ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งแรกกับการใช้บริการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องจากอู่  (อ่าน 14577 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ปล. กระทู้นี้ต้องการแค่เล่าในสิ่งที่เคยได้รับมาเผื่อเพื่อนๆอยากลองเปลี่ยนแปลงดู ไม่ได้มาดิสเครดิตใคร ซึ่ง 0 อื่นอาจบริการดีกว่าที่เราเจอมาก็ได้ ที่สำคัญความคิดเราก็คือ อู่จะต้องเชือดเงินเราแน่ๆ
   เนื่องจากเราใช้รถนิสสัน 2 คัน เข้า 0 ตลอดเพราะมีความรู้สึกว่า 0 เทพที่สุดในสามโลก แต่หลายๆครั้งไม่เป็นที่น่าประทับใจ เลยอยากลองอู่นอกดูบ้าง ครั้งแรกเลยก็เปลี่ยนครัชนาวาร่า ก็พอใจมาก ครั้งนี้จะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและเบรค ก็เลยลองอู่ไทรพัส ที่มหาสารคามดู ผลดังนี้ (อาจมีการเปรียบเทียบกับ 0 ที่เราใช้บริการ)
1. คนรับรถเพื่อขับเข้าที่ซ่อม แต่งตัวสะอาดมาก ดูโหงวเฮ้งแล้วน่าจะเป็นลูกเจ้าของร้าน มีการเอาอะไรมาห่อเบาะ พวงมาลัย ต่างจากที่ 0 เพราะที่ 0 บางวันก็ช่างมาขับรถ บางวันก็คนที่รับรถ บางครั้งก็ห่อบางครั้งก็ไม่ทำ ข้อนี้อาจจะบอกว่าก็พึ่งเข้าอู่ครั้งแรก อึมมม ใช่
2. เขาเช็ครถซักพัก ก็มาแจ้งค่าใช้จ่ายเราเพื่อการตัดสินใจ มีพนักงานกับช่างมาด้วยกัน ถ้าเป็น 0 จะมาเฉพาะพนักงาน ช่างบอกว่าเบรคเหลือเยอะ น่าจะใช้ได้อีกซัก 5 หมื่นโล แต่ก็ควรล้างผงเบรค มีค่าใช้จ่ายที่ 300 บาท เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แหวน อยู่ที่ 1300 บาท เช็คความเรียบร้อยอย่างอื่นฟรี เราดูแล้ว ok เซ็นตกลงให้เขาทำ  ตรงนี้ต่างจาก 0 หลายอย่าง เช่น ที่ 0 จะมีค่าล้างบ้าบออะไรบ้างก็ไม่รู้ ถ้าคนไม่รู้เรื่องก็จะโดนไปประมาณ 6-7 ร้อย เราโดนมาแล้ว ที่ 0 เราจำได้ว่าถ้าเราบอกเปลี่ยนอะไร เขาจะเปลี่ยนเลย โดยไม่มาอธิบายให้เราฟังเลยว่าควรเปลี่ยนมั้ย
3. ขณะที่ทำ เราก็มองดูตลอด จะเห็นคน5-6 คนรุมรถเรา (รถเยอะนะ) ที่เขาทำจริงๆจังๆ ที่ไม่ใช่การมาขีดกากบาทเอาเหมือน 0 คือ เขาเติมน้ำกลั่นให้ เปล่ากรอง เติมลมไนโตรเจน เติมน้ำเช็กระจกให้ ส่วนน้ำมันเบรคมีช่างเดินมาบอกอีกทีว่า น้ำมันเบรคยังใสอยู่ น้ำหม้อน้ำก็ยังเต็มอยู่ ถ้าเป็น 0 ของเหล่านี้จะไม่ทำให้เลย (เราสังเกตผ่านกระจกห้องพัก) แต่จะมาขีดกากบาทตอนส่งรถให้เรา
4. การส่งมอบรถ จะเป็นคนเดิมที่แต่งตัวสะอาดๆ เป็นคนขับรถออกมา ตรงนี้ต่างจาก 0 มาก เพราะ 0 ส่วนใหญ่ (ย้ำว่าส่วนใหญ่) ตอนส่งมอบรถจะเป็นช่างคนทำรถให้ ขับออกมา แล้วเบาะก็จะเปื้อน ขับไปจอดที่มอบรถ ล็อครถแน่นหนา แล้วก็เอากุญแจมาให้คนเก็บเงิน เรียกเราไปจ่ายตัง ตรงนี้ต่างจาก 0 มาก เพราะ 0 ถ้าไม่สตาทเครื่องไว้ก็จะเสียบกุญแจไว้ แล้วไม่มีใครเฝ้า ตรงนี้เราเคยร้องเรียนตอน 0 โทรมาขอความคิดเห็นการซ่อม เพราะโอกาสของหายเยอะมาก แต่ก็ไม่ได้รับการปรับปรุงเลย
5. จ่ายเงินเสร็จก็มีคนเดินมาส่ง มาบอกให้เราเช็คของในรถก่อน เราบอกไม่เป็นไร แต่เจ้าหน้าที่เขาบอกว่า รบกวนเช็คก่อนเผื่อมีไรหาย สิ่งที่พบคือ รถสะอาดดีไม่มีไรหาย อันนี้ต่างจาก 0 เพราะ 0 จะไม่มีใครให้เช็คของเลย

