ผู้เขียน หัวข้อ: f30 เวลาชะลอเกียร์กระตุก  (อ่าน 8207 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
f30 เวลาชะลอเกียร์กระตุก
« เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 21:12:17 »
สวัสดีครับสมาชิกใหม่ ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ f30 lci  เพิ่งรับรถมาเวลาชะลอความเร็วโดยปล่อยไหลตั้งแต่ 40 30 20 หน้าจะทิ่มแต่ละทีแล้วไหลต่อแบบนี้ราวๆสามสี่หนก่อนจอด นี่อาการปกติของบีเอ็มรุ่นนี้รึป่าวครับ ถ้าไม่ใช่พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ รู้สึกไม่สมูทเหมือนสองเจนก่อน 46 90 เลย 5-6เกียร์แต่ขับลื่นมันกว่ากันเยอะเลย หรืออย่างน้อยอีโค่คาร์แรงน้อยๆยังกระตุกแค่ครั้งเดียวเองและเบากว่าครับ ขับรถติดๆเวียนหัวเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน  :'(  รู้สึกไม่แฮปปี้เลยที่เลือกมา
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
Re: f30 เวลาชะลอเกียร์กระตุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 21:26:30 »
เข้าศูนย์เลยครับ รถยังใหม่อยู่เลย อีกทั้งเกียร์ตัวนี่จะเปลี่ยนสมูทอยู่เเล้วไม่มีอาการกระตุกเลยนอกจากมีปัญหา

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 23:35:23 »
รถผมก็เป็นครับอาการกระตุกที่ว่าคือการลดเกียร์ลงมาตามความเร็วที่ลดลงครับ ประมาณว่า engine brake (ถ้าเคยขับเกียร์ธรรมดาคงทราบดี ) ผมเดาเอานะครับที่ design มาแบบนี้ คงมีส่วนกับระบบ ชาร์จไฟของแบตเตอรี่ ลองเปิด i drive หน้า efficient dynamic ทิ้งไว้ดูครับ ทุกครั้งที่ปล่อยคันเร่ง จะมีการชารจ์ไฟกลับไปที่แบตเตอรี่ เป็นกราฟฟิคเหมือนรถ hybrid เพื่อเป็นการลดโหลดของไดชารจ์ที่จะต้องไปพ่วงกับเครื่องยนต์ ด้วยจุดประสงค์เพื่อต้องการประหยัดน้ำมัน  ถ้าอยากให้ไหลๆ ไม่มีการ engine brake ให้ใช้ โหมด Eco pro และเลือก coasting ครับ ทุดครั้งที่ปล่อยคันเร่ง เมื่อความเร็วมากกว่า 50 กม/ชม  เกรียร์จะเข้าไปที่เกียร์ว่างทันที ทำให้รถไหลไปเรื่อยๆ  สังเกตุรอบเครื่องยนต์จะตกไปที่ 700 รอบ/นาที เท่ากับรอบเดินเบา

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 03:38:10 »
รถผม 320i ก่อน lci  ไม่เป็นนะครับ

อาการปกติพอปล่อยเบรค 50 40 30... มันจะชะลอปกติลงมา  แต่ไม่มีการกระตุก  ยกเว้นถ้าใช้ mode Sport  มันจะชะลอเร็วกว่าปกติ  เพราะมันลากรอบ  แต่ที่ comfort จะไม่รู้สึกอะไรแบบที่จขกท.บอก

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:37:35 »
ไม่เป็นครับ เป็นเฉพาะ sport mode จริงๆ เพราะรอบมันสูง แต่ถึงยังงั้น ก็ไม่ขนาดหัวทิ่มนะครับ
มีอาการกระตุกนิดหน่อย ช่วงความเร็วต่ำ เกียร 1 ไป 2 แบบวิ่งไปแล้วยกคันเร่งระหว่างเปลี่ยนเกียร์ แต่เป็นช่วงความเร็วขึ้น ไม่ใช่ตอนลด ตอนลดไม่เคยเจอเลยคับ ผมขับมา 83000 โลแล้ว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 08:55:42 »
 :-X

เป็นปกติครับแบบนี้
ของทางสาย Benz ตัดเกียร์ชัดกว่านี้อีกครับ แต่ก็ดีนะครับ ไม่ต้องกลัวไปชนตูดเขา
พักหลังๆนี่ BM ชักจะเลียนแบบ Benz ซะแล้ว

