ผู้เขียน หัวข้อ: รถขับหน้าเวลาเสีย ทำไมต้องยกหน้า ในเมื่อเข้าเกียร์ว่างก็จูงได้  (อ่าน 6806 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ถามเป็นความรู้หน่อยครับ สงสัย ในเมื่อเราเข้าเกรียร์ n ปลดฟันเฟืองออกแล้ว ทำไมยังต้องยกหน้าขึ้นครับ มันเกี่ยวกับเครื่องตรงไหน

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
ยกหน้าขึ้นเพื่อลากจูงโดยที่ไม่ต้องมีคนคอยบังคับทิศทาง หากไม่ยกหน้าขึ้นต้องมีคนบังคับพวงมาลัยให้ไปตามทิศทางเดียวกับรถที่ลากจูง

กรณีนี้น่าจะไม่เกี่ยวกับเครื่องยนต์หรือเกียร์เลยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
น่าจะเกี่ยวข้องกับระบบขับเคลื่อนอัตโนมัติมากกว่าครับ พวกแรงดันในระบบ ระบบฉีดน้ำมันหล่อลื่นเกียร์ไม่ทำงาน เพราะเป็นเกียร์ว่าง จะทำให้เกียร์เสียหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2016, 08:18:12 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ lexus

ถ้ากรณีลากจูงธรรมดาใบแบบที่รถสตาร์ทไม่ติด พวงมาลัยจะหนัก หม้อลมไม่ทำงาน รถจะเบรคไม่ได้ครับ ค่อนข้างอันตราย
การยกเลยปลอดภัยกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2016, 09:18:53 โดย lexus »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ยกหน้าขึ้นเพื่อลากจูงโดยที่ไม่ต้องมีคนคอยบังคับทิศทาง หากไม่ยกหน้าขึ้นต้องมีคนบังคับพวงมาลัยให้ไปตามทิศทางเดียวกับรถที่ลากจูง

กรณีนี้น่าจะไม่เกี่ยวกับเครื่องยนต์หรือเกียร์เลยครับ

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตามคู่มือการใช้รถ
รถขับหน้าห้ามลากจูงโดยให้ล้อหน้าไหลไปตามถนนครับ
อาจเกิดความเสียหายต่อระบบขับเคลื่อนเนื่องจากน้ำมันเกียร์ไม่เข้าไปหล่อเลี้ยงในระบบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yourturle

ขับหน้ายกหน้า
ขับหลังยกหลัง
เพื่อถนอมตามระบบขับเคลื่อน
One Day.

ออฟไลน์ ps000000

อัลติส 08 ของแฟน หลังจากยกหน้า ลากมายี่สิบโล

หลังจากนั้นขับรถมีเสียงกุกกัก แก้ไม่หาย เข้ามาหลายศูนย์แล้ว จนตอนนี้ยังไม่รู้ว่า การถูกยกหน้าลากไปยี่สิบโล

ทำให้เกิดเสียงที่ช่วงล่างได้อย่างไร

ออฟไลน์ testmaster

เกียร์พังสิครับต้องยกนะถูกแล้ว

ออฟไลน์ chaithawat

จะขับหน้าขับหลังถ้าขืนลากโดยปล่อยเกียร์ว่างไว้ เกียร์พังแน่ๆถ้าลากไกลหลายสิบโลแบบนี้เพราะน้ำมันเกียร์ไม่หมุนเวียนในลูกทอร์ค  ถ้าใกล้ๆลากไปเถอะครับ ยิ่งขับหลังนี่ยุ่งยากกว่ามากต้องมุดไปถอดเพลากลางออกถ้าจะลากไกลๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมใช้เกียร์ธรรมดา ตอนลากไม่เคยยกเลยครับ ทั้งกระบะและเก๋ง  แต่พวงมาลัยนี่ พาวเยอร์เลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ No Trespassing

เกี่ยวกับเรื่องระบบส่งกำลังล้วนๆครับ

- เกียร์อัตโนมัติ เนื่องจากตัวอ่างจะอยู่ต่ำกว่าชุดเกียร์ เวลาติดเครื่องน้ำมันเกียร์จะถูกฉีดไปยังส่วนต่างๆโดยโซลินอยด์

ถ้าลากโดยไม่ติดเครื่อง โซลินอยด์ไม่ทำงาน ชุดเกียร์ก็จะไม่มีน้ำมันหล่อลื่น ผลก็คือเกียร์พังครับ

- เกียร์ธรรมดา อยากลากไปไหนก็ตามสบายครับ อ่างน้ำมันกับตัวเกียร์อยู่ระดับเดียวกัน และชุดเฟืองจะวิดน้ำมันเกียร์ขึ้นมาเอง

ออฟไลน์ delete

เคยเห็นคลิปในยูทูป ผู้หญิงจอดรถในที่ห้ามจอด โดนตำรวจเอารถมายก รถที่ถูกลากเป็นSUV
รถลากยกด้านท้าย ล้อด้านหน้าsuv ลงพื้น
ปราฏว่าผู้หญิงนนั้นไม่ยอมให้ยกไป ขึ้นขับรถแล้วลากรถลากไปเลย 555

