ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องสีถลอก รถโดนมอเตอร์ไซค์เฉี่ยว  (อ่าน 4382 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก

รบกวนขอความเห็นด้วยครับ ว่าแผลที่แก้มซ้ายของรถ CR-V gen 1  คันนี้ ควรจะดำเนินการซ่อมอย่างไร?

รถคันนี้คุณแม่เป็นคนใช้ครับ และท่านทำไว้แค่ พรบ.

ขออนุญาต แปะลิ้งครับ เพราะยังไม่หายมึนจากขั้นตอนการโพสท์รูปบนเว็บนี้

อีกรูป แบบขยายครับ

ระหว่างทางที่คุณแม่ขับรถไป ร.พ. วันนี้ มอเตอร์ไซค์ซ้อนสามขับเฉี่ยวไปอย่างเร็ว ถามดู แม่ก็ตอบว่าเขาไม่หยุดดูเลย รีบเผ่นไปอย่างเร็ว

ขอบคุณมากๆครับผม

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าไม่ซีเรียสมาก รอยยาวๆ ให้คาร์แคร์ลบออกได้ครับ มีน้ำยาลบ หรือทำเองก็ได้ ส่วนตรงแผลถลอก ตรงนั้นไม่ใช่เหล็ก ไม่น่ากลัวครับ หาปากกาแต้มสีมาทาก็เนียนแล้ว

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
รอเยอะๆแล้วค่อยเครมประกันทีเดียวครับ ส่วนรอยนี้ เบื้องต้นเอาน้ำยาคลีนเนอร์ทั่วไปขัดก็ออก

แต่ยังคงเห็นรอยนิดหน่อย เพราะแลคเกอร์ตรงนั้นคงหลุด

ออฟไลน์ Turin

เวลาผมซื้อรถมือสอง ผมชอบรถที่มีรอยนิดหน่อยแต่ไม่เคยทำสี มากกว่ารถที่เก็บมารอบคันแต่"ไม่เคยมีอุบัติเหตุหนัก"ครับ

จากที่เคยปั้นรถมา 3 คัน + คุยกับอู่สีชั้นดี ... ทำสียังไงก็สู้โรงงานไม่ได้ (อาจยกเว้น eco car เอาไปทำสีเทพๆ 3-4 แสนแบบที่พวกรถคลาสสิคทำกันนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 08:59:52 โดย Turin »

ออฟไลน์ Sit: )

ถึงเนื้อเหล็กไหมครับ ลองขัดดูอาจจะดีขึ้น
ถ้าถึงเนื้อหาสีแต้มดูครับ ถ้ารถยังเข้าศูนย์ลองถามให้ศูนย์ช่วยแต้ม

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
โตโยต้ารถผมออกได้ 3 วัน ไอ้รอยยาวๆของผมก็มี(ยาวกว่าของคุณ)แต่มันไม่ลึกเพราะเอานิ้วลูบๆดูมันไม่รู้สึกสะดุดอะไรเลย หาอะไรมาเคลือบก็ช่วยให้ดูดีขึ้นได้ชั่วคราวครับ ตั้งใจว่าจะไม่เคลมเพราะมันไม่ถึงชั้นสี และอีกอย่างนึงก็เสียดายมาตรฐานการทำสีที่มาจากโรงงาน

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
ลองถามร้านคาร์แคร์ดูก่อนครับเผื่อหาย  ของผมโดนเด็กลูกแม่บ้านเอาหรียญมาขูด ถึงลูบด้วยเล็บไม่สะดุดแต่ลองลบกลับไม่หายครับ  สุดท้ายต้องเคลมสีครับ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
จขกท. นะครับ

ตอนนี้กำลังให้ทางศูนย์ฮอนด้าประเมินราคาอยู่ แต่คาดว่า น่าจะเป็นแบบซ่อมทั้งชิ้น ซึ่งผมไม่ต้องการเนื่องจากเสียดายสีเดิม และราคาน่าจะค่อนข้างแรง

ยังไง ผมจะลองดูอู่ที่รับซ่อมเฉพาะจุด และอย่างที่ได้รับคำแนะนำมาจากสมาชิกท่านอื่น รอยยาวๆ สีขาว คงจะให้ร้านคาร์แคร์ ลองทำดู

อย่างไร จะมาอัพเดทแน่นอนครับ ขอบคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ tvm

จขกท. นะครับ

ตอนนี้กำลังให้ทางศูนย์ฮอนด้าประเมินราคาอยู่ แต่คาดว่า น่าจะเป็นแบบซ่อมทั้งชิ้น ซึ่งผมไม่ต้องการเนื่องจากเสียดายสีเดิม และราคาน่าจะค่อนข้างแรง

ยังไง ผมจะลองดูอู่ที่รับซ่อมเฉพาะจุด และอย่างที่ได้รับคำแนะนำมาจากสมาชิกท่านอื่น รอยยาวๆ สีขาว คงจะให้ร้านคาร์แคร์ ลองทำดู

อย่างไร จะมาอัพเดทแน่นอนครับ ขอบคุณครับ
เอาตรงๆ รถเก่าแล้ว ประกันก็ไม่มี (พรบ.ไม่นับเพราะภาคบังคับและไม่คุ้มครองรถเรา)
แนะนำว่าหาอู่สีดีกว่าไหม จะเข้าศูนย์ทำไมครับ
นอกจากแพงแล้วฝีมือก็ไม่ได้เท่าไร
แต่ถ้าไม่รู้จักอู่ก็เข้าศูนย์ละกัน สบายใจไปครับ

คิดว่าราคาคงออกมาจี้ดครับ

ปล. ทำประกันเถิดครับ ชั้น 3 พลัสก็ยังดี บางครั้งสิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น บางอย่างอาจจะซ่อมไม่ได้ง่ายๆ หรือมีค่าใช้จ่ายสูงมากๆ อย่ารับความเสี่ยงเลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ขับไปก่อนครับ ให้เยอะก่อนค่อยทำทีเดียว

จขกท. นะครับ เข้ามาอัพเดทเรื่องการดูแลรอยถลอก

ที่บ้านตัดสินใจว่าจะไม่ทำสีใหม่ทั้งบาน เนื่องจากเสียดายสีจากโรงงาน และทางอู่ส่วนใหญ่แจ้งชัดเจนว่าถ้าทำ สีจะไม่บางเหมือนเดิม และอาจไม่เหมือนของเก่าเสียทีเดียว

หลังจากหาข้อมูล ศูนย์ฮอนด้า คิด 4000+ (ทำทั้งบาน), อู่สีขนาดใหญ่อีกแห่ง คิด 3000+ (ทั้งบาน) โดยแจ้งว่าแผลอยู่ตรงกลางชิ้นงานจึงไม่เหมาะทำเฉพาะจุด

สุดท้าย จึงมาตกลงใจทำกับ อู่ซ่อมสีไทยรัตนยานยนต์ ซอย จรัญสนิทวงศ์ 75 โดยทางอู่ได้ใช้น้ำยาลง เครื่องขัด และแต้มสีให้ โดยไม่มีค่าใช้จ่าย ใช้เวลาเพียง 15 นาที และอัธยาศัยดีมาก

ข้อเสียคือซอย จรัญฯ 75 แคบเว่อร์! เวลาขับต้องระวังแบบสุดๆ และอาจต้องไปเช้านิด เนื่องจากรถเต็มอู่

จึงลงข้อมูลไว้ให้ หวังว่าอาจจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นๆครับผม

ขอบคุณครับ