ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า ฮอนด้าจะเอา civic ใหม่ รุ่น 5 ประตูมาขายมั้ยครับ  (อ่าน 3215 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
คือ ผมไม่ได้คิดจะซื้อนะ แต่ก่อนหน้านี้เมื่อซัก 10 ปีที่แล้ว
ผมเคยเลือกระหว่าง civic กับ มาสด้า 3
ซึ่งสุดท้ายสิ่วที่ทำให้ผมตัดสินใจเลือก มาสด้า 3 ก็เพราะมีรุ่น 5 ประตู
แล้วในฐานะที่ผมว่า civic เป็นรถรุ่นที่ขายดีระดับนึงสำหรับฮอนด้า
ทำไมถึงไม่กล้าที่จะเอารุ่น 5 ประตูมาขายซักที
ปล่อยให้มาสด้า 3 มาแย่งตลาดตรงนี้ไปทำไมทั้งที่ถ้าขายละก็ ผมเชื่อว่า ขายดีกว่าตัว 4 ประตูด้วยมั้ง
(อันนี้อาจจะเป็นเพราะใจผมเบื่อ และเลิกมองรถ 4 ประตูไปตั้งนานแล้วมั้ง
แต่ก็เดานะว่า คนจำนวนนึงก็คิดแบบนี้)

ผมก็นั่งคิดนะว่า มันติดอะไรหรือเปล่าถึงทำมาขายไม่ได้
ระบบ ระเบียบ นโยบายของฮอนด้าคนละทวีปหรือเปล่าอันนี้ก็ไม่รู้
รู้แต่ว่า ผมเสียดายแทนครับ

ออฟไลน์ Napat14

ประเทศไทยไม่นิยมรถ van หรือ hactback ครับ
toyota เอา corona 5 ประตูเข้ามาขายล่าสุดก็ ปี 1984 พอมาอีกที toyota pruis ก็พึ่งหยุกทำตลาดไปอีก แถม toyota wish และ honda strem ก็หายไป คนส่วนน้อยมองความอเนกประสงค์ของรถยนต์ที่ใช้ครับ ยกตัวอย่างง่ายๆ มากเลย cityกับjazz  cityขายมากกว่านะครับแต่ jazz อเนกประสงค์กว่าเยอะ

ว่าง่ายประเทศไทยไม่นิยม ขายน้อยไม่คุ้ม อย่าใช้เลยคนไทย ไม่เหมือนยุโรป ชอบรถพวกนี้มากกว่าเยอะมาก
อีกอย่างเรื่องความคิดของคนไทย อะไรก็พี่ต้าไว้ก่อน แต่ยุคนี้ดีขึ่นเยอะเพราะอ่านในอินเตอร์เน็ตแล้วกล้าจะลองมากขึ่น
คนที่อยู่ในตลาดรถ เรื่องความคิดว่าเอารถรู้นไหนมาขายดี มันต้องฟัง ญี่ปุ้นคนเดี่ยวนะครับ ถ้าอันไหนเราขายเยอะเขาถึงจะฟังเรา
เพราะฉนั้น คนไทยด้วยกันต้อง สร้างตลาด แบบในอุดมคิต ไม่เป็นทาสรถยี้ห้อพวกนี้ ต้องอยากเอาแต่รถง่ายๆ มาขายทั้วไปเท่านั้นเอง

Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Civic มาคราวนี้  กินรวบทั้ง2ตัวถัง
มองบางทีก็ เก๋งsedan บางทีก็เป็น 5 ประตูซะงั้น
รุ่นนี้คงขายดีเหมือน fd

ออฟไลน์ ps000000

ลุ้นออปชั่นบางอย่างยังง่ายกว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่น่าเข้านะครับ ยิ่งมี HR-V ทำตลาดในส่วนของอเนกประสงค์ที่กำลังขายดีเป็นเทน้ำเทท่าอยู่ด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ายากน้อยกว่าคูเป้นิดเดียว มั้งครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Impulse

ยากครับ Auris มาผมว่ายังยากเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

ยากครับ  คูเป้ยังมีลุ้นกว่า
แต่เดาว่าไมามาทั้งคู่นั่นแหละ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ yourturle

sedan
coupe
อนาคตสดใสกว่า
One Day.

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่น่านำมาขาย

เดา

ออฟไลน์ muza

ฮอนด้าคงมอง ว่า อยากได้ 5 ประตู
ให้ไป HR-V ง่ายกว่า

แต่ อยากให้เอา คูเป้มานะ
ความชอบส่วนตัว55+

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้า civic ทำเป็นทรง MG6 Fastback  คงสวยไปอีกแบบนะครับ  เปิดหลังได้ทั้งกระจก  8)

ออฟไลน์ O_o"

แบบนี้ใช่มั้ย :D :D :D :D