ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงไม่ชอบน้ำมันปตทกันเหรอครับ  (อ่าน 24346 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมถึงไม่ชอบน้ำมันปตทกันเหรอครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 14:42:16 »
ตอนแรกๆผมก็ไม่ขอบเติมแล้วเหมือนรถวิ่งไม่ออก กินน้ำมันเยอะ

แต่มาหลังๆผมว่าเค้าปรับปรุงแล้วครับ ทั้ง แกสโซฮลล์ 95 และ E20 ตอนหลังมีบางปั้มเอา 95 ธรรมดามาขายด้วย ยิ่งดีใหญ่เลย

ตอนนี้สรุป ผมเติมแต่ ปตท ครับ ได้สะสม Bluecard ไปซื้อกาแฟด้วยครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ทำไมถึงไม่ชอบน้ำมันปตทกันเหรอครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 15:11:25 »
ผมเคยเติม e85 ของ ปตท อยู่ครั้งนึง  แล้วรถผมสะดุด เลยเลิกเติม แล้วจัดแต่บางจากครับ ไม่รู้ปรับปรุงรึยังครับ นั่นก็ 2 ปีมาได้แล้วครับ

ผมเติม E85 ปตท มา 4 ปี ปกติดีทุกอย่าง

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 15:16:11 »
ถ้าน้ำมันเติมรถอะผมเติมครับ ปั๊มใหญ่สะอาดดี สะดวก
แต่ถ้าน้ำมันเครื่องบอกตรงๆเเปลี่ยนให้ตูฟรีก็ไม่เอา มีเคืองอีกต่างหาก ห่วยขั้นเทพ เครื่องเสียงดัง อืดยังกะลากควายไปอีกตัว เร่งไม่ขึ้น คันเร่งไฟฟ้าเหมือนคันเร่งสลิงยกคันเร่งรอบตกทันที ไหลนิดเดียวหน้าทิ่มแล้ว กินน้ำมันชิบ เปลี่ยนได้ไม่ถึงอาทิตย์ถ่ายทิ้งเลยเปลี่ยนโมบิลวันป๋องทองแทนโหสุดยอดลื่นเงียบประหยัดน้ำมันจาก ไม่ถึงสิบโลลิตรวิ่งได้สิบกว่าตลอด  คุณภาพตามราคาหลักร้อยหละครับ พันกว่าๆ แถมบัตรเติมน้ำมันห้าร้อย กับ นมค.สังเคราะห์ ครั้งเดียวเกินพอสำหรับการลอง

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 15:23:13 »
ผมขี้เกียจต่อคิวเลยเติมปั้มอื่นครับ แต่ถ้าจำเป็นผมก็เติมได้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 15:44:32 »
สมัยที่ผมไป Drag คลอง 5 เป็นประจำ ผมเคยเติม Shell แถวบ้านใส่รถแล้ววิ่งเทสต์อยู่ 2 ถังว่ากดเต็มไม่เขก ทั้งกลางวันกลางคืน
พอใกล้ถึงวันแข่ง ผมเติมโซฮอล 95 ของปตท.ไปเต็มถัง ขับได้ไม่กี่กิโล พอรอบมา 4,000 ปุ๊บเขกเลยครับ กดยังไงก็เขก
เลยไม่ฝืนเอาลงสนามแข่ง ตอนแรกคิดว่าอากาศมันร้อนมากหรือเปล่า ตอนกลางคืน ผมลองขับดูก็เขกอีก วันต่อมาข้องใจไม่หาย
เลยออกไปขับตอนตีสี่ เขกอีกเหมือนกัน เลยทนใช้ไปจนเกือบหมดถัง ขับไปเติม Shell เจ้าเดิม ลองกลับมาวิ่ง เสียงเขกหายไปเลย

ต่อมา เพื่อคอนเฟิร์ม ผมเลยลองกลับไปเติมอีกรอบ แต่เป็นปตท.คนละปั๊มกัน ..ได้ผล เขกเหมือนเดิมเด๊ะ

