ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเลือกรถให้เหมาะกับหน้าที่การงานระหว่าง Premium, D-Segment, PPV  (อ่าน 9195 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
อาจเป็นกระทู้เดิมๆ คงไม่เบื่อก่อนนะครับ รบกวนปรึกษาเรื่องเลือกรถให้เหมาะกับหน้าที่การงานระหว่าง Premium car, D-Segment หรือ PPV ในมุมมองที่แตกต่างจากทุกท่านครับ

อายุ 45 ปี ตำแหน่ง sales manager กำลังหารถให้เหมาะกับการงานและการใช้ชีวิต โดยเน้นที่สุดเรื่องภาพลักษณ์ที่ส่งเสริมหน้าที่การงาน ใช้รถไปกลับระหว่างศรีราชากับอีสเทริน์ซีบอร์ดทุกวัน และเข้าเมืองที่รังสิตทุก week เลือกรถอะไรดีระหว่าง

1. Premiem brand มือสอง รุ่นที่ดูแลง่ายและค่า maintenace ถูกที่สุด อย่างเช่น benz c class
2. D-sagment รถใหม่ อย่าง Teana
3. PPV รถใหม่ อย่าง Everest

หรือมี comment อื่นๆ เพิ่มเติมได้เลยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
1. Premium มือสอง ปีใหม่ๆ ครับ เบนซ์ก็คือเบนซ์ รุ่นไหนก็ดูรวยหมดครับ รถญี่ปุ่น ต่อให้ซื้อมา 2 ล้าน ก็ยังดูดีสู้เบนซ์มือสองราคาล้านกว่าไม่ได้

ออฟไลน์ Turin

ภาพลักษณ์ premium เป็นดาบสองคมนะครับ บางทีเราอาจไปอยากได้ภาพนั้นก็ได้ ... เช่นถ้าต้องเข้าโรงงานเล็กๆไปเยี่ยมลูกค้าเรื่อยๆ ดีไปไหม? ลูกน้องเราเป็นไง ถ้ามีแต่คนขับมอเตอร์ไซค์ เค้าอาจมองว่า"ไม่แฟร์" ฯลฯ

ต้องลองช่างใจดูครับ ว่างานเราเป็นอย่างไร ภาพลักษณ์ที่ได้ เหมาะสมหรือไม่

ปล ส่วนตัวก็อาจเลือก premium แต่อาจเป็น e90 ครับ (แต่งานผมมันไม่ต้องเป็นกังวลเรื่องที่ว่ามาครับ)

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
อยากให้ตัดความกังวลเรื่องเซอวิสรถเก่าอย่างพรีเมี่ยมออกไป เชียร์เอฟเวอร์เรสหรือไม่ก็เทียน่าแล้วแต่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ lexus

ต้องถามว่าภาพลักษณ์ที่ส่งเสริมการทำงานในการพบลูกค้าคือไปในทิศทางใหน ในมุมมองของผมนะ
1. ยุโรปหรูอลัง คนก็จะมองว่าเซลคนนี้รวยจัง จะหยิ่งมั้ยนะ สงสัยค่าคอมได้ไปเยอะแน่ๆ คราวหลังต่อราคาหนักๆหน่อยดีกว่า (รถอาจจะหรูกว่าลูกค้าอีก)
2. D ญี่ปุ่น ก็ดูดีประมาณนึง ดูประสบความสำเร็จในการงาน ดูภูมิฐาน
3. PPV ดูเซลคนนี้ติดดิน เป็นมิตร พูดคุยง่าย

อาจเป็นมุมมองของผมนะ ท่านอื่นๆอาจมองอีกแบบก็ได้

ออฟไลน์ ps000000

D SEGMENT มือ1 ผมว่า เหมาะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมมองนะ d seg น่าจะเหมาะที่สุดครับ

ออฟไลน์ Sit: )

