ผู้เขียน หัวข้อ: Brembo GT or Endless Racing ?  (อ่าน 13957 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
Brembo GT or Endless Racing ?
« เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 14:39:38 »
ไม่ทราบระหว่าง Brembo GT 6 + GT 4
กับ Endless racing6 + racingBig4
ตัวไหนประสิทธิภาพสูงกว่าครับ?
    พอดีหาสองตัวนี้หน้า-หลังได้ราคาพอๆกัน
เเต่จาน Brembo จะเป็น 415-380
ส่วน Endless. 370-355
Bb GT จับจานได้ใหญ่ขนาดนี้เลยหรอครับ?
เเปลว่าดีกว่า Endless racing6 หรือปล่าวเพราะว่าจำไม่ผิดมันจับได้ถึง 390
ผิดพลาดขออภัยครับ (เบิกศูนย์) ครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: Brembo GT or Endless Racing ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 15:22:56 »

เบรคใหญ่ ปั๊มใหญ่ ก็ต้อง ประสทิธิภาพในการเบรคดีกว่าอยู่แล้ว ถ้าเทียบ ระดับแบรนชั้นนำด้วยกัน
แต่ เลือกเบรค ตาม ประสิทธิภาพ ตามกำลังรถ ก็พอครับ

ใส่จานใหญ่ ปั๊มใหญ่ ติดแม๊กไหม ?

ว่าแต่ เล่น  Brembo  เบิกศูนย์ เลยรึ ขับ Super Car เหรอครับ ????
จริง ๆ Brembo  มีหลายแบรนมากเลย

ว่าแต่ ผมงง ปกติเลือกเบรคต้องเอาตรง รุ่นรถไม่ใช่เหรอ แบบไม่ต้องแปลง ???

ว่าแต่พวก เบรค 6 พอท  นี่มันใส่รถ 300 ม้า ขึ้นเลยนี่

ใส่เบรคใหญ่เกินระวังหัวทิ่มนะครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: Brembo GT or Endless Racing ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 15:59:21 »
ถ้าเน้นประสิทธิภาพเชียร์ Endless racing คับ เหมาะสำหรับสายมุด ขับเร็วๆ

เปลี่ยนเบรค ขยายจาน ถ้าให้ดีเป็นตรงรุ่น ดีกว่าคับ
ถ้าจะแต่งเอาสวยจานใหญ่ๆเต็มล้อ อาจจะต้องแปลงขาเอาคับ งานไม่ดีจริง พังแน่นอน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 16:21:10 »
เบิกใหม่น่าจะตรงรุ่นทั้งคู่กระมังครับ จาน 400มม ขึ้นสงสัยล้อ 20" แรงแน่ๆ.. แต่ผมไม่รู้เรื่องอันไหนดีกว่า 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 16:40:17 »
2 ยี่ห้อนี้ผมว่าสุดยอดละมั้งครับ ผมถามหน่อยครับเบรคพวกนี้ถ้าผมจะเปลี่ยนคงเอาแต่คู่หน้าเพราะรถไม่ได้แรงอะไรขนาดนั้น แต่เบื่ออาการเฟด

ของเบรคโรงงานเพราะผมขับไกลและเร็วครับ อยากรู้ว่าจะถ้าเปลี่ยนคู่หน้ามีผลอะไรกับ ABS BA EBD แล้วก้พวก traction control อะไรต่างๆ

มั้ยครับ ยังทำงานปกติมั้ย รถญี่ปุ่นนะครับไม่ใช่ยุโรปครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 17:47:59 »
เลือก Endless ครับ
Brembo Caliper หนักกว่าใหญ่กว่าครับ
คุณภาพของจาน Endless ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 20:57:41 »
ไม่ทราบระหว่าง Brembo GT 6 + GT 4
กับ Endless racing6 + racingBig4
ตัวไหนประสิทธิภาพสูงกว่าครับ?
    พอดีหาสองตัวนี้หน้า-หลังได้ราคาพอๆกัน
เเต่จาน Brembo จะเป็น 415-380
ส่วน Endless. 370-355
Bb GT จับจานได้ใหญ่ขนาดนี้เลยหรอครับ?
เเปลว่าดีกว่า Endless racing6 หรือปล่าวเพราะว่าจำไม่ผิดมันจับได้ถึง 390
ผิดพลาดขออภัยครับ (เบิกศูนย์) ครับ

ถ้าตัวเลือก 2ตัวนี้ endless ดีกว่าเห็นๆครับ

ออฟไลน์ kridchai77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 21:14:21 »
ผมเชียร์ Brembo ครับ

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 21:47:57 »
Brembo น่าจะดีกว่าในเรื่อง กายภาพ จานก็ใหญ่ กว่า นี้และครับจุดสำคัญ แต่ว่าเรื่องอุปรกรณ์พวกผ้าเบรค กับเนื้อจานเบรคทำได้ดีกว่า endlessเปล่า

Endless จานถึงจะเล็กกว่า แต่คุณภาพไม่ด้อย นี้และคือจุด ขายของเขา ผ้าเบรคเนื้อผ้าที่ดีกว่า อะไรทำนองนั้น

