ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งช่วงล่าง ถ้าไม่โหลด ทำอะไรได้บ้าง  (อ่าน 5568 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
สมมติว่าผมมีรถยนต์นั่งอยู่ 1 คัน เช่น New Vios หรือ BR-V อยากทำช่วงล่างให้แน่นหนึบและลดอาการโคลงเวลาลมตี ทำอะไรได้บ้างครับ ไม่อยากโหลดเพราะบางครั้งให้แม่ขับ หรือพาคนแก่นั่ง จะแข็งเกินไป

อยากรู้ว่ามันทำอะไรได้บ้างมั้ยนอกจากเปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนสปริง เปลี่ยนยาง เปลี่ยนล้อและใส่ Rigid Collar

โจทย์คือรถเจ้าตลาดขนาดเล็ก นั่ง 5 คนได้ ที่สามารถวิ่งที่ความเร็ว 120-140 สบายๆ ครับ ใจไปทางโตโยต้ามากกว่าฮอนด้า แต่ไม่รู้จะทำอะไรกับมันได้บ้าง

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
Re: แต่งช่วงล่าง ถ้าไม่โหลด ทำอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 15:48:18 »
ก็ไม่ต้องโหลดครับ ถ้า Toyota แค่เปลี่ยนโช๊ค Kayaba New SR Special กระบอกฟ้า
ก็ดีขึ้นเยอะแล้วครับขับสบายพาคนสูงอายุนั่งก็ไม่กระด้างมากครับ...

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
Re: แต่งช่วงล่าง ถ้าไม่โหลด ทำอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 19:04:27 »
ผมว่า มันก็ต้องเปลี่ยนโช้ค กับสปริง อะครับที่เห็นผลง่ายที่สุด

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 20:04:29 »
เปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนสปริง รู้สึกได้แล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 21:02:45 »
เป็นผมเปลี่ยนแม็กกับยางให้หน้ากว้างขึ้น ก็เห็นผลเยอะแล้วครับ

แต่ถ้าไม่พอจริงๆ จัดโช็คกับสปริงดีๆสักชุด

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 01:19:30 »
แนะนำว่ายางสปอท์ดีๆซักชุด ก็รู้สึกได้แล้วครับเรื่องการขับที่ดีขึ้น ล้อดีๆที่น้ำหนักไม่มากก็พอช่วยได้ครับ รถจะคมและเบรคดีขึ้นอีกหน่อย

Rigid Collar ถ้ารถที่ขับอยู่หาใส่ได้ ก็จัดได้เลยครับ รถคมขึ้น ช่วงล่างทำงานได้เต็มประสิทธิภาพขึ้นครับ ขับดีขึ้นแบบรู้สึกได้ ในราคาไม่แพง( Rigid Collar ของบ้านเรา)

จะให้ดีขึ้นอีกก็และไม่อยากเตี้ย ก็เพิ่มช็อคดีๆ อีกซักตัว KYB NEW SR แบบที่หลายๆคนแนะนำ ก็ถือว่าเข้าทีเลยครับ เปลียนสปริงใหม่ 90 เปอร์เซน ที่เป็นของแต่งตรงรุ่นยังไงก็เตี้ยกว่าเดิมครับ

ถ้าจะเอาทั้งช๊อคและสปริง เพิ่มเงินอีกนิด ไปเล่น ชุดสตรัทจะคุ้มกว่าครับปรับระดับปรับค่าต่างๆได้ด้วย( ไม่นุ่มนวลอย่างที่เคยเป็นแล้วนะครับถ้าเลือกช้อยนี้)

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:56:08 »
นิสสันมาร์ช ผมใส่ขอบ17ยาง245เกาะขึ้นพอควรครับ แต่การซับแรงกระแทกการโคลงเวลาเข้าโค้งก็ยังเหมือนเดิม ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนโชค ดีๆก็น่าจะช่วยได้ครับ ถ้าเงินเหลือก็จัดชุดสปริงด้วยเลยจบๆ ขับไม่ได้ตะบี้ตะบันเหมือนรถแข่งก็เอาอยู่ละครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 10:21:16 »
ยางดีสักชุด โช้คแบบที่พี่เค้าแนะนำ4ต้นเลย สปริงแต่งทุกค่ายส่วนใหญ่จะต่ำลงนิดหนึง

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 17:08:00 »
โช้คKYB New SR+Magic Collarครับ

ความสูงเท่าเดิม แข็งกว่าเดิมนิดเดียว นิดมากๆประมาณ5% แต่เกาะถนนมั่นใจขึ้นครับ

จริงๆแค่Magic Collarก็พอจะเห็นผลแล้วครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 17:14:21 »
ความหนึบ แลก มากับ ความกระด้าง
ยอมไหมครับ

KAYABA NEW SR  ใครว่าไม่แข็งนี่ ..... เชิญเลย ถ้าอยากลอง

แต่ผมแนะนำ อัดแก็สโช้คในราคา คู่ละ 800-100

แล้งถามตัวเองดูรับได้ไหม
ไม่ต้องไปเสียตังเอา KAYABA NEW SR ราคาเป็นหมื่น ก็หนึบได้

แต่ นุ่มอย่าฝัน

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 21:25:41 »
ผมว่า KYB กระบอกฟ้านี้่แข็งอยู่นะครับ ถ้าชอบนุ่นๆผมว่าผ่านเลย
มันแข็งเกือบๆ เท่า HDrive S.spec เลยนะครับ (ปรับซักเบอร์ 20+)
ถ้ารถเดิมๆ เปลี่ยนแค่ Rigid Collar+ยาง ก็เห็นผลชัดเจนแล้วนะครับ

:D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 21:27:45 โดย Gopz »
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 00:27:39 »
เปลี่ยนโชค สปริง จบปิ้งๆเลย ถ้าจะให้ดี เปลี่ยนแม้กไม่ต้องใหญ่มาก ขนาด15-16 ก็พอ ถ้าเป็น vios นะ เอาที่มันหน้ายางกว้างๆหน่อย จะได้เกาะถนนมากขึ้น แต่ถ้าใส่แม้กขอบใหญ่ แก้มยางต้องเตี้ยและเล็กตาม รถแข็ง กระด้าง เด้งๆแน่นอน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 09:35:06 »

ใช่อัดน้ำมันโช้ค ใส่ เมจิกโคล่า ลดระยะยุบตัวของสปริง
ประหยัด สุดๆ แล้ว