สรุปคือ เป็นการเปลี่ยนทัศนคติที่มีความคิดแย่ๆกับอู่ก่อนหน้านี้มาพอสมควร ก็เป็นข้อคิดเห็นเผื่อเพื่อนๆอยากลองเปลี่ยนดูบ้าง เผื่อ 0 ไม่มีคนเข้า เขาจะได้ปรับปรุงบริการเขา ครั้งหน้าก็คงไปใช้บริการจากอู่อีก

ขอบคุณทุกท่านที่เสียสละเวลาอ่านค่ะ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ที่ไหนครับ ใช้ nissan เหมือนกัน

ที่ไหนครับ ใช้ nissan เหมือนกัน
มหาสารคาม

ออฟไลน์ adis

ยืนยันอีกเสียงครับ
รถผมเองเวลาถึงระยะเช็คตามคู่มือ ( ซึ่งบางอย่างผมก็จะทำนอกเหนือจากคู่มือนะ เช่น ไส้กรอง นมค. คู่มือให้เปลี่ยนทุกสองหมื่นกิโล
แต่ผมเปลี่ยนไส่กรอง นมค. ทุกครั้งที่เปลี่ยน นมค . และผมหิ้ว นมค.ไปเอง ไม่ใช้ของศูนย์ครับ )
ก่อนเอารถเข้าเช็คผมจะทำรายการไปเองว่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง หรือต้องปรับตั้ง ตรวจสอบอะไรบ้าง
ถ้าเป็นรายการที่ไม่ต้องใช้เครื่องมือของศูนย์อะไร ผมจะไปเปลี่ยน นมค. หรือของเหลวอื่น ๆ กับอู่คาร์แครเขจ้าประจำครับ
แต่ถ้ามีรายการที่ต้องพึ่งศูนย์ ผมถึงจะเอาเข้าศูนย์
  การบริการของร้านหรืออู่นอกศูนย์จะมีข้อดี ตรงที่ ค่าบริการไม่แพงเหมือนศูนย์
ช่างอู่ก็จะมีเจ้าของร้านมาดูแลสั่งงานและคุยกับเราเอง อะไรที่ไม่จำเป็นเค้าก็จะบอก อะไรที่จำเป็นต้องเปลี่ยนเค้าก็จะมาพูดคุยกับเราและแนะนำเรา พูดง่าย ๆ คือ การดูแลและการบริการดีกว่าศูนย์ และราคาก็เบากว่าครับ
  ส่วนศูนย์เองมีข้อจำกัดในเรื่องการควบคุมงานค่อนข้างเยอะ
บางทีก็ยัดเยียดโน่น นี่ นั่น มาซึ่งมันไม่จำเป็น ทกุครั้งที่เข้าศูนย์ผมต้องกำชับพนักงานที่รับงานและหัวหน้าช่างทุกครั้ง เผลอไม่ได้ครับ 555
แล้วอีกอย่างที่ผมกำชับศูนย์คือ ห้ามเด็กฝึกงานมาทำรถผมโดยไม่มีหัวหน้าช่างดูแลอย่างเด็ดขาด เพราะเคยเจอครับ city ป้ายแดงของภรรยาผม  เอาเข้าศูนย์ครั้งแรกเจอดีเลยครับ ช่างทำพรมในรถซึ่งเป็นพรมที่ติดรถมาเลย มันถอดออกมาล้างไม่ได้ เปื้อนนำมันมาดำปี๋ เป็นรอยไม่ใช่น้อยนะครับ  แฟนผมอะละวาดช่างเลยครับ สืบสวนกัน ไป ๆ มา ๆ เป็นฝีมือนักศึกษาฝึกงานครับ นี่ครั้งแรกจัดการไปรอบนึง
ครั้งที่สองอีกครับ ตัวถังตรงแก้มด้านหน้าเป็นรอยด่าง เหมือนน้ำยาอะไรซักอย่างหกใส่ ขัดไม่ออกด้วยครับ สอบสวนก็ไปพบว่าเป็นช่างมือใหม่ เวลาทำรถลืมเอาแผ่นพลาสติคกันเปื้อนไปติดตั้ง แฟนผมอะละวาดครั้งที่สอง
ทีนี้เรียกผู้จัดการมาเลยครับ แล้วก็เลยตกลงกันว่าต่อไปรถของแฟนผม ให้หัวหน้าช่างดูแลเท่านั้น ทีนี้ตั้งแต่นั้นมารถแฟนผมเข้าศูนย์ทีไร ช่างนี่ดูแลกันอย่างดีครับ ก็ ok นะ ทางศูนย์เอากรณีนี้ไปปรับแก้ไขอะไรต่ออะไรอีกหลายอย่างครับ

