ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับค่ามัดจำป้ายแดง  (อ่าน 3998 ครั้ง)

ออฟไลน์ pop1313

• Newbie
  • *
พอดีผมซื้อรถ Suzuki Swift จากศูนย์ซูซูกิบางบัวทอง ในชื่อลูกสาว ปัจจุบันได้ไปเรียนต่อที่ต่างประเทศครับ พอดีได้ป้ายขาวต้องไปรับ และทางโชว์รูมได้ขอเอกสาร เช่นบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน หน้าbook bank เพื่อโอนเงินเข้า ซึ่งผมไม่สะดวกที่จะหามาให้ก็เลยจะขอสละสิทธิ์ ไม่รับเงินคืน แต่ขอป้ายแดงพร้อมสมุดป้ายแดงกลับ เพราะคิดว่าเราได้จ่ายค่ามัดจำไปแล้ว แต่ทางศูนย์บอกว่าถ้าผมขอรับป้ายแดงกลับ ถ้าศูนย์ก็จะขอไม่ให้ป้ายขาวครับ ไม่ทราบว่าเค้าทำได้หรือไม่ครับ เพราะผมคิดว่าเราจ่ายค่ามัดจำไปถ้าเราไม่คืนก็น่าจะยึดเงินเราไปครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: สอบถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับค่ามัดจำป้ายแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 15:59:10 »
ป้ายแดงเป็นของศูนย์นะครับ...เค้าเอาไว้ใส่ให้ลูกค้ากรณีรอป้ายขาว
ซึ่งเค้าเก็บมัดจำเพราะกันลูกค้าไม่คืนป้ายนั่นแหละ...ทีนี้ จขกท. จะเอาป้ายแดงไปใช้เองศูนย์ก็ไม่ยอมหรอกครับ
ยังไงคงต้องคืนป้ายแดงกับศูนย์ไปครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: สอบถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับค่ามัดจำป้ายแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 16:24:11 »
ป้ายแดงเป็นทรัพย์สินของบริษัทนะครับ บางบริษัทก็เป็นป้ายของเซลส์ที่ซื้อมาจากขนส่ง

และเดี๋ยวนี้ไม่ใช่ว่าจะขอซื้อกันง่ายๆ หายไป ก็ไม่มีมาให้ลูกค้าอีก (ยกเว้นป้ายปลอม)

ทางออกที่ดีครับ เปลี่ยนป้ายขาว และคืนป้ายแดงกับสมุดเขาไป

ส่วนเงินมัดจำ "รอ" (เงินแค่สามสี่พัน อย่าให้เป็นเรื่องเลยดีกว่าครับ)

จนกว่าลูกสาวคุณจะกลับมา หรือหาบัตรปชช. และสมุดบัญชีลูกสาวคุณ ไปให้เขา โอนเข้าบัญชี

กลับมาค่อยถอนออกจากธนาคาร

นะครับ

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 17:04:10 »
ของผมแค่เอาป้ายกะสมุดมาคือ พร้อมใบเสร๊จการจดทะเบียน เขาก็คืนเงินสดตรงนั้นเลยนะ

แต่ค่ามัดจำชุดจดเขาก็แค่ขอหน้า book bank เจ้าของรถแ้วโอนเข้ามาให้ ภายใน 1 อาทิตย์ ศูนย์ โตโยต้า ไดมอน อยุธยา ไม่เห็นเรื่องมากแบบนี้เลย
แต่ป้านแดงต้องคืนครับเป็นเอกสารทางราชการ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 18:08:59 »
โตโยต้าบางกอก รีโว่ผมป้ายแดงปลอมมันยังหน้าด้านเก็บค่ามัดจำป้ายแดงเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 23:52:27 »
เคสแบบนี้มันก็มีครับคนไม่คืนป้ายแดง ยอมเสียมัดจำ
แต่จะยังไงต่อผมก็ไม่ทราบครับ ว่าเค้าทวงอะไรหรือยังไง

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 11:01:59 »
การมัดจำคือการกันว่าไม่นำมาคืน
เอกสาร ช้าหน่อยแต่ก็รวบรวมได้ ไม่ใช่รึครับ
One Day.

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 12:03:50 »
ใช้ป้ายแดงไปก่อน จนกว่าศูนย์จะคืนเงินค่ามัดจำ
ถ้ารู้เลขทะเบียนแล้วก้อไปจ่ายภาษีโดยไม่มีเล่มได้

หลักฐานการรับรถ เอกสารว่าเป็นพ่อลูก ควรจะเพียงพอให้ ผจก. จ่ายเงินมัดจำคืนได้
จะอมเงินมัดจำลูกค้าไว้ทำไม ไม่เข้าใจ