อายุ 45 ถ้ามีครอบครัวและลูก d segment หรือ ppv ใช้งานดีกว่า ยุโรปไซส์เล็ก

ชอบกว้างใหญ่ไปได้ทุกที่ ลอยๆโคลงๆนิดหน่อย แนะนำ PPV
แต่ถ้าชอบกว้างขวางเน้นขับดี แนะนำ d set ญี่ปุ่น
ทั้งหมดควรเลือกใหม่ๆ จะป้ายแดง หรือมือสองปีใหม่ๆก็ตามชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 13:50:29 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมมองว่า ภาพลักษณ์ไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ Anvers30

D-Segment มือหนึ่งลงตัวสุดครับ ผู้บริหารส่วนใหญ่ หรือแม้แต่เซลล์ระดับสูง ก็ใช้กันเป็นปกติ ดูภูมิฐาน ไม่มาก ไม่น้อยจนเกินงาม ;)

ออฟไลน์ legion

เน้นภาพลักษณ์  ยังไงก็ต้องรถเบนซ์ ครับ
ซีคลาส ซื้อได้แล้ว ทุกอย่างที่เป็นเบนซ์

ออฟไลน์ SuperY

1. Premium มือสอง ปีใหม่ๆ ครับ เบนซ์ก็คือเบนซ์ รุ่นไหนก็ดูรวยหมดครับ รถญี่ปุ่น ต่อให้ซื้อมา 2 ล้าน ก็ยังดูดีสู้เบนซ์มือสองราคาล้านกว่าไม่ได้

อย่างขำ แต่ก็จริงสำหรับคนส่วนใหญ่  สำหรับคนส่วนน้อยอย่างผมไม่ใช่ครับ เฉยๆ

promt

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผู้บริหารส่วนใหญ่ที่เจอ ไม่Dsegment ก็Premium Midsize
เอาที่เราชอบเลยครับ ส่วนข้อ3ถ้าสายงานอื่นจะเหมาะสมกว่า1และ2

ออฟไลน์ Activehybrid

C ตัวเก่ามันตกรุ่นแล้วนะครับ ผมให้ภาพลักษณ์แค่เท่ากันกับ Camry / Fortuner

แต่ถ้าหามือสองตัวใหม่ได้ C ชนะแน่นอน

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้าเป็นเจ้าของกิจการเอง เลือกข้อไหนก็ได้ แต่ถ้าเป็นพนักงานบริษัทแนะนำให้ตัดข้อ 1 ทิ้ง เพราะภาพลักษณ์มันจะดูล้ำหน้าเกินไป ต่อให้เงินเดือนหกหลัก เจ็ดหลัก บางทีเจ้าของบริษัทหรือลูกค้าอาจหมั่นไส้ได้ ยกเว้นคุณขายของที่ต้องเน้นความเป็น luxury
- รถมือสอง เวลาเสียอาจต้องซ่อมและถ้าซ่อมนานๆ แล้วคุณมีรถสำรองใช้ก็โอเค
- ข้อ 3 ppv everest รุ่นนี้น่าใช้ ผมก็ชอบมาก แต่ปัญหาคือมันเป็น ford ถ้ามีรถหลายคัน ก็ลุยเลย เวลามันเสียก็เอารถสำรองมาใช้

ออฟไลน์ sukhontha

บางครั้งก็ต้องดูว่าพื้นที่ที่เราไปติดต่อ อยู่ที่ใด.....

ถ้าเป็นแถว ๆ โคราช และ อิสานตอนล่าง  ต่างอำเภอ  เบนซ์  หรือ บีเอ็ม  คนทั่วไปมองแล้ว เฉย ๆ...ไม่ให้ความภูมิฐานอะไรเลย   แต่ถ้าเป็นฟอร์จูนเนอร์  ยิ่งตัวใหม่ ๆ นี่คุณเอ๋ย...สุดยอด  เคยถามเขา  เขาบอก  นี่แหละ รวย  ภูมิฐานที่สุดแล้ว  ในชีวิตนี้ถ้าไม่ตายเสียก่อนขอมีสักคัน.....

สำหรับผม  ไม่ได้ให้ความสำคัญเรื่องเหล่านี้เลย  มองเป็นแค่เครื่องอำนวยความสะดวกชิ้นหนึ่งเท่านั้นเอง ไม่ต้องเสริมภาพลักษณ์ ผมจึงใช้รถเก่า ๆได้อย่างสบายใจ.....

