ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่อง รถกระบะ สูง-เตี้ย D-max/Revo ครับ  (อ่าน 6864 ครั้ง)

ออฟไลน์ QThanapat

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำจากพี่ๆใน บอร์ดหน่อยนะครับ 8) :-X :) :D
พอดีว่า ผมกำลังจะซื้อกระบะคันนึง โดยขอเกริ่นการใช้งานคร่าวๆ คือ จะเป็นการบรรทุก ข้าวสาร-น้ำตาล(กระสอบ) ประมาน 1-1.5 ตันครับ
โดยจะเป็นการขับใน กรุงเทพ ระยะทางไป-กลับ ประมาน 70-80 กม. อาทิตละ 2-3 วัน มีเข้าห้างบ้าง อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง
การใช้งานน่าจะ 10ปี ขึ้นไปครับ จากการตัดสินใจ ผมเล็งเป็น Cap อะครับ
ขอคำแนะนำว่า
1. ระหว่างตัว D-Max 1.9 กับ Revo ถ้าใช้ในช่วงระยะเวลา 10 ปีปัญหาตัวไหนจะเยอะกว่ากัน เพราะกลัวเรื่อง 1.9 โดยใช้ Turbo อะครับ
2. ถ้าเทียบกันเรื่องประหยัดน้ำมัน D-max กับ Revo อันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ
3. จากที่ได้ดู ผมชอบ ทัศนวิสัย ตัวยกสูง แต่กลัว ในเรื่อง รถเปล่า ต่อขากลับ จะทำให้กระโดด หรือดีดมากไหมครับ ถ้าเทียบกับตัวเตี้ย (อาจมีการเสริมแหนบบ้างเล็กน้อยนะครับ)
4.ขอลองถามดูอะครับว่า ถ้าตัว Cap เราสามารถเสริมกระบะ ท้ายให้มี จะงอยแบบ ตัวบรรทุกได้ไหมอะครับ

ขออภัย หากผิดพลาดประการใด มือใหม่หัดพิมอะครับ จึงมาขอคำแนะนำ รบกวนด้วยครับ :) :) :)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ขอคำแนะนำ เรื่อง รถกระบะ สูง-เตี้ย D-max/Revo ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 23:08:34 »
ตัวเตี้ยขึ้นและลงของง่ายกว่าพอควรเลยครับ หากต้องบรรทุกผมเลือก REVO น่าจะได้กำลังที่ดีกว่าจาก cc ที่มากกว่า อะไหล่และการบริการพอๆกัน ความลงตัวของรถ ให้ REVO มากกว่าหน่อย ไปทาง REVO ละถ้าเป็นผม
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำ เรื่อง รถกระบะ สูง-เตี้ย D-max/Revo ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 23:18:39 »
อ่าครับ ผมลืมระบุไปนิดนึงว่า การขึ้นของ มี รถยก(รถแต๊ก) จึงไม่เป็นปัญหา แต่การยกลง จะเป็นการงัดใส่บ่า ของคนงานซึ่งในส่วนนั้นไม่ค่อยมีความต่างเรื่องขึ้น-ลง ของ
ขอบคุณครับ ;) ;)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 07:33:38 »
ปกติสายทุกของ นิยมตัวเตี้ย
ดีแม็กน่าจะประหยัดกว่า

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 07:57:21 »
ต้องลองขับดูก่อนครับ ว่าชอบแบบยกสูงหรือเปล่า
แต่ผมมองว่าถ้าไม่แคร์เรื่องยกสูง ซื้อตัวเตี้ยก็ประหยัดเงินไปได้เยอะครับ

ไหนจะค่ายางของตัวเตี้ยที่ถูกลง และประหยัดน้ำมันกว่าตัวยกสูง
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 08:14:19 »
D-Max 1.9 ตัวเตี้ยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 08:29:57 »
ถ้าบรรทุก 1-1.5 ตัน แนะนำตัวเตี้ยครับ
ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ดีเซล ใช้ Turbo ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 09:19:49 »
บรรทุก 1 ตันขึ้น ผมเลือกรีโว่ครับ..
ดีแม็ก 1.9 รอบต้นไม่จี๊ดเท่าไหร่
1.9 ผมว่าเหมาะสำหรับรถล่องวิ่งยาวๆมากกว่า
วิ่งในเมืองขอเลือกรีโว่ 2.4 ดีกว่า..