ที่กล่าวมาก็ต้องขออกตัวว่ามันก็ไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกศูนย์นะ บางศูนย์ก็ดูแลดี ร้านนอกศูนย์ก็เช่นกันครับ บางร้านก็แย่ บางร้านก็ดีครับ

วันนี้เขาเปลี่ยน นมค. คลาสตอลให้ เราก็ไม่รู้หรอกว่ามันดีหรือไม่ดีกว่าของ 0
แต่อย่างน้อยก็เคยได้ยินยี่ห้อมันทางโฆษณาทีวีอยู่ อีกอย่างราคาก็ไม่แพงอย่าง 0
มีคำถามเพิ่มค่ะ น้ำมันเฟืองท้ายต้องเป็นของ 0 เท่านั้นมั้ย หรือของอู่นอกก็ได้ แล้วต้องใช้ของอะไร

ออฟไลน์ Joii

เข้าศูนย์ครั้งหน้า แนะนำให้ลองมาใช้บริการนิสสันเคเคทีขอนแก่นครับ ถ้ามีโอกาส

ออฟไลน์ ichamz

มหาสารคาม
5555 เดี๋ยวผม เอาเข้าที่เคยเช้าแล้วกันครับ

ออฟไลน์ adis

วันนี้เขาเปลี่ยน นมค. คลาสตอลให้ เราก็ไม่รู้หรอกว่ามันดีหรือไม่ดีกว่าของ 0
แต่อย่างน้อยก็เคยได้ยินยี่ห้อมันทางโฆษณาทีวีอยู่ อีกอย่างราคาก็ไม่แพงอย่าง 0
มีคำถามเพิ่มค่ะ น้ำมันเฟืองท้ายต้องเป็นของ 0 เท่านั้นมั้ย หรือของอู่นอกก็ได้ แล้วต้องใช้ของอะไร
พวกน้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเบรค น้ำมันเพาเวอร์ น้ำมันเกียร์ มันจะมีสเปคและเบอร์ระบุไว้ในคู่มือรถของเราครับ
เราหาซื้อมาเองก็ได้ และคาร์แคส่วนใหญ่เค้าก็จะมีบริการให้อยู่แล้วครับ
เราไปใช้บริการเปลี่ยนถ่ายที่คาร์แคก็ได้ ลองสอบถามเจ้าของร้านเค้าดูก่อนเอารถเข้าทำก็ได้ครับ
รายการพวกนี้ส่วนใหญ่ผมทำที่คาร์แครเจ้าประจำครับ ไม่ค่อยได้ใช้บริการศูนย์เท่าไหร่
บางอย่างถ้าของที่คาร์แคไม่มี คาร์แคเค้าก็จะไปเบิกจากศูนย์มาครับ
แต่ก็มีบ่อยนะครับ ที่ทางศูนย์มาเบิกของพวกนี้กับคาร์แค 555 ผมเคยเจอช่างศูนย์มาเบิกน้ำยาหล่อเย็นที่คาร์แคนะ
สงสัยของศูนย์หมดมั้ง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมเข้าอู่นอกมาตลอดชีวิตยกเว้นรถใหม่ๆจะเอาเข้าศูนย์ก่อนหนึ่งปี เรื่องราคาผมคิดว่าไม่ต่างกันมาก แต่ประสบการณ์ของช่างผมว่าอู่นอก(ที่ไว้ใจได้)จะมีเยอะกว่าช่างในศูนย์(ซึ่งมีช่างอายุน้อยซะเยอะ) อีกอย่างนึกคือเวลาเข้าอู่ เราจะมีโอกาสพูดคุยเรื่องต่างๆกับช่างได้โดยตรง

