ตัวเก่าแน่ะ โบราณไปม้างพวก รถรุ่นใหม่ๆ ก็มีกันตรึมนะ แถมแยงตาสุดๆ ด้วย แปลว่าคุณแยกแยะได้เฉพาะพวกที่มีโคมแยกน่ะสิ  ;D แซวเล่นนะ

สรุปว่า ถ้าแต่ก่อน เวลาคุณจะแก้เผ็ดคันหลังเวลาโดนจี้ตูด คุณต้องเหยียบเบรกแกล้งๆ ใช่มั๊ย นั้นน่ะมันอันตรายในความเร็วสูง เปิดไฟตัดหมอกหลังเล้ย ได้ผลดีมากมาย
ส่วนด้านหลังจะยิงไฟสูงมาสู้ก็ไม่มีประโยช์ เพราะรถสมัยนี่ก็มีกระจกตัดแสงกันได้สบายๆ 

อีกเคสคือสำหรับเวลาหมอกลง หรือฝนตกหนักมากๆ นั่นน่ะ คุณก็เปิดไฟกระพริบใช่มั๊ย นั่นก็ผิดอีก กม.ให้เปิดไฟกระพริบเฉพาะเวลาทีี่รถจอดนิ่งเท่านั้น
คุณใช้ไฟตัดหมอกหลังดีกว่ามากมาย หยุดเถียงข้างๆ คูๆ หน่า ที่จริง มีหรือไม่มีผมก็ไม่ได้ให้ความสำคัญกับมันเท่าไหร่หรอก แต่เห็นเขียนกันเยอะไปหมด
จนทนไม่ไหวออกมาเขียนมั่ง มีก็ดี ไม่มีก็ดี ไม่ได้ทำให้ผมเลือกหรือไม่เลือกซื้อรุ่นนั่นๆ หรอก  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2010, 16:38:21 โดย ned »

ออฟไลน์ 9iC

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 20:42:11 »
เท่าที่อ่านคำตอบ  เกือบทุกคนใช้ไฟตัดหมอกหลังผิดวัตถุประสงค์ที่เค้าทำให้กันหมด

จะมีบ้างมั้ยหนอคนขับรถดีๆ มีมารยาท เห็นใจคนใช้รถใช้ถนนด้วยกันเนี่ย

เฮ้อ...มันถึงได้มีข่าวยิงกันทุกวัน

คนอื่นทำไม่ดี  ทำไมเราต้องทำไม่ดีตามเค้าด้วยเล่า...เออ...

มาบ่น...แล้วก็ไปละ... :P

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 20:52:20 »
ผมว่าไฟตัดหมอก ไม่ว่ารถคันไหนถ้าเปิดขึ้นมาก็สว่างจ้าเห็นกันหมดแหละครับ

การมีไฟตัดหมอกเป็นเรื่องที่ดีสำหรับความปลอดภัยในการขับรถขณะที่มีหมอกลงจัดครับ

ซึ่งผู้ใช้รถทุกคนก็ต้องเปิดใช้ไฟตัดหมอกให้ถูกที่ ถูกเวลา เพื่อประโยชน์สูงสุด และไม่เป็นโทษกับคนอื่นๆครับ

XCHO

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 22:17:02 »
กลายเป็นกระทู้ เปิดไฟตัดหมอกซะงั้นอ่ะ...
เปล่านะคร้าบ....มิใช่ความตั้งใจ....ผมแค่จะบอกในหน้าเวปที่คุณ HOMY_DEMIO พิมพ์ไว้เท่านั้นเอง
แต่ตอนนี้ที่ไปอ่านดู ได้แก้ไขไปแล้วหล่ะครับ

ส่วนที่ว่าทำไมถึงเรียก NanoChange เพราะผมว่ามันน้อยกว่า VIOS2005 ที่ Change เป็น VIOS2006 ครับ
เมื่อผมคิดตรงนี้เป็นฐานความคิดผมแล้ว VIOS 2009 มา Change เป็น 2010 เลยกลายเป็น Nano ไปเลย

รถผมก็ VIOS 2005 ครับ มีสวิตซ์ไฟตัดหมอกหลังแยกอยู่ตรงที่ปรับกระจก ดังนั้นแล้วถ้าใครเปิดนี่ตั้งใจแน่ๆ อ้างว่าไม่ตั้งใจไม่ได้หรอกครับ
ส่วน VIOS รุ่นปัจจุบัน สวิตซ์มันก็ตามที่คุณ Iwata Kana ว่าไว้  คนที่สักแต่เปิดไฟก็บิดพรืด....ไปก็เลย
กลายเป็นเปิดตัดหมอกหลังโดยไม่ได้ตั้งใจ ให้ชาวบ้านเขาด่าไปโดยปริยาย ากที่ถามที่ทำงานมาก็มีประเภทนี้อยู่ ซึ่งผมก็อธิบายให้เขาฟัง
และก็แปลก คนที่เปิดๆเนี๊ย ไม่ค่อยได้มีความรู้เรื่องรถ หรือเปิดเวป เข้าคลับในเวป ก็เลยกลายเป็นว่ามีคนที่รู้เรื่องตัดหมอกแย้งตา อยู่กันแค่ในเวป
(แต่ก็มีบางคนนะที่ตั้งใจเปิดเหมือนกันนะ)

ที่สำคัญไม่ได้มี แต่ VIOS นะครับ T T ที่
อุปกรณ์น่ะดีครับที่มีมา แต่อยู่ที่คนใช้จริงๆ และก็คนที่ไม่รู้ มันก็อยู่ที่การประชาสัมพันธ์ของทางค่ายรถ และ Sale แหละครับ...

เหมือน กท. ระบายเรื่องตัดหมอกหลังไปเลยเนาะ...