ในตัวเลือกที่คุณให้มาในข้อจำกัดของคุณ  ผมเลือกฟอร์จูนเนอร์  ทั้ง ๆ ที่ผมชอบฟอร์ด  เอฟ มากกว่า....

ออฟไลน์ rotaryman

Ppv ครับดูเข้าถึงง่ายเป็นกันเองรูปทรงรถมันก็สวยนะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

วิ่งตัดเส้นแหลมฉบังผ่านปิ่นทองไป331รึปล่าวครับ  ถ้าใช่ก็อย่าไปสนภาพลักษณ์เลย เอาชีวิตรอดปลอดภัยไปppvก่อนเลยครับ  ผมG9ล้อ18"ได้แต่คลานอยู่ตอนนี้

ออฟไลน์ SM.

นอกจากที่หลายๆท่านว่ามา PPV จะได้เรื่องความประหยัดด้วยนะครับ ผมไม่แน่ใจว่า ค่าน้ำมัน ต้องออกเอง หรือ เบิกได้

ออฟไลน์ mark2015

อายุ45
ถ้าคิดว่าอยากได้ภาพลักษณ์ เบนซ์ ครับ ใครคิดไงอย่าไปสน นาๆจิตตัง อยากได้จ่ายไหว จัดเลยครับ งานประจำดูดี ส่วนตัวก็ดูหรู เสียที่ คชจ เยอะ

ถ้าเอาเอนกประสงค์ ppv เลยครับ เข้าป่าขึ้นเขาลุยน้ำวิ่งข้ามเกาะเลาะไหล่ทางชิวๆ

ส่วนรถเก๋งกลางๆ มันกลางมากเลยจะดูดีก็ไม่สุด จะลุยก็ไม่ได้

ปล ความเห็นส่วนตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 15:33:44 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ MUK

ผมว่า จะดูเหมาะไม่เหมาะอยู่ที่คนมองมากกว่าครับ สำหรับผมนะ เพราะว่าผมเห็นคนมีฐานะดีมีเงินเหลือใช้หลายคน ก็ใช้รถยนต์ถูกๆ เก่าๆ ไปทำงานนะครับ แต่เรารู้จักเขาว่าเขามีเงินและฐานะดี ก็ไม่แปลกนะครับเพราะเขาประหยัดเงิน

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ ผมว่า ยังไง รถ Premium ก็ดูดีครับ และ แต่ถ้ามือสอง ก็แต่งให้หรูจากเดิมๆ ครับ เพราะบางที Premium คันเล็กๆ จะดูว่ามีฐานะดีก็ไม่ใช่นะ ถ้ารวยจริงทำไมไม่เอาคันใหญ่ๆ แพงกว่านี้ไปเลยอะไหรประมาณนั้นครับ

ถ้าเหมาะกับการขับทางไกลๆ บ่อยๆ ทนๆ ผมคงเลือก PPV ครับ มันไม่ได้ดูแย่เลยครับ  ถ้ามีครอบครัวแล้ว มันดูสมเหตุสมผลด้วยซ้ำไป ว่าใช้เงินเป็น และเป็นคนที่ดูแล้วอบอุ่น น่าไว้ใจครับ ภาพของคนที่รักครอบครัวยังไงก็ดูดีครับ

:)

ออฟไลน์ Gyssyr

• Newbie
  • *
เชียร์ teana แฮะ ตอบโจทย์ ไม่แคบไม่กว้างเกินไป ดูภูมิฐาน เรียบหรู แค่ค่า maintainance น่าจะแฮปปี้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เน้นรถใหม่ครับ ถ้างานไม่ใช่แนวแมนๆก็เอา D segment แต่ถ้างานเป๋นแนวผู้ชายๆ PPV อย่าง ev น่าสนมาก ดูคุ้มค่าสุดด้วย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