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
ต่างกับผมเลยครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ Cockpit ครั้งแรกเจอดีเลย ช่างลืมขันน็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง(แต่บิดกลับด้วยมือหลวมๆ)
โชคดีเจอน้ำมันลงพื้นมากกว่าปกติเลยเอะใจก้มลงไปดูเลยเห็นสภาพแบบในรูป ก็เลยเอาเครื่องมือที่บ้านขันน็อตเอง จบแบบหลอนๆ เลยทีเดียวครับ  :'(
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ YAmodels

ต่างกับผมเลยครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ Cockpit ครั้งแรกเจอดีเลย ช่างลืมขันน็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง(แต่บิดกลับด้วยมือหลวมๆ)
โชคดีเจอน้ำมันลงพื้นมากกว่าปกติเลยเอะใจก้มลงไปดูเลยเห็นสภาพแบบในรูป ก็เลยเอาเครื่องมือที่บ้านขันน็อตเอง จบแบบหลอนๆ เลยทีเดียวครับ  :'(
ถ้ามันหลุดหายไปนอกจากจะต้องซื้อน๊อตมาใส่ใหม่แล้ว อาจจะได้ใส้ในเครื่องใหม่เกือบทั้งหมดด้วย555

ออฟไลน์ Volta

ผมเข้าอู่นอกมาตลอดชีวิตยกเว้นรถใหม่ๆจะเอาเข้าศูนย์ก่อนหนึ่งปี เรื่องราคาผมคิดว่าไม่ต่างกันมาก แต่ประสบการณ์ของช่างผมว่าอู่นอก(ที่ไว้ใจได้)จะมีเยอะกว่าช่างในศูนย์(ซึ่งมีช่างอายุน้อยซะเยอะ) อีกอย่างนึกคือเวลาเข้าอู่ เราจะมีโอกาสพูดคุยเรื่องต่างๆกับช่างได้โดยตรง

ใช่ครับ ผมเองก็ชอบถามนู่นถามนี่ ได้ความรู้เยอะดีครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Auto

จขกท เข้าศูนย์ Nissan    ซึ่งงานบริการที่ว่ามาต่างจาก TOYOTA  แทบจะตรงกันข้ามเลย เพราะทางศูนย์โตจะทำดีกว่าโดยรวมที่ผมใช้บริการมานะไม่เหมือนกับทางนิสสันที่ จขกท บอกเลย       ผมไม่เคยเอารถเข้าศูนย์ Nissan  เพราะไม่มีรถนิสสันใช้และอนาคตน่าจะไม่ซื้อใช้เช่นกัน   ถ้าลองมาใช้ศูนย์โตโยต้าน่าจะดีกว่าที่ จขกท กล่าวมา    ภาพลักษณ์ศูนย์บริการ Nissan แย่กว่าจริง  ๆ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
Teana บ้านผมตั้งแต่ซื้อมาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองอากาศ แบต พวกสัพเพเหระทั้งหลายเปลี่ยนอู่นอกหมดครับ อะไหล่ไปซื้อเอาจากร้านข้างนอกถูกกว่า
บอกตรงๆเลยว่าศูนย์นิสสันเกือบทั้งหมดช่างห่วยแตกจำได้เมื่อ 6 ปีก่อนเอาไปเปลี่ยนแบตที่ศูนย์ช่างไม่มีการต่อไฟเลี้ยงอะไรทั้งนั้นผมคือรถเอ๋อไปแปปนึงพอกล่อง
มันรีเซ็ตก็กลับมาปกติ ที่ผมเจอคือกระจกกดลงได้แต่ขึ้นไม่ได้ แต่ร้านแบตข้างนอกมาเปลี่ยนให้ถึงบ้านแถมมีแบตมาต่อเลี้ยงไฟให้อีก แต่ถ้าเปลี่ยนอะไรหนักๆเยอะๆ
ผมก็ยังเข้าศูนย์นะ

