ผู้เขียน หัวข้อ: รถ MG 5 มีอะไรพิเศษกว่ายี่ห้ออื่นๆ บ้างครับ  (อ่าน 6262 ครั้ง)

ออฟไลน์ RafaHalal

• Newbie
  • *
อยากสอบถามหน่อยครับว่ารถ MG 5 นี่มีอะไรที่พิเศษกว่ายี่ห้ออื่นๆ บ้างครับ คือได้ดูสเปคมาแล้วคร่าวๆ แต่อยากมาสอบถามเพิ่มเติมในนี้ด้วยน่ะครับ ช่วงนี้กำลังเก็บข้อมูล ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รถ MG 5 มีอะไรพิเศษกว่ายี่ห้ออื่นๆ บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 23:39:01 »
ขนาดรถครับ
ราคา B-Segment แต่ขนาดรถระดับ C-Segment
อันที่จริงตัวเลขมิติตัวถังใหญ่กว่า C หลายๆรุ่นด้วยซ้ำ
แต่วัสดุภายในยังเป็นระดับ B อยู่ ยังสู้พวก C ไม่ได้
ที่เหลือก็น่าจะการขับขี่ ผมไม่เคยลองนะครับ แต่คอมเม้นเพื่อนๆ ในนี้
MG3 ยังขับดีเลย MG5 คงไม่แย่กว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: รถ MG 5 มีอะไรพิเศษกว่ายี่ห้ออื่นๆ บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 07:44:26 »
นอกจาก Interior design ที่ดูตกยุค จริงๆ ระบบ Safety กับ Technology ก็ดีกว่าคู่แข่งในระดับเดียวกันนะครับ ช่วงล่างดีมาก ดีกว่า C-segmentหลายรุ่นด้วยซ้ำ เห็นบางคนเอาไปวิ่ง 200 บอกยังนิ่งอยู่ครับ

อัตราเร่งก็จัดว่าขับสนุกในรถระดับนี้ครับ โดยรวมตอนนี้เท่าที่ดูฟี้ดแบ๊คก็ดี แต่ล็อตแรกๆมีดีเฟ็คเรื่องเสียงลมเข้าบางคน แล้วแก้ไม่หาย น่าจะต้องรอดูล็อตต่อไปครับว่าปัญหานี้จะยังอยู่มั้ย

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 07:59:03 »
ราคา  คุ้มค่าเป็นพิเศษ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 08:08:20 »
อุปกรณ์ต่างๆให้มาเยอะ การขับขี่ที่ให้ความมั่นใจได้ในระดับหนึ่ง ที่สำคัญคือราคาที่ขายครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 08:18:43 »
Option ต่อราคา ผมว่าโคตรคุ้มครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 08:29:48 »
เป็นรถที่เห็นโฆษณา มากกว่ายี่ห้ออื่นมากๆครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 09:22:08 »
รถดีครับ ถ้ารับข้างในได้ เทคโนโลยี มาเยอะจัดเต็ม ฟังค์ชั่นเล็กๆน้อยก็มีมาครบครับ ช่วงล่างดีมากเลย นุ่มๆดีด้วย กว้างขวาง ราคาขายงามมากๆ ส่วนตัวผมยังชอบพื้นที่ภายในเลยครับมันกว้างขวางดีไปลองขับมามันก็ขับดีจริงๆ ครับ แต่อัตราการสิ้นเปลี่ยนตัวเทอร์โบนี่ ขับแบบเท้าหนักหน่อยนี่ กินเอาเรื่องเหมือนกัน ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเครื่องยนต์เท่าไหร่ 

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 10:06:36 »
Body ใหญ่ราคาคถูก น่าจะช่วงล่างดี

แต่ถ้าคิดด้านสมรรถณะ ผมไม่แน่ใจ
ตัวล่างๆ 1.5 + น้ำหนักตัวเยอะๆ น่าจะสู้ Jazz ไม่ไหว
ตัว Turbo ราคามันชน Elantra 1.8 ตัวล่างครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 10:10:48 »
sunroof
กว้าง
ช่วงล่าง
โบ
One Day.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 11:22:53 »
ขนาดรถครับ
ราคา B-Segment แต่ขนาดรถระดับ C-Segment
อันที่จริงตัวเลขมิติตัวถังใหญ่กว่า C หลายๆรุ่นด้วยซ้ำ
แต่วัสดุภายในยังเป็นระดับ B อยู่ ยังสู้พวก C ไม่ได้
ที่เหลือก็น่าจะการขับขี่ ผมไม่เคยลองนะครับ แต่คอมเม้นเพื่อนๆ ในนี้
MG3 ยังขับดีเลย MG5 คงไม่แย่กว่า