แนะนำตัวเตี้ยครับ คุณจะขนของขึ้นลงได้ง่ายกว่าเยอะ!!
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 11:32:12 »
ถ้าบรรทุก แนะนำตัวเตี้ยครับ ขนขึ้นลงง่ายกว่า

1. ระหว่างตัว D-Max 1.9 กับ Revo ถ้าใช้ในช่วงระยะเวลา 10 ปีปัญหาตัวไหนจะเยอะกว่ากัน เพราะกลัวเรื่อง 1.9 โดยใช้ Turbo อะครับ
ยังหาคำตอบกันไม่ได้นะครับ ต้องรอดูรีวิวจากคุณจิมมี่ก่อน แต่ผมว่าดีทั้งคู่นั้นแหละครับ ผมก็ยังห่วงอีกจุดนึงของดีแมกเครื่อง 1.9 อยู่ครับ อัตราเร่งเวลาเจอของหนักๆ วิ่งจะอืดมากครับ ส่วนของรีโว่รอบต้นจะดีมาก ดังนั้นถ้าบรรทุกหนักๆ และยิ่งขับขึ้นเขา ทางชัน ผมแนะนำเอารีโว่ไว้ก่อนดีกว่าครับ

2. ถ้าเทียบกันเรื่องประหยัดน้ำมัน D-max กับ Revo อันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ
ดีแมกประหยัดกว่าอยู่แล้วครับ เครื่องเล็กกว่า แต่ถ้าวิ่งหนักๆ ขึ้นทางลาด ผมว่าดีไม่ดี ดีแมกจะกินเยอะกว่ารีโว่ครับ รอดูผลทดสอบอีกที

3. จากที่ได้ดู ผมชอบ ทัศนวิสัย ตัวยกสูง แต่กลัว ในเรื่อง รถเปล่า ต่อขากลับ จะทำให้กระโดด หรือดีดมากไหมครับ ถ้าเทียบกับตัวเตี้ย (อาจมีการเสริมแหนบบ้างเล็กน้อยนะครับ)
เป็นธรรมดาของรถยกสูงครับ มีอาการกระเด้งอยู่แล้ว แต่จากที่ดูหลายๆ คนบอก ดีแมกก็กระเด้ง รีโว่ก็กระเด้ง แต่รีโว่กระเด้งมากกว่า แต่จากที่ลองขับดู ไม่ไม่ได้กระเด้งมากจนมึนหัวและน่ารำคาญนะครับ

4.ขอลองถามดูอะครับว่า ถ้าตัว Cap เราสามารถเสริมกระบะ ท้ายให้มี จะงอยแบบ ตัวบรรทุกได้ไหมอะครับ
นึกภาพไม่ออกครับ แต่ถ้าทำต้องแจ้งดัดแปลงกับขนส่งด้วยนะครับ แต่ถ้ามิติกระบะ ของรีโว่จะมีมิติใหญ่กว่าของดีแมกอยู่เล็กน้อยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 13:01:08 »
ขอบคุณทุกความเหนครับ จากที่อ่านมาค่อนข้างเอนเอียงไปทาง Revo ตัวเตี้ยมากกว่านะครับ แต่ถึงยังไงขอรอคำแนะนำของพี่ๆท่านอื่นด้วยนะครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ moroccoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 13:10:49 »
ตอนแรกจะแนะนำตัวเตี้ย เพราะว่าน่าจะยกของขึ้นลงสะดวกกว่า แต่เห็นบอกว่าเรื่องการขนของไม่เป็นปัญหา เลยขอเชียร์แบบยกสูงแล้วกันครับ
เพราะส่วนตัวผมเองชอบทัศนวิสัยกระบะแบบยกสูงมากกว่า แต่ซื้อตัวเตี้ยก็ราคาถูกกว่า ค่าใช้จ่ายค่าดูแลในอนาคตก็ถูกกว่า และน่าจะประหยัดน้ำมันกว่าด้วยครับ
เป็นผมเลือกรีโว่เพราะเครื่องแรงกว่า อัตราเร่งช่วงต้นดีกว่า อีกอย่างไม่ชัวร์ว่าเครื่อง 1.9 ใช้งานบรรทุกหนักๆจะทนทานได้นานหรือเปล่า