ออฟไลน์ tvm

สรุปง่าย ศูนย์ดีก็ดี อู่ดีก็ดี ครับ

แต่ยินดีด้วยที่เจออู่ดีนะครับ เจ้าของคงตั้งใจทำ ก็อุดหนุนเขาบ่อยๆ ละกันนะ

ผมใช้นิสสัน เหมือนกัน ลุ้นเรื่องศูนย์เช่นกัน ก่อนนี้ใช้โตต้า เข้าแต่ลิบร้า พอนิสสัน ไม่รู้จักเลย ไปแทบไม่เป็น ตอนนี้มาลองแถวเกษตรนวมินทร์ ล่าสุด ก็โอเค รอบหน้าคงที่นี่ ถ้าแย่ค่อยว่ากันครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
อย่าไว้ใจศูนย์หรืออู่ 100% คับ

หาหลายๆ ที่ เป็นผลดีครับ

อัลเมร่าเอาแก๊สออกหรือยังครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

"ล้างผงเบรค" ฮึๆ

ไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ แต่ดูยาวๆละกันครับ เตือนได้แค่นี้  ส่วนตัวจะอู่หรือศูนย์บริการถ้าพอมีความรู้บ้าง ใครเขาก็หลอกเราไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
0 nissan สาขาหนึ่ง  ผมพา almera ไปเช็คระยะ พร้อมแจ้งเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเกียร์

สักพักช่างเดินมาบอก "น้ำมันเกียร์หมด stock"

ได้แต่คิดในใจ...... คุณพระ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Tyreplus ถ้าจะใส่ Castrol ผมว่า Magnatec 0W-20 แหงๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

อู่นอกดีๆ มีเยอะคับ ผมเองก็เข้าข้างนอก

ออฟไลน์ CNX

Tyreplus ถ้าจะใส่ Castrol ผมว่า Magnatec 0W-20 แหงๆ

เข้าไปดูเวปเค้าล่ะ น้ำมันเครื่องหลากหลายครับ
Castrol ,Total ราคาใช่ย่อย 55

ฟรีค่าแรง แต่+ค่าน้ำมันเครื่องไปล่ะ อิอิ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

อย่าไว้ใจศูนย์หรืออู่ 100% คับ

หาหลายๆ ที่ เป็นผลดีครับ

อัลเมร่าเอาแก๊สออกหรือยังครับ
พอดีช่วงนี้น้ำมันถูกเลยไม่ค่อยได้ใช้แก๊สค่ะ

ไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ แต่ดูยาวๆละกันครับ เตือนได้แค่นี้  ส่วนตัวจะอู่หรือศูนย์บริการถ้าพอมีความรู้บ้าง ใครเขาก็หลอกเราไม่ได้ครับ
อธิบายเป็นวิทยาทานหน่อยค่ะว่าทำไม

เข้าไปดูเวปเค้าล่ะ น้ำมันเครื่องหลากหลายครับ
Castrol ,Total ราคาใช่ย่อย 55

ฟรีค่าแรง แต่+ค่าน้ำมันเครื่องไปล่ะ อิอิ
ราคารวมเท่ากับ 0 นะคะ เพราะเราเปลี่ยนที่ 0 ก็ 1300-1400 นะ ประมาณนี้

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
0 nissan สาขาหนึ่ง  ผมพา almera ไปเช็คระยะ พร้อมแจ้งเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเกียร์

สักพักช่างเดินมาบอก "น้ำมันเกียร์หมด stock"

ได้แต่คิดในใจ...... คุณพระ

บ้านผมเคยเอา Navara ไปเช็คระยะที่ศูนย์ฯ ในคู่มือกำหนดเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง แต่พนักงานบอกว่า"ไส้กรองฯไม่มี Stock" แถมยังบอกอีกว่าไม่เปลี่ยนก็ไม่เป็นไร

เอิ่ม...อะไหล่สิ้นเปลืองยังไม่มี Stock ไว้ แล้วพวกอะไหล่อย่างอื่นจะมีให้เบิกไหมเนี่ย :P :P :P

อีกครั้งนึง ศูนย์ฯเจ้านี้เพิ่งมาเปิดสาขาใกล้บ้าน เลยเข้าไปเช็คระยะ ปรากฎว่าไม่มีคอมทำเอกสารซักเครื่อง! ต้องเขียนมือเอา พนักงานเลยบอกว่าจะส่งใบเสร็จไปให้ทีหลัง

2 อาทิตย์ผ่านไป ทางศูนย์ก็ส่ง...บัตรเชิญงานเปิดศูนย์บริการมา(แล้วใบเสร็จตรูละ) :-\ :-\ :-\

