ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจจุดประสงค์ของรถ Crossover ครับ  (อ่าน 15592 ครั้ง)

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
Re: ไม่เข้าใจจุดประสงค์ของรถ Crossover ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 13:13:28 »
ตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ
ด้วยวิถีชีวิตของคนในปัจจุบันคือ เป็นมนุษย์กิจกรรมกันมากขึ้น ทั้งปั่นจักรยาน เปิดท้ายของตามตลาดหรือส่งของที่ไปรษณีย์ตามออเดอร์ที่ขายบนโลกออนไลน์ และบางคนก็เป็นแฟนกัน ไปไหนแค่ 2 คน หรือแต่งงานแล้วแต่ไม่มีลูก แต่ที่จอดรถน้อยและแคบ จะซื้อรถเก๋ง มันก็ขนอะไรมากไม่ได้ เตี้ย ขับไหนก็ต้องคอยระวัง หรือจะซื้อรถกระบะและ SUV ก็แพงเกินเอื้อม และขนาดใหญ่เกินความจำเป็น แถมช่วงล่างก็แข็ง และคนกลุ่มนี้สนใจเรื่องความอนเกประสงค์มากกว่าภาพลักษณ์ที่ดูดี รถพวกนี้เลยต้องเกิดมาเพื่อตอบโจทย์คนกลุ่มดังกล่าวครับ ไม่แปลกที่อุปกรณ์ต่างๆในรถจะเยอะแยะอย่างเราๆท่านๆเห็นครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ไม่เข้าใจจุดประสงค์ของรถ Crossover ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 13:43:16 »
คิดง่ายๆ คือเป็น เก๋งยกสูงขึ้นมาหน่อย เพื่อให้สามารถเดินทางไปที่ที่ทางไม่ดี หรือน้ำท่วมได้มากกว่าเก๋งปกติ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 15:52:55 »
Crossover ผมมองถึงความอเนกประสงค์ที่จะได้เพิ่มขึ้นจากรถเก๋งธรรมดาครับ มันกว้าง สูง กว่ารถเก๋งที่มีพื้นฐานจากรุ่นเดียวกัน แม้แต่ CX-3 ถ้าจับสังเกต Hedroom ดีกว่า 2 เบาะหนังสบายกว่า 2 นะจริงๆ

คนเราไม่ได้โฟกัสแค่เรื่องการขับขี่ และ Crossover ก็ไมาได้มีแค่ CX-3 ในตลาดรุ่นเดียวครับ Subaru XV นี่ก็ใช่ด้วย เทียบกับ WRX กับ XV โฉมปัจจุบันนี้ในด้านขนาดรถ มันก็ให้ห้องโดยสารที่โปร่ง โล่ง สบาย ทัศนวิสัยดีกว่า WRX ชัดเจนครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 20:44:28 »
ผมมาไม่ทันคำถามคุณซิ่ง (แต่ก็พอจะเดาได้ว่าถามอะไร)

ก่อนหน้าที่จะมีรถ Crossover มันมีแต่รถตาม Platform มาตรฐานอย่างรถกระบะ รถเก๋ง รถSUV รถสปอร์ต ถึงรถแต่ละอย่างมันก็ทำหน้าที่ของมันไป
แล้วความต้องการมันก็จะเริ่มแปลกขึ้นเรื่อยๆ  บางคนชอบรถเก๋งนั่งสบายแต่ก็อยากให้ลุยทางทุรกันดารได้บ้าง บางคนชอบรถยกสูงจะได้มองทางข้างหน้าได้ไกลแต่ไม่ชอบรถกระบะ
มันเลยมีรถเพื่อตอบความต้องการหลายๆแบบ เกิดขึ้นมาในโลก..... ด้วยความที่มันก็ออกแนวเอนกประสงค์ทำให้มันดู Smart ในสายตาของหลายๆคน

บางคนไม่ได้ใช้ประโยชน์ของความเป็น Crossover เต็มร้อยก็จริง... แต่ก็ชื่นชอบในความ Smart ของตัวมันเอง เป็น Trent ของคุนรุ่นใหม่ที่ไม่ได้ยึดติดอะไรเดิมๆ

ปล. รถอย่าง CX-3 ผมเรียก Sport Hatchback มากกว่าจะเรียกว่า Crossover นะ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 09:01:06 »
crossover ของแต่ละเจ้าแนวคิดไม่เหมือนกัน ผมว่าที่มันขายดีอย่าง HRV เพราะมันตอบโจทย์ผู้บริโภคอย่างแท้
  ผมซื้อ HRV เหตุผล ก็เพราะมันเป็นรถขนาดที่เหมาะสมกับคนอายุ 20 กลางๆที่ยังไม่มีครอบครัว ขนของได้ อุปกรณ์กีฬาได้ เอาไปเที่ยไกลๆได้ ทัศนวิสัยดี และลุยได้ระดับนึง (เอาไปเที่ยวเขามาแล้ว ผ่านลูกรังมาแล้ว)  นอกจากนั้นมันต้องดูสวยหรู ขับขี่ในเมืองคล่องตัว ทุกอย่างมันเลยมาลงตัวกับ HRV

ส่วนเจ้าอื่นๆอย่าง CX-3 มันตีโจทย์ผู้บริโภคไม่แตกเลยขายไม่ดี หรือเค้าจะเน้นผู้บริโภคแบบนั้นไม่รู้ เพราะ เน้นสวยเน้นขับแต่ใช้งานไม่ต่างจากเดิม ก็ไม่รู้ว่าคนส่วนใหญ่จะเสียตังค์เพิ่มไปทำไมตั้ง 3 แสน ได้รถใช้ได้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 15:43:37 »
ผมว่าครอสโอเวอร์ให้อะไรที่เก๋งปกติให้ไม่ได้
เช่น ลุยน้ำท่วมขังในถนนเป็นประจำ เก๋งลุยได้ก็จริงแต่ถ้าลุยบ่อยๆ ยังไงก็ไม่น่าจะรอด
เกิดเหตุการณ์รถหน้าไม่ได้ ต้องเบี่ยงทางขึ้นไปนิดหน่อยแบบข้ามร่องน้ำ หรือปีนขอบถนน เก๋งทำไม่ได้แน่ๆ ขึ้นอาจจะได้แต่ตอนลงเจ็บหนักกว่าขึ้นเยอะ
สองตัวนี้แหละที่ผมจะเลือกครอสโอเวอร์
แต่ถ้าในชีวิตประจำวันใครไม่เจอสองเหตุการณ์นี้ ผมว่าใช้รถเก๋งก็พอ