ออฟไลน์ liverpie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 18:02:48 »
อยู่เชียงใหม่หรือเปล่าครับ เสาร์อาทิตย์นี้มีงานของรถเอ็มจีที่เซ็นทรัล แอร์พอร์ตพอดีเลย ถ้าสะดวกก็ลองไปดูได้ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 22:48:17 »
ระบบความปลอดภัยผมเห็นมีเด่นอยู่ตัวเดียวคือ Cornering Brake Control
นอกนั้น ลองไปเปิดสเป็คดูว่า City SV+ กับ MG5 ตัวท้อปต่างกันตรงไหนอีก
ถุงลมของ City มีเยอะกว่าด้วยมั้ง? บางคนบอกว่าแล้วไง? CBC เป็นการป้องกันเชิง Active ย่อมดีกว่า Passive แบบถุงลมไม่ใช่หรือ
ผมคงไม่เถียง แต่จะบอกว่าบ้านเรานั้น นอกจากเคส "เราชนมัน" แล้วยังมี "มันชนเรา" ด้วยนะ CBC กันไม่ให้ "มัน" ชน "เรา" ไม่ได้

นอกจากนี้ภายในผมรู้สึกว่ามันลดต้นทุนนะ ขอบฝ้าเพดานตรงซันรูฟน่าจะเก็บงานดีกว่านี้ไม่ใช่เอามือง้างสอดได้ทั้งอัน
บางคนอาจจะบอกว่าแล้วไง? ปกติเวลาขับก็ไม่ได้เอามือไปง้างนี่ ก็แล้วแต่จะคิดแล้วกัน จอกลางยังล้าหลังอยู่ สวิตช์ต่างๆ
ช่องแอร์ดูล้าหลัง Inkanet มีมาให้ แต่ฟังก์ชั่นดูจากเว็บ MG เองก็ไม่ครบเหมือนตัว MG6 และฟังก์ชั่นแบบที่ผมว่าเข้าท่า ไปอยู่ใน 6 หมดเลย
ของ 5 นี่อันที่เข้าท่าจริงคือเวลามีคนแอบสตาร์ทรถ และมีระบบ GPS track ตำแหน่งรถนี่ล่ะ เหมือนมีกันขโมยดีๆมาให้ไม่ต้องติดเพิ่ม

แต่สิ่งที่ทำให้ผมมีความหวังกับ MG5 คือลักษณะการออกแบบ ใน MG3 และ 5 ผมว่าห้องโดยสารบางส่วนจะมีความรู้สึกแปลกกว่ารถทั่วไป
เช่น MG6 แผงบังแดดเล็ก หน้าปัดเล็กมากพวงมาลัยเล็ก MG3 ตำแหน่งการขับขี่สูงแปลกๆคล้าย Tiida ผม แต่กับ 5 นี่เวลานั่งแล้วรู้สึกว่า
มันใช่ ตำแหน่งต่างๆมันลงตัวลงตูดเป๊ะ จับพวงมาลัยลองนั่งแล้วรู้สึกว่ามันไม่พิลึก

เรื่องพละกำลัง ผมไม่คาดหวังอะไรมาก แต่ผมรอดูเรื่องช่วงล่างและพวงมาลัยว่าตอบสนองดีจริงหรือไม่

เดือนกุมภาพันธ์รถทดสอบจะเริ่มปล่อยให้สื่อมวลชน รอดูแล้วกันครับ ผมอยากลองมานานแล้วเหมือนกัน ส่วนตัวชอบการออกแบบภายนอก
และราคาเทียบกับสิ่งที่ได้ ผมว่าคุ้มกว่า Vios (ไม่นับเรื่องการใช้ระยะยาวและศูนย์บริการนะ ว่ากันที่ตัวรถอย่างเดียว)

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 23:31:38 »
อยู่เชียงใหม่หรือเปล่าครับ เสาร์อาทิตย์นี้มีงานของรถเอ็มจีที่เซ็นทรัล แอร์พอร์ตพอดีเลย ถ้าสะดวกก็ลองไปดูได้ครับ