บอกกงๆ ส่วนตัวไม่สนภาพลักษณ์เลย อยู่ที่การใช้งาน
ความสะดวกสบายในการไปกับรถ เพราะอาชีพขาย อยู่ในรถนาน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Premium Brand หรือ PPVก็ได้ครับ ตัดD-Segออกครับ เพราะมันไม่สุดไปทางใดทางนึง

Premium Brandได้ทั้งภาพลักษณ์ ได้ทั้งความปลอดภัย PPVก็ใช้งานได้สะดวก ทน ภาพลักษณ์ดีใช้ได้
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
ถ้าพรีเมี่ยมมือสองแล้วต้องมาลำบากเงินคอยซ่อม
กับพวก premium ตัวเก่าภาพลักษณ์
ผมว่าไม่ได้ดีกว่า d segment ใหม่ๆอะไรมากนัก
เอา d segment จบสวยสบายกว่า :)

ออฟไลน์ AkE

ผมเชียร์ข้อ 2 กับ 3 แอบไปทาง EV นิดๆขับสบายช่วงล่างดี ถ้าไม่ติดว่าไม่ชอบคันใหญ่ๆ ผมว่าเหมาะสุด

ออฟไลน์ FyGI

แนะนำ ข้อ 2 หรือ 3 ครับ

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
อายุ45ปี ตำแหน่งเซลล์เมเจอร์ ไปกลับศรีราชา-อีสเทิร์นซีบอร์ด  รถดูหรูสมตำแหน่ง

Ford Everest 3.2 Titanium+ MY2016 Panoramic Glass roof ดูจะเหมาะสมนะครับ

ถ้าไม่ติดใจที่ว่าต้องไปเข้าศูนย์แถวชลบุรี(เพราะศรีราชามีแค่ศูนย์ขายรถ) และไม่กลัวว่าถ้ามีเรื่องต้องเข้าศูนย์แล้วอาจจะรอนาน มีรถสำรองใช้ด้วย ผมว่าEVนี่ดูเหมาะดีครับ มันดูมีราคา เทคโนโลยีดี ในมุมมองผมสำหรับEVผมว่ามันดูภูมิฐาน รถผู้ใหญ่ใช้(อายุ35-55) แล้วบวกกับถนนไปทำงานด้วยน่าจะดูเหมาะสม

แต่ถ้าคิดจะเอารถยุโรปมือ2 ผมว่าข้ามไปเล่น E-class w207,w212 หรือ Siries 5 f10 ดูจะตอบโจทย์เรื่องความดูภูมิฐาน ราคาก็ไกล้เคียงกับราคาใหม่EVมือ1 ห่างกันนิดหน่อย แต่ดอกเบี้ยอาจไม่ค่อยถูกใจนัก แต่จากสภาพถนนที่ต้องขับไปทุกวันอาจทำให้รถเสื่อมเร็วกว่ามาตรฐานนะครับ  แต่ถ้าเรื่องเมนเทนแนนซ์ต่างกับEVแน่นอนครับ

มองที่Nissan Teana 2.5XV ผมว่าก็ดูโอเค ถามว่าหรูมั้ย ก็ไม่ขนาดนั้น แต่ก็ดูภูมิฐาน ขับขี่ดี ดูน่าเชื่อถือ ราคาก็ดูน้อยสุดใน3คันที่เทียบมา ดูกลางๆไปหมดซะทุกเรื่อง แต่ผมว่ารอมันMCแล้วค่อยตัดสินใจก็จะดีนครับ

ปล.ผมเดาว่าคุณน่าจะอยากให้ภาพลักษณ์ของรถคุณดูเหมาะสมกับตำแหน่งหน้าที่การงาน แต่ก็กลัวจะโดนเขม่นหากใช้รถหรูเกินไป แต่ถ้าเป็นผมถ้าผมซื้อD-seg ยุโรปไหวและสามารถดูแลค่าใช้จ่ายมันได้ผมก็เลือกโดยไม่ลังเลครับ ใครจะเขม่นจะหมั่นใส้ก็ไม่แคร์ เพราะมันอาจเป็นก้าวต่อไปสำหรับอนาคตก็ได้