ดังนั้น ผมเลยไม่ค่อยชอบปตท. ส่วนเรื่องการเมืองเรื่องอะไรอย่างอื่น ผมขี้เกียจไปสืบสวนหรือเชื่อตามชาวบ้าน ปั๊มไหนดีกับรถผม
ผมก็เติม ส่วนของแถมหรือสะสมแต้มผมไม่ค่อยสน แต่ถ้าเป็นรถใช้งานปกติ ไม่ได้ปรับจูนเครื่องอะไรมา ผมจะยึดถือว่าแบรนด์
เป็นเรื่องรอง แต่สภาพของปั๊มหรือสถานที่ตั้งมีผลมากกว่า อย่าง Tiida กับ Civic ผมอยากจะเติมอะไรก็เติม ออกต่างจังหวัด
ปั๊มปตท.มักจะหาง่าย ที่จอดเยอะ ส้วมมีสายฉีดตูด ผมก็แวะเติม เพราะเวลาขับทางไกลผมก็ไม่ได้อัดเต็ม ผมเน้นใช้ความเร็ว
สม่ำเสมอ มีเร่งสนุกๆแก้เบื่อบ้างแค่บางที  น้ำมันปตท.ก็ใช้ได้ เวลาขับแบบนี้ อัตราสิ้นเปลืองไม่ค่อยต่างจากน้ำมันยี่ห้ออื่นๆ
อันที่จริงค่าประหยัดน้ำมันที่ผมเคย Record ได้จาก Civic และ Tiida บ้านผม ค่าที่ดีที่สุด เป็นการวิ่งโดยเติมปตท.ด้วยซ้ำ

ถ้าอยากรู้น้ำมันใครดีไม่ดี ผมว่าลองไปถามพวกที่อยู่ R&D กับหน่วยทดสอบวิจัยเครื่องของบริษัทรถยนต์ในประเทศครับ
ผมว่าเขามีคำตอบ แต่ไม่นิยมส่งผลวิจัยออกสื่อเพราะอาจกระทบกับหน้าที่การงาน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 16:25:55 »
จากที่เคยเจอด้วยตัวเองคับ
ปตท - อากาศเย็น สตาร์ทเครื่อง ยากคับ
ปตท - ชม ไป กทม 1 ถัง ไม่พอ ขากลับ เติมเซล 1 ถัง พอ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 16:30:22 »
1.พอดีทำบัตรสะสมแต้มกับบางจาก เลยจัดแต่บางจาก
2.ปตท. ไม่เคยแถมอะไรให้เลย ไปหลายปั๊ม บางจากหรือคาลเท็กซ์ เติมถึงราคานึงจะได้น้ำแถมด้วย

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 17:29:39 »
เติม Esso catex บางจาก เป็นหลักไม่ใช่อะไร มีบัตรเครดิตลด 3% ครับ shell ก็มีแต่ลด 1% เลยไม่ค่อยเติม ถ้าถ้าเลือกได้ ก็จะเอา Esso หรือ catex ก่อนครับ ไม่ได้ก็บางจาก

ออฟไลน์ olympicplus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 17:49:13 »
ส่วนใหญ่ก็มาจากความเชื่อเรื่องน้ำมัน ปตท. ไม่ดี ซึ่งจริงก็มากจากโรงกลั่นเดียวกันหรือไม่ก็คุณภาพเท่ากัน แบรนด์นอกยังซื้อจากโรงกลั่น ปตท. ไปเองก็มีนะ ส่วนตัวลองแล้วไม่ได้แตกต่าง ตอนนี้ใช้ดีเซลพรีเมียม เทียบแล้ว ของ ปตท. ถูกสุดก็เลยเติมครับ
มีบ้างที่เป็นพวกเรื่องการเมือง ที่หาว่า ปตท. โกง โก่งราคา แต่งงหนักตรงที่ ราคาเท่ากัน ตะกูลพรีเมี่ยมถูกกว่า ขึ้นทีหลังชาวบ้าน รัฐถือหุ้นใหญ่ เงินเข้ารัฐ แต่คนบอกว่าโกงนี่แหล่ะ 5555+