ติที่ Eco StartStop ตั้งมาไวมากเลยนะครับ จอดนิดเดียวก็ดับเครื่องแล้ว

F30 lci ขับได้กี่กิโล/ลิตรล้ะครับ ข้าพเจ้าลองย่องๆ ได้ 18 โล/ลิตรครับ กินน้อยกว่า Benz 1800 cc อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 08:57:46 โดย Dr.Jones »
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:05:55 »
เท่าทีลองขับมาสองรุ่น 320d GT และ 320i ไม่เป็นครับ  เปลี่ยนเกียร์ไม่รู้สึกอะไรเลย
หรือน้อยมากๆ  รถตัวเอง 528i ก็แทบไม่รู้สึกอะไรเลยครับถ้าไม่ตั้งใจสังเกตุดีๆ

เข้าศูนย์ เช็คเลยครับ มี BSI ใช้ให้คุ้มครับ  รถที่ออกปลายปี 2015 เงื่อนไข เปลี่ยนเป็น
Warranty เท่ากับ BSI 5 ปีแล้วนะครับ (แต่ระยะทางเท่าเดิม)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:15:30 »
เข้าศูนย์ไปให้ช่างลองดูหน่อยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:54:29 »
เท่าทีลองขับมาสองรุ่น 320d GT และ 320i ไม่เป็นครับ  เปลี่ยนเกียร์ไม่รู้สึกอะไรเลย
หรือน้อยมากๆ  รถตัวเอง 528i ก็แทบไม่รู้สึกอะไรเลยครับถ้าไม่ตั้งใจสังเกตุดีๆ

เข้าศูนย์ เช็คเลยครับ มี BSI ใช้ให้คุ้มครับ  รถที่ออกปลายปี 2015 เงื่อนไข เปลี่ยนเป็น
Warranty เท่ากับ BSI 5 ปีแล้วนะครับ (แต่ระยะทางเท่าเดิม)

รถที่ออกก่อน ก็ได้ด้วยนะครับ มีคนแจ้งมา ไม่ใช่เฉพาะรถใหม่ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ ืnuc001

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:21:11 »

รถที่ออกก่อน ก็ได้ด้วยนะครับ มีคนแจ้งมา ไม่ใช่เฉพาะรถใหม่ครับ

ใช้ครับ ครอบคลุมย้อยหลัง แต่หน้าเวปไม่ยอมอัพเดทสักที่ว่าเพิ่มระยะเวลารับประกันแล้ว 55

ของผมตัวก่อน lci ก็ไม่เป็นนะครับ ในโหมด Eco & Comfort ในระยะ Run-in นี่เปลี่ยนเกียร์ลื่นมากๆ ไม่รู้สึกเลย ทั้งตอนเร่งและชลอ แต่พอเลยระยะ Run-in แล้ว ตอนออกตัว การเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 ในโหมด Eco (หรือ 2 ไป 3 ไม่แน่ใจว่า โหมด Ecoนี่ออกตัวเกียร์ 2 เลยรึเปล่า) จะกระตุกนิดหน่อยครับ แต่ต่อจากนั้นแทบไม่รู้สึกเหมือนเดิม ส่วนโหมด Comfort ยังลื่นทั้งตอนเร่งและชลอ ส่วนโหมด sport ไม่ค่อยได้ใช้ครับ ขับรถในกทม.ไม่รู้จะเปิดเล่นตอนไหน

ตอนชลอแล้วรถ charge ไฟเข้าแบท ผมว่ามันนหน่วงๆมากกว่านะครับ แต่ไม่ถึงกับกระตุกอะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 14:03:48 »
ผมเองก็ได้ยินมาทั้งสองฝ่ายคือกระตุกกับไม่กระตุก ไม่รู้จะเชื่อใครดีเอาเป็นว่าคงต้องพึ่ง0 แล้วหละครับ ถ้า 0 บอกว่ากระตุกเป็นปกติ จะแก้ยังไงหละครับต้องทนขับแบบเวียนหัวไปรึป่าว  :-\  ถ้าเป็นจริงคงเป็นความล้มเหลวทางเทคโนโลยีแน่ๆ เพราะสองเจนก่อนนิ่มลื่นไม่รู้สึกอะไรเลย อีกอย่างถ้าชาร์ตไฟแล้วกระตุก รุ่นก่อนก็ชารต์แต่ไม่กระตุกเหะ รถก็ไม่ใช่ไฮบริดนะ c คลาสไฮบริดใช้ไฟวิ่งเพียวๆยังไม่กระตุกเลย 
ขอบ่นหน่อยเหอะ แล้วก็เจ้าปุ่มไอเดิลสตอปทำมาทำไม ถึงปิดได้ก็จริงแต่ถ้าส่งให้ลุกน้องขับหละกี่คนที่จะรู้ว่าปิดได้นะ ไม่ใช่อีโค่คาร์ซะหน่อยแถมมาซะงั้น กะอีกแค่น้ำมันประหยัดปีละหลักสิบหลักร้อย แต่ซ่อมมอเตอร์สตาร์ท คอมแอร์ ไดชาร์ททีก็เกินครึ่งแสนเข้าไปแล้ว รึเบสิคเจอแบตไปก็เป็นหมื่นแล้ว  :'(