ออฟไลน์ csamabat

รถเพื่อนฮุนไดเกียร์พัง เอาวีโก้ลาก จาก เมืองกาญ กลับ กทม เลยครับ  ผมนั่งในฮุนได ติดเครื่องเปิดแอร์ ฟังเพลง คอยเหยีบบเบรคและบังคับ พวงมาลัย

ถ้าลากโดยไม่ยกล้อที่ขับเคลื่อน เคยอ่านในคู่มือรถ ว่าจะทำให้ระบบเกียร์เสียหายครับ   บางคันเขียนถ้าจะลาก ให้เติมน้ำมันเกียร์เพิ่มกว่าปกติด้วย  และห้ามลาก เกินกว่าความเร็วและระยะทางที่กำหนด
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เวลารถเสียผมไม่เคยลากเลยครับ ไม่ว่าจะขับหน้า ขับหลัง
ผมใช้รถสไลด์อย่างเดียวชัวส์กว่า

ออฟไลน์ redsun

ล้อขับเคลื่อนมันต่อกับหลายระบบครับ
ฉะนั้นเวลาจำเป็นต้องลากต้องยกล้อขับเคลื่อนให้ลอยขึ้นครับ

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
สำหรับรถเกียร์อัตโนมัติ ถ้าติดเครื่องได้ ไม่ต้องยกล้อครับ  แต่ถ้าติิดเครื่องไม่ได้ควรยกล้อที่มีระบบขับเคลื่อน ให้พ้นจากพื้น

ในคู่มือน่าจะมีระบุไว้ว่าถ้าลากโดยไม่ติดเครื่อง ความเร็วสูงสุดได้กี่ km/hr และลากกี่ km แล้วต้องหยุด  ลองหาอ่านดูครับ

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
แสดงว่ารถขับสี่ เกียร์ออโต้ทริป ต้องขึ้นสไลด์อย่างเดียวเลยสิครับ ในกรณีต้องไปไกล(ผมเคยเรียกรถยกเค้าถามว่ารถขับ2หรือขับ4)
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
ตามคู่มือการใช้รถ
รถขับหน้าห้ามลากจูงโดยให้ล้อหน้าไหลไปตามถนนครับ
อาจเกิดความเสียหายต่อระบบขับเคลื่อนเนื่องจากน้ำมันเกียร์ไม่เข้าไปหล่อเลี้ยงในระบบ

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ toonze

ผมใช้เกียร์ธรรมดา ตอนลากไม่เคยยกเลยครับ ทั้งกระบะและเก๋ง  แต่พวงมาลัยนี่ พาวเยอร์เลย
เกียร์ธรรมดา ไม่มีปัญญาอยู่แล้วครับ เขาพูดถึงเกียร์AT

ออฟไลน์ adis

ถ้าเครื่องยนต์สตาร์ทไม่ได้ ระบบไฟฟ้าระบบเพาเวอร์ก็ทำงานไม่ได้ครับ
การบังคับเลี้ยวจะทำได้ยากมาก ๆ ผมเคยเจอมาแล้วครับ ลากรถผมที่เสียจากกระบี่ไปภูเก็ต แทบตายกว่าจะถึง
อันตรายมาก ๆ ด้วย เพราะเบรคก็กดไม่ลง เดี๋ยวนี้รถยนต์ใช้ระบบไฟฟ้าคุมการทำงานเกือบหมดครับ
สตาร์ทเครื่องไม่ได้ ไฟฟ้าก็ทำงานไม่ได้ ทุกอย่างเป็นอัมภาษ
เค้าจึงต้องให้ยกแบบลอย หรือที่ดีที่สุดคือขึ้นรถสไลท์ไปเลย ปลอดภัยสุดครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
สำหรับรถเกียร์อัตโนมัติ ถ้าติดเครื่องได้ ไม่ต้องยกล้อครับ  แต่ถ้าติิดเครื่องไม่ได้ควรยกล้อที่มีระบบขับเคลื่อน ให้พ้นจากพื้น

ในคู่มือน่าจะมีระบุไว้ว่าถ้าลากโดยไม่ติดเครื่อง ความเร็วสูงสุดได้กี่ km/hr และลากกี่ km แล้วต้องหยุด  ลองหาอ่านดูครับ

ตามนี้ครับ

หากมีคู่มือก็เปิดดูครับ ไม่จำเป็นต้องยกล้อหน้าเพื่อลากจูงตลอดไป
แต่หากไม่สบายใจก็ขึ้นรถสไลด์ไปเลย

ออฟไลน์ SM.

.
.
.
เวลารถเสียผมไม่เคยลากเลยครับ ไม่ว่าจะขับหน้า ขับหลัง
ผมใช้รถสไลด์อย่างเดียวชัวส์กว่า

รถลากอาจจะเกิดความเสียหายแก่รถที่ถูกลากได้นะครับ แนะนำให้รถยก รถสไลด์ รถช้อนล้อ