ผู้เขียน หัวข้อ: รถคุณ ยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ เปลี่ยนกันตอนกี่ กม. หรือกี่ปีครับ  (อ่าน 20409 ครั้ง)

XCHO

• บุคคลทั่วไป
ของผม VIOS 2005 ตอนนี้สั่นเป็นเจ้าเข้าหลังสตาร์ทตอนเช้าและเข้าเกียร์ ติดไฟแดงก็มีอาการให้เพื่อนบนรถถามไถ่ :D
อายุอาณามก็ 5 ปี ขับมา 129,000 โลแล้ว อาการออกที่ 120,000 เป๊ะๆ  หรือว่าขับโหดไปเนี๊ย อยากทราบของคนอื่น หรือยี่ห้ออื่นบ้าง

ช่วยบอก ปี กับ กม. หน่อยนะครับ (เพราะว่าบางคนขับน้อยก็ต้องดูที่ปี ขับเยอะก็ต้องดู กม. ประมาณนี้อ่ะเปล่า???)
เออ ถ้าไม่รบกวนเกินไป ขอค่าใช้จ่ายด้วยก็ดีครับ แชร์ๆ กันนะ

Chariot

Volvo 940 วิ่ง 2 แสนกว่าโล ตอนเพื่อนผมลงเครื่อง2เจ เห็นยางแท่นเครื่องยังวิ้งๆ นิ่มๆ ไม่ขาด แค่มีริ้วรอยตีนกาตามอายุ

เปอร์โยต์อายุ 40 ปี เปลี่ยนแท่นเครื่อง + แท่นเกียร์ 2 ครั้งเอง ครั้งนึงเมื่ออายุ 10 กว่าปี(เจ้าของเก่าว่างั้น) และครั้งที่สองเมื่อ 38 ปี

แถมตอนที่มันขาดแล้ว ก็ยังวิ่งนิ่มเหมือนปกติ แค่มีเสียงดังขึ้นเท่านั้นเอง พอถอดเกียร์ออกถึงรู้ว่ายางแท่นเกียร์เสีย

แต่สำหรับรถญี่ปุ่นไม่รู้ว่าอายุการใช้งานเท่ากับรถยุโรปรึป่าวอ่ะครับ มันคงขึ้นอยู่กับสภาพการขับขี่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
แต่รถสมัยนี้หนอ ความทนทานยิ่งลดน้อยลงทุกที(บางกรณีนะครับ) สงสัยบริษัทผู้ผลิตคงกลัวจะขายอะไหล่ไม่ได้แหง่เลย

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
ที่บ้านมีวีออสปลายปี 03 ครับ วิ่งมา 14x,xxx แล้ว ก็สั่นนะครับ แต่ยางรองแท่นเครื่องก็ยังไม่หมดอายุแหะ อยากเสียตังอยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีให้เสียนี่สิ -*-  เท่าที่อ่านๆ ใน vios-club ซักแสนกว่าๆ หรือ 5 ปีก็เปลี่ยนกันไปเยอะแล้วล่ะครับ ส่วนยางรองแท่นเกียร์นี่ไม่รู้ครับ

อ้อ แล้วก็ช่วงนี้วีออสรุ่นแรกๆ วิ่งแสนกว่าๆ นี่จะเริ่มมีอาการยางหุ้มเพลาฉีกกันเยอะแ้ล้ว ดูด้วยนะครับ

ขอถามถึงเรื่องโช้คได้ัมั้ยครับ แหะๆ ยังไงถึงเรียกว่าโช้คหมดหรอครับ? คันนี้แสนสี่ยังไม่เปลี่ยนโช้คเลย แต่ก็ยังไม่มีใครบอกว่าโช้คหมด     อย่างว่าเนาะ อยากเสียตังแต่ไม่มีให้เสีย 5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2010, 01:49:33 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
VIOS ผมปี 04 ก็เปลี่ยนระยะทางประมาณนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ srattha

Jazz 2006 เพิ่งเปลี่ยนยางแท่นเกียร์ไปเมื่อปลายเดือนกุมภานี่เองครับ อายุรวมๆราว 3 ปีกว่าครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

ต้องดูสภาพยางเป็นหลัก ไม่มีกำหนดตายตัว
เพราะขึ้นอยู่กับการใช้งาน บางคนขับแบบรุนแรงกระชาก หรือวิ่งในเมืองความร้อนระบายได้น้อย
อายุของยางแท่นเครื่องก็เสื่องเร็วขึ้น

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
ของผม Civic ES ครบ 7 ปีเต็ม วิ่ง 160000 ยังไม่มีอาการอะไร

ผมว่าขึ้นอยู่กับเส้นทางที่วิ่งว่าเป็นไง ถ้าวิ่งแต่ถนนเรียบๆ ไม่ค่อยเจอหลุมบ่อหรือถนนไม่ดีก็น่าจะใช้ได้ยาวขึ้น

GreenG

150,000 กม. ครับ เพิ่งจะเปลี่ยนเป็นของเทียมครับ