ผมเสริมให้หน่อยนะครับ คุณต้องมีทักษะการขับรถแบบซิ่งด้วยนะครับ ไม่ใช้เบรคเทพแล้ว เบรคแบบธรรมดาก็ได้ ถ้ามีโอกาศ ไปดู คนขับรถแข่งสิครับ ต่อให้เบรค 4pot เขาก็มีเทคนิกให้การเบรคอยู่ดี จาก4pot มาเป้น 6pot ก็ช่วยได้อีกหน่อย แต่ทักษะนี้สำคัญมากกว่า
เหมือนใน youtube เร็วๆ นี้ bmwแข่งกะgtr ดู bmw เบรคสิครับมันขับรถไม่เป็นนิหน่า ถึงชนอ่ะ ดูมันเบรคสิใครเขาเบรคแบบนั้นกัน ต้องกะทืบเบรคเลยครับให้ล้อตายหรือabs ทำงานไปเลย ต้องกะแทกแป้นเบรค แบบเราเบรคกะทันหันแล้ว ไม่งั้นเอาไม่อยู่ แล้วbmwคันอันคงไม่มีเบรค 4pot หรือ6potด้วย เบรคธรรมดา แล้วไปเล่นแบบนั้น เบรคดีช่วยเราได้เยอะนะครับ ยิ่งขับเป็นทักษะดีอีก ก็ขับปลอดภัยทั้งตัวเราและผู้อื่นด้วยนะครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ WOJYEE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 13:24:25 »
อยากรู้ด้วยคนครับ

ว่าจะเปลี่ยนเบรค แต่อยากได้จานใหญ่ๆไว้ก่อน 410 380 ประมาณนี้ แบบเต็มๆ 5555

ล้อ 20" ครับ  ::)
2010 - E coupe 250 cgi
2011 - Porsche Cayenne Diesel
2013 - E class Facelift 220 cdi
2015 - Bmw 320d
2016 - Porsche 911 Carrera (991.2) no more NA :X

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 14:37:26 »
Brembo น่าจะดีกว่าในเรื่อง กายภาพ จานก็ใหญ่ กว่า นี้และครับจุดสำคัญ แต่ว่าเรื่องอุปรกรณ์พวกผ้าเบรค กับเนื้อจานเบรคทำได้ดีกว่า endlessเปล่า

Endless จานถึงจะเล็กกว่า แต่คุณภาพไม่ด้อย นี้และคือจุด ขายของเขา ผ้าเบรคเนื้อผ้าที่ดีกว่า อะไรทำนองนั้น

ผมเสริมให้หน่อยนะครับ คุณต้องมีทักษะการขับรถแบบซิ่งด้วยนะครับ ไม่ใช้เบรคเทพแล้ว เบรคแบบธรรมดาก็ได้ ถ้ามีโอกาศ ไปดู คนขับรถแข่งสิครับ ต่อให้เบรค 4pot เขาก็มีเทคนิกให้การเบรคอยู่ดี จาก4pot มาเป้น 6pot ก็ช่วยได้อีกหน่อย แต่ทักษะนี้สำคัญมากกว่า
เหมือนใน youtube เร็วๆ นี้ bmwแข่งกะgtr ดู bmw เบรคสิครับมันขับรถไม่เป็นนิหน่า ถึงชนอ่ะ ดูมันเบรคสิใครเขาเบรคแบบนั้นกัน ต้องกะทืบเบรคเลยครับให้ล้อตายหรือabs ทำงานไปเลย ต้องกะแทกแป้นเบรค แบบเราเบรคกะทันหันแล้ว ไม่งั้นเอาไม่อยู่ แล้วbmwคันอันคงไม่มีเบรค 4pot หรือ6potด้วย เบรคธรรมดา แล้วไปเล่นแบบนั้น เบรคดีช่วยเราได้เยอะนะครับ ยิ่งขับเป็นทักษะดีอีก ก็ขับปลอดภัยทั้งตัวเราและผู้อื่นด้วยนะครับ

นั่นสิครับ
เบรคพวกนี้ ประสิทธิภาพ จะถูกใช้เมื่อใช้งานแบบโหดๆ
เอามาขับ แบบบ้านๆ ก็เบรคบ้านๆก็พอ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 19:53:53 »

วิธีเบรคที่ถูกต้องคือต้องให้ล้อล๊อคหรือ ABS ทำงานใช่ไหมครับ
ถึงจะได้ประสิทธิภาพสูงสุด
ขอความรู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 22:06:42 »

วิธีเบรคที่ถูกต้องคือต้องให้ล้อล๊อคหรือ ABS ทำงานใช่ไหมครับ
ถึงจะได้ประสิทธิภาพสูงสุด
ขอความรู้หน่อยครับ

ใน youtube พวกพี่ยุ้นเขาขับแข่งเขามี vdo ให้ดูว่า เขาโค้งเบรคกดแรงขนาดไหนครับ
แต่ใช้กับบ้านเราไม่ได้นะครับ เพราบ้านเราเป็นนักแข่งข้างถนนเยอะ เหมือนที่ vdo ตาม youtube
ส่วนเบรคยังไง ผมบอกได้เลยว่า ทำแล้ว อันตรายสำหรับตัวเองและผู้อื่นด้วยนะครับ ทำแล้วไม่ดีเลย เพราะขับมุดไปมุดมา ต้องกะทืบแบรค นะครับและไม่ใช้ที่เดี่ยวด้วยต้องขึ้นอยู่กับประสบการณ์ หรือต้องเป็นพวกควายขับ ขับเหนือมนุษย์พวกนั้น ศักแต่ขับ ไม่รู้จังหวะอะไรทั้งสินไม่รู้จักกำลังเครื่องหรือทักษาะการส่งกำลังเกี่ยร์ต่างๆ ตะบันขับเร่งอย่างเดี่ยว เหมือนที่ ฮาน บอกว่าขับแข่งเพื่ออะไร ถ้าเอาชนะอย่างเดี่ยว ฮานไม่เสียเวลาด้วยหรอก
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018