มีสุดสัปดาห์นี้พอดีเลยเหรอครับ เดี๋ยวจะได้แว่บไป มีญาติอยู่ที่เชียงใหม่พอดีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 23:35:10 »
ระบบความปลอดภัยผมเห็นมีเด่นอยู่ตัวเดียวคือ Cornering Brake Control
นอกนั้น ลองไปเปิดสเป็คดูว่า City SV+ กับ MG5 ตัวท้อปต่างกันตรงไหนอีก
ถุงลมของ City มีเยอะกว่าด้วยมั้ง? บางคนบอกว่าแล้วไง? CBC เป็นการป้องกันเชิง Active ย่อมดีกว่า Passive แบบถุงลมไม่ใช่หรือ
ผมคงไม่เถียง แต่จะบอกว่าบ้านเรานั้น นอกจากเคส "เราชนมัน" แล้วยังมี "มันชนเรา" ด้วยนะ CBC กันไม่ให้ "มัน" ชน "เรา" ไม่ได้

นอกจากนี้ภายในผมรู้สึกว่ามันลดต้นทุนนะ ขอบฝ้าเพดานตรงซันรูฟน่าจะเก็บงานดีกว่านี้ไม่ใช่เอามือง้างสอดได้ทั้งอัน
บางคนอาจจะบอกว่าแล้วไง? ปกติเวลาขับก็ไม่ได้เอามือไปง้างนี่ ก็แล้วแต่จะคิดแล้วกัน จอกลางยังล้าหลังอยู่ สวิตช์ต่างๆ
ช่องแอร์ดูล้าหลัง Inkanet มีมาให้ แต่ฟังก์ชั่นดูจากเว็บ MG เองก็ไม่ครบเหมือนตัว MG6 และฟังก์ชั่นแบบที่ผมว่าเข้าท่า ไปอยู่ใน 6 หมดเลย
ของ 5 นี่อันที่เข้าท่าจริงคือเวลามีคนแอบสตาร์ทรถ และมีระบบ GPS track ตำแหน่งรถนี่ล่ะ เหมือนมีกันขโมยดีๆมาให้ไม่ต้องติดเพิ่ม

แต่สิ่งที่ทำให้ผมมีความหวังกับ MG5 คือลักษณะการออกแบบ ใน MG3 และ 5 ผมว่าห้องโดยสารบางส่วนจะมีความรู้สึกแปลกกว่ารถทั่วไป
เช่น MG6 แผงบังแดดเล็ก หน้าปัดเล็กมากพวงมาลัยเล็ก MG3 ตำแหน่งการขับขี่สูงแปลกๆคล้าย Tiida ผม แต่กับ 5 นี่เวลานั่งแล้วรู้สึกว่า
มันใช่ ตำแหน่งต่างๆมันลงตัวลงตูดเป๊ะ จับพวงมาลัยลองนั่งแล้วรู้สึกว่ามันไม่พิลึก

เรื่องพละกำลัง ผมไม่คาดหวังอะไรมาก แต่ผมรอดูเรื่องช่วงล่างและพวงมาลัยว่าตอบสนองดีจริงหรือไม่

เดือนกุมภาพันธ์รถทดสอบจะเริ่มปล่อยให้สื่อมวลชน รอดูแล้วกันครับ ผมอยากลองมานานแล้วเหมือนกัน ส่วนตัวชอบการออกแบบภายนอก
และราคาเทียบกับสิ่งที่ได้ ผมว่าคุ้มกว่า Vios (ไม่นับเรื่องการใช้ระยะยาวและศูนย์บริการนะ ว่ากันที่ตัวรถอย่างเดียว)

ขอบคุณมากนะครับ ได้ข้อมูลเยอะเลย ทุกวันนี้ผมใช้ Vios พอดี ที่จริงก็ยังไม่คิดจะเปลี่ยนเร็วๆ นี้แหละครับ แต่ดูไว้ก่อน คิดว่าอีกสัก 2 ปี เดี๋ยวค่อยว่ากัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 23:36:18 »
ขอบคุณความเห็นอื่นๆ ด้วยเช่นกันนะครับ ได้ความรู้เยอะเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 03:12:38 »
MG6 ว่าแคบแล้ว
MG5 จะแคบลงเท่าไหร่

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 08:17:48 »
ขนาดใหญ่ ทั้งภายนอก ใน  / ออฟชั่นเยอะ / วัสดุ (แย่)  8)  โดยรวม กลาง ๆ