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 14:19:01 »
ที่ใช้ 320d อยู่ ไม่มีอาการกระตุกจนหัวทิ่มนะครับ

แต่เกียร์จะมีการลดตำแหน่งเกียร์ลงมา รู้สึกหน่วงเฉยๆ ไม่ได้กระตุก สังเกตุจากรอบเครื่องก้อได้ครับว่า รอบขึ้นเล็กน้อยเวลาชะลอความเร็วคล้าย engine brake ครับ

เท่าที่อ่านดูที่ จขกท เขียนมา ผมว่าไปเช็คดีกว่าครับ

คือมันรับรู้ได้ว่าหน่วง แต่ไม่กระตุกครับ ลองแจ้งช่างเทคนิคไปแบบนี้

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 15:12:56 »
ผมสรุปจากหลายๆท่านที่ตอบ   สรุปว่ารถมีการเปลี่ยนเกียร์ลงตามความเร็วมีอาการหน่วงๆจาก engine brake ส่วนความแรงที่คนขับรู้สึกได้แต่ละคนก็มีความเห็นที่ต่างกัน การรับรู้ความรู้สึกที่ต่างกัน จากประสบการจากรถก่อนหน้าที่ต่างกัน ผมว่า้อาเข้า 0 เช็ค และ จขกท ขอลองขับรถทดลองเทียบกับรถตัวเองดูครับ จะได้คำตอบ  ปล รถผม 320d ก่อน lci ครับ  ยืนยันว่าได้เงื่อนไข warranty ข้อนหลังเป็น 5 ปี รวมถึงแบตเตอรี่ด้วย  ส่วนที่ จขกท บอกเรื่อง auto stop ผมเห็นด้วยครับ ผมปิดตลอด  ผมว่ามูลค่าน้ำมันที่ประหยัดได้นั้น มันน้อยกว่าการสึกหรอของไดสตาท/แบต/ยางแท่นเครื่อง มากนัก (สำหรับคนที่คิดใช้เกิน 5 ปี)  ผมก็ปิด auto stop ตลอด
และจะเสริมว่ารุ่นนี้มีปัญหาแร็ค power มีเสียงดังนะครับ แก้ไม่หาย ผมติดต่อทางเยอรมันเป็นเรื่องเป็นราว  ทางนู้นก็ design update มาหลาย version แล้วแต่ก็ยังมีเสียงอยู่ แต่เบาลง

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 19:47:37 »
ผมเองก็ได้ยินมาทั้งสองฝ่ายคือกระตุกกับไม่กระตุก ไม่รู้จะเชื่อใครดีเอาเป็นว่าคงต้องพึ่ง0 แล้วหละครับ ถ้า 0 บอกว่ากระตุกเป็นปกติ จะแก้ยังไงหละครับต้องทนขับแบบเวียนหัวไปรึป่าว  :-\  ถ้าเป็นจริงคงเป็นความล้มเหลวทางเทคโนโลยีแน่ๆ เพราะสองเจนก่อนนิ่มลื่นไม่รู้สึกอะไรเลย อีกอย่างถ้าชาร์ตไฟแล้วกระตุก รุ่นก่อนก็ชารต์แต่ไม่กระตุกเหะ รถก็ไม่ใช่ไฮบริดนะ c คลาสไฮบริดใช้ไฟวิ่งเพียวๆยังไม่กระตุกเลย 
ขอบ่นหน่อยเหอะ แล้วก็เจ้าปุ่มไอเดิลสตอปทำมาทำไม ถึงปิดได้ก็จริงแต่ถ้าส่งให้ลุกน้องขับหละกี่คนที่จะรู้ว่าปิดได้นะ ไม่ใช่อีโค่คาร์ซะหน่อยแถมมาซะงั้น กะอีกแค่น้ำมันประหยัดปีละหลักสิบหลักร้อย แต่ซ่อมมอเตอร์สตาร์ท คอมแอร์ ไดชาร์ททีก็เกินครึ่งแสนเข้าไปแล้ว รึเบสิคเจอแบตไปก็เป็นหมื่นแล้ว  :'(