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 13:57:38 »
มีรีโว 2.4 กับ D MAX ตัว 1.9 เพิ่งออกมาได้ สัก 2 เดือนได้ ครับ ที่บ้านใช้ขนของจาก พิษณุโลก สุโขทัย มา น่าน ครับ สรุปว่าขับ D max เหนื่อยกว่าครับ บรรทุกน่าจะ 1 ตันขึ้นตลอด REVO คล่องกว่าครับ จะแซงอัดได้รอบต้นๆ ไม่ต้องลงเกียร์ลากรอบครับ สไตล์ d max ก็คือแบบเดิมครับ รอรอบมาถึงวิ่งครับ ซึ่งเซ็ตไว้สูงไปนิด สำหรับคนที่วิ่งในเมือง หรือผ่านทางชัน ไปเล่น revo โอเคกว่า จะให้ดีไปลองขับดูครับ แล้วคุณชอบสไตล์ไหน อัตราการกินน้ำมัน สองตัวนี้ผมบอกเลย แทบไม่ต่างกันเลยครับ อีกอย่างรถผมมันใหม่ยังไม่เสริมแหนบอะไรเลย d max เวลาเข้าโค้งแอบโคลง ต้องชลอตลอดแหนบมันออกแบบมาค่อนข้างจะอ่อน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 14:06:30 »
Revo 2.4 ครับ แรงบิดมาเร็วกว่าครับ ขับขี่ง่ายกว่าครับ บรรทุก 1 ตันกว่าๆ สบายครับ

D-max 1.9 อืดในช่วงออกตัวครับ ขับขี่บรรทุกของหนักต้องออกแรงเยอะหน่อยครับ

ส่วนเรื่องความประหยัดเชื้อเพลิงนั้น กินพอๆกันครับ ห่างกันไม่มากเลย ในเวลาบรรทุกหนัก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 22:02:36 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำ จากที่อ่านมาคร่าวๆ ผมว่า ผมเลือก Revo G ตัวเตี้ย นะครับ เพราะ
-เรื่องการประหยัด พอกันกับ D-Max ก้ไม่เป็นปัญหา
-เลือกตัวเตี้ย เพราะ เผื่อในการบรรทุกและ ในอนาคตอาจมีการซ่อมหรือดัดแปลง จากราคาที่แตกต่างก็อาจทำให้สะดุ้งได้
-เรื่องทัศนวิสัย ก็คงต้องยอมแหละครับ
ขอบคุณพี่ๆ มากนะครับ
ถ้ามี ไอเดีย อันไหนขัดแย้ง รบกวนช่วยเสนอทีครับ ^^  :) :) :) :) ;) :D ;D ;) :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 23:30:57 »
1.ผมว่าไม่หนีกันนะสองค่ายนี้ แต่รีโว่กว่าจะตกรุ่นคงอีก10ปี
2.คิดว่าดีแมกครับ
3.ตัวเตี้ยครับ ขนของง่ายกว่า

เชียร์รีโว่เหมือนกันครับ ใช้ขนของ แรงบิดมาตั้งแต่รอบต่ำกว่า ขับง่ายสบายครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 23:55:55 »
เคยขับ Revo รึยังครับ ถ้ายังแนะนำให้ไปเทสตีนต้นพร้อมๆกับการใช้ PWR Mode ดูนะครับ
ส่วนแรงบิด D-max 1.9 สูงสุด 350/1,800-2,600 รอบ
ของ Revo 2.4(ุ6speed) สูงสุด 400/1,600-2,000 (แต่ถ้าดูกราฟแล้วนับรวมแรงบิดเท่า D-max คือ 350 รอบก็จะขยายอยู่ราวๆ 1,300-2,800 โดยประมาณ)