ออฟไลน์ jubcup

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 18:23:20 »
คนที่ไม่เติม ปตท อ้างว่า ปตท ทำให้น้ำมันแพง ก็ไม่รู้พวกเค้าคิดอะไร
ทั้งที่ราคาโครงสร้างถูกกำหนดโดยรัฐ มันก็เท่ากันทุกปั๊ม แถมถ้าพุดเรื่องความปลอดภัยและความสะอาด
ก็ยกให้ ปตท นะ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 18:27:24 »
ไม่ได้แอนตี้ครับ แต่เคยเติมหลายๆครั้ง วิ่งได้ระยะทางน้อยกว่า e20 esso ก็เลยเติมแต่ esso

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 18:34:05 »
ด้วยความเคารพนะครับ

อยากให้มีใครลองทำ Blind test หรือ วัดการกินน้ำมันแบบควบคุมcondition จังเลยครับ

คือตัวผมเองมองว่า น้ำมันที่ต่างกันยังไม่มีนัยยะอะไร เทียบกะ เปิดแอร์หรือปิดแอร์ขับเลยนะครับ

ดังนั้นเลยไม่น่าจะรู้สึกกันได้ขนาดนั้น ยกเว้นว่า ตั้งธงไว้ในใจแล้วว่า ตราหอยมันต้องแรงกว่า ปตท แน่ๆ เลยรู้สึกครับ

เพราะความรู้สึกมนุษย์มัน BIAS กะเรื่องพวกนี้ง่ายมากๆครับ

ต้อง blind test ครับ ไม่ให้รู้ว่าวันนี้ใช้น้ำมันอะไรอยู่แล้วลองสลับ ผมเชื่อเลยว่า ตอบกันผิดหมดอะ 55555

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 19:26:24 »
ส่วนตัวจะใช้ตราดาว เป็นหลัก เพราะเป็นทางผ่านที่ไม่ต้องยูเทิร์นรถ

แต่ที่มีประสบการณ์แสบทรวงคือ  ปั๊มเชลล์  หัวจ่ายของปั๊มหลายๆแห่ง เวลายกคันจ่ายน้ำมัน ตัวเลขน้ำมันจะเริ่มที่ศูนย์ แต่ตัวเลขเงินจะไม่เริ่มที่ศูนย์  เติมไปห้าร้อย แต่น้ำมันได้ไม่ถึง หาไปร้อยนึง

ออฟไลน์ FlyMe

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 20:19:02 »
เห็นด้วยกับคุณแพนครับ การใช้น้ำมันต้องให้ตรงกับ การขับของเรา และรถของเรา ผมขับดีเซลเป็นหลัก ซึ่งน้ำมันสะอาด ไม่มีน้ำปน เป็นสิ่งสำคัญ  รถผม F10 กับ E84 ดีเซลซึ่งใช้เครื่องตัวเดียวกับ E90 320d ที่ผมเคยใช้มา 1 แสน 5 หมื่นกิโล  ผมสรุปได้ว่า V-power diesel เหมาะกับรถผมที่สุด เวลาใช้โหมด sport กดคันเร่งลงไปอัตราเร่งหลังติดเบาะไม่มีลังเล  รถเราจ่ายแพงคันหนึ่ง 3 ล้านบวกลบ ก็เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพเต็มที่ จะมาเติมน้ำมันที่ถูกอย่างเดียวแต่ทำให้เราได้ประสิทธิภาพลดลงทำไม อุตสาห์จ่ายตัวรถแพงกว่าเป็นล้านๆ และมาประหยัดเติมน้ำมันที่อาจไม่ดีที่สุดทำไม

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 20:45:26 »
ก็ไม่ชอบอะ ขนาดเดินทางไกลน้ำมันจะหมดถังเจอ ปตท ผมยังไม่เติมเลย น้ำมันปั๊มแบรนนี้เคยทำเครื่องยนต์ผมพังมาแล้วครั้งนึง ผมก็เลยแอนตี้มัน ปัจจุบันจะเติมแค่ เซล กับ คาลเทค
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 21:18:44 »
มีส่วนลดจากปั้มอื่นครับ ปตทผมไม่มี

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 12:32:32 »
นานาจิตตัง
One Day.