สำหรับผม ผมกลับชอบและใช้ idle stop ตลอดนะครับ ไม่เคยปิดเลย
เพราะผมขับในเมือง 30% นอกเมือง 70%  พอรถติดในเมือง  อย่างน้อยดับเครื่อง 30-60 วิ  มันก็ช่วยลดอัตราสิ้นเปลืองได้   เอาเป็นว่าถ้าผมไม่ปืด idle stop ผมได้ 14 km/l  แต่ถ้าผมหยุดการทำงานของมัน ผมได้ <13.5 แน่นอน   

ส่วนเรื่องกลัวมอเตอร์สตาร์ทเสีย จะราคาเป็นหมื่นเป็นแสน ผมไม่กลัวเลย เพราะมอเตอร์สตาร์ทไม่พังง่ายๆ แน่ๆ  เอาเป็นว่าผมกล้าใช้ idle stop ไปด้วยระยะกิโลเมตรของรถจนรถเสียแหละ  จะแสนโล จะหลายแสนโล ผมก็จะยังไม่ปิด idle stop 
และผมมันใจว่ามันไม่พังง่ายๆ เพราะทีมวิศวกรตอนออกแบบรถ เค้าไม่ทำมาแบบไม่คิดหรอกครับ  เค้าคิด คำนวณ ทดสอบเป็นล้านๆครั้งจนแน่ใจว่ามันไม่พังง่ายๆ ภายในไม่กี่หมื่นกิโลเมตรหรอกครับ   ถ้ามันพังง่ายขนาดนั้น BMW คงติด idle stopมาอยู่ค่ายเดียว  แต่นี่ไม่ใช่

Benz
Audi
BMW
Nissan
Toyota
Jaguar

พวกนี้มี idle stop หมด   แล้ว BMW idle stop ใน F30 นี่ไม่ใช่รุ่นแรกที่ติด idle stop มานะครับ   
E90 ก็มี idle stop มาแล้ว  เกือบสิบปีแล้ว  ถ้ามันแย่ ไม่ทนจริง BMWไม่ลากยาวติดมาในรถโฉมต่อมาหรอกครับ

Toyota Camry Hybrid ไม่แล้วใหญ่เหรอ  เพราะเครื่องดับบ่อยกว่า BMW F30 อีก  CAmry HVนั่นดับทั้งชะลอความเร็ว ทั้งเวลารถจอด แต่ไม่เลย มันไม่ได้มีปัญหาอะไรน่ากลัวครับ ใช้กันหลักแสนโลหรือหลายแสนกิโล มอเตอร์สตาร์ทก็ยังทำงานดี 

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 14:41:52 »
จังหวะลดเกียร์ที่ความเร็วต่ำมีหน่วงเล็กๆนะครับ แต่ไม่ถึงกับหน้าทิ่ม

จังหวะเพิ่มเกียร์เปลี่ยนสมูทมาก

แต่ก็ความรู้สึกแต่ละคนอาจจะไม่เท่ากัน บางคนอาจรู้สึกกระตุก บางคนอาจจะบอกไม่กระตุก

ถ้าเทียบกับ 6 เกียร์รุ่นที่ผ่านมาจังหวะลดเกียร์ 6 เกียร์สมูทกว่า

แต่กรณีผมเป็น 6 เกียร์เบนซินเทียบกับ 8 เกียร์ดีเซล ซึ่งความสมูทเบนซินคงได้เปรียบมากกว่าดีเซลครับ

Cheercheers

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 16:27:43 »
ผม F30 320i ก่อน Lci ไม่เป็นครับ ยิ่งโหมด Eco ยิ่งลื่นเนียนครับ
จะมีก็โหมด Sport มันจะคล้าย Engine Brake นิดๆ

น่าจะผิดปกตินะครับ