ปล. ชื่อศูนย์ฯนี้แปลเป็นไทยว่า "ทางนางฟ้า" แต่บริการเท่าที่ใช้มา...นรกชัดๆ!!!
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ nuttapatJazz

พูดถึงศูนย์นิสสันแล้วอดจะเข้ามาตอบไม่ได้จริงๆ

ล่าสุดไม่กี่วันที่ผ่านมา ผมจะเอารถเข้าเช็คระยะ40,000กิโล ซึ่งมันจะต้องถ่ายน้ำมันเกียร์ด้วย ผมเลยตั้งใจว่าจะเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ด้วย เพราะเห็นในคลับเปลี่ยนกัน ราคาประมาณ2ร้อยกว่าบาท แต่ศูนย์ไม่ค่อยจะStockกันเท่าไหร่เพราะไม่ค่อยมีใครรู้ว่าต้องเปลี่ยน เลยโทรไปเช็คที่ศูนย์ว่ามีอะไหล่มั้ย
ศูนย์แรกบอกค่าอะไหล่1,200บาท วางสายแทบไม่ทัน โทรไปศูนย์ที่สองบอก1,800บาท หนักกว่าเดิมอีก โทรไปศูนย์สุดท้าย250บาท

นี่ขนาดอะไหล่ตัวเดียวกัน Codeเดียวกัน แต่ละศูนย์ยังตั้งราคาไม่เหมือนกัน แล้วจะให้มั่นใจในมาตรฐานได้ยังไง
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Arado_kung

อธิบายเป็นวิทยาทานหน่อยค่ะว่าทำไม

อู่เดิมที่เอานาวาร่าไปยกคลัชท์ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ "ค่าล้างผงเบรค" นี่ล่ะรายการเชือดคุณแล้ว เตือนไว้เลยนะครับอนาคตมีแววเลือดสาดสูง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
2.กรณี0ถ้าเราไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำครับ ดูรายซ่อมก่อนอนุมัติซ่อมทุกครั้ง ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมมาถามทีหลังแล้วค่อยตัดสินใจ ถ้าไร้สาระก็ไม่เอาได้(หลายๆคนชอบไปยอม แล้วก็มาบ่น)
4.ของผมรถก็สะอาดดีทุกครั้งนะครับ เรื่องไม่ล็อครถคงเหมือนกันครับ แต่ผมจะเอาของทุกอย่างออกก่อนเข้า0ทุกครั้ง กันไว้ดีกว่าแก้
5.จริงๆจะบอกไม่บอกเราก็ต้องเช็คละครับ แต่แนะนำให้เช็คก็ดี เหมือนบริสุทธิ์ใจ แต่เหมือนดาบสองคมหรือเปล่า ทำให้เราชะล่าใจ

มองแค่นี้ก็รู้ละครับว่า0นิสสันยังสู้เจ้าตลาดทั้งสองไม่ได้ แต่มันก็เรื่องเล็กน้อยมากๆ ซึ่งถ้าเป็นผมผมจะไม่ใส่ใจกับเรื่องพวกนี้
ส่วนพวกอู่นอก ร้านนอก ดีๆมันมีเยอะครับ หลายๆคนยังติด0คงเปลี่ยนความคิดกันยาก
ขอบคุณที่เอาประสบการณ์ดีๆมาแชร์ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ได้ความรู้

อู่เดิมที่เอานาวาร่าไปยกคลัชท์ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ "ค่าล้างผงเบรค" นี่ล่ะรายการเชือดคุณแล้ว เตือนไว้เลยนะครับอนาคตมีแววเลือดสาดสูง
คนละอู่ค่ะ อันนี้เป็นไทรพลัส แต่อันนั้นเป็นอู่ที่ไม่ได้มีแบรนด์อะไร
ราคา 300 ถามว่าแพงมั้ย คำตอบคือไม่รู้ แต่เราจะดูเวลาเขาทำว่ามันยากง่ายขนาดใหนค่ะ อันนี้เห็นเขาต้องเคาะห์เอาเบรคหลังออก แล้วล้าง แล้วก็ใช้เวลาพอสมควร จึงคิดว่า ก็โอเคร ส่วนเพื่อนๆล้างเบรคกันเท่าไร รบกวนแชร์หน่อยค่ะ จะได้หาร้านใหม่ทำ ถ้าร้านนี้ทำแพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2016, 07:56:00 โดย kris-lack »