ออฟไลน์ ืnuc001

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 16:34:01 »
เซลบีเอ็มเตือนมาว่าอย่าเติม ปตท. แต่บัตรเติมน้ำมันที่แถมมาให้ เป็นของ ปตท. ผมเลยไม่รู้จะว่ายังไงดี 555 แต่ถ้าใช้บัตรแถมหมดแล้ว คงกลับไปเติมเอสโซ่เหมือนเดิม เพราะได้แถมน้ำและเครดิตคืนในบัตรนี่แหละ

ผมว่าขับในเมือง รถติดๆ เอสโซ่ เชลล์ ปตท. ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ (อี20) วิ่งไปกลับเขาใหญ่ 120-150 ก็ลื่นอยู่นะครับ 95 อี10 ไม่ค่อยได้เติมเพราะขับรถติดเป็นส่วนใหญ่ อัตตราสิ้นเปลืองเท่าๆกัน เลยไม่รู้จะจ่ายแพงไปทำไม

ออฟไลน์ SigmundVI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 00:17:42 »

เคยลองเทียบ เติมน้ำมันประเภทชนิดเดียวกันของแต่ละปั๊ม ใส่รถตัดหญ้า ประเภทเดินตาม HP 5.2 ในลักษณะในภาพครับ แล้วจับเวลา ตัดหญ้าไปเรื่อยๆจนกว่าน้ำมันจะหมด โดยใช้อัตราความเร็วของใบพัดในการตัดเท่ากัน

น้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95 ของพี่เสือ รุ่น Supreme Premium อะไรนั่น
รองลงมาเป็น G95 V Power ของหอย
ส่วนปั๊มอื่นก็ไม่ค่อยต่างกันมากเท่าไหร่ครับ

แต่ปัจจุบันผมเติมซัสโก้เพราะว่าน้ำมันถูกกว่าเพื่อน ใช้โค้ดส่วนลดใน shopee ได้ เติม 700 แถมน้ำแล้ว ผมไปเติมครั้งละ 700 บาท หรือบางครั้งที่เติม 1000 แล้วได้น้ำ 2 ขวดก็จะเติม  1,000

การสะสมแต้มก็สะสมให้ครบ 500 แต้มผมจะโอนไป เป็นแต้ม the one card เอาไว้ดูหนังกับแฟนครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 05:37:38 »
ถ้าเป็นรถใช้งานทั่วไป ผมไม่เห็นความต่างของยี่ห้อน้ำมัน

ถ้าตอบตามคำถามพี่ จขกท ผมมองว่าเป็นเรื่อง Bias ล้วนๆ
และฝังในพื้นฐานจิตใจคนไทยเลยว่า คนไทยด้วยกัน
ทำสินค้าอุตสาหกรรม สินค้าเทคโนโลยีสู้ต่างชาติไม่ได้
และที่สำคัญ สินค้าไทยถ้าดีเท่าต่างชาติก็ต้องขายถูกกว่า
จะมาดีเท่ากันขายเท่ากันไม่ได้ ไม่ยอมรับ

เรื่องมายาคติของคนไทยกับ ปตท นี่ลองมองเทียบกับ
หลายครั้งที่ถามหาว่าทำไมไม่มีรถแบรนด์ไทย ยี่ห้อที่คนไทย
สร้างเอง วันนึงข้างหน้าถ้ามีคนไทย บริษัทไทยสร้างรถขาย
คนไทยด้วยกันก็จะมองแบบ ปตท คือ ต้องดีกว่า และต้อง
ถูกกว่า มากๆ ด้วย ไม่งั้นก็ไม่ซื้อใช้กันครับ