ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งรู้ว่า กล้องติดหน้ารถ เดี๋ยวนี้มีอ๊อฟชั่น เตือนการชนด้านหน้า เตือนออกนอกเลน.  (อ่าน 17260 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ผมเพิ่งลองสั่งมาใช้ดูครับ  เป็นแบบ มี GPS ในตัว ลองใช้อ๊อฟชั่นที่ให้มา
ลองใช้งานได้จริง  ดูแล้วครับ ทีแรกก็งงๆ ว่าทำไมไม่ทำงาน เตือนไปมั่ว  สรุปว่าเราตั้งค่าไม่ถูก
แต่หลังจากทำเป็นแล้ว   ระบบเตือนการออกนอกเลน ทำงานได้จริงครับ ถ้าเราวิ่งออกเลน ทั้งเลนซ้าย และเลนขวา เตือนทันที พร้อมมีรูปเส้นจำลองด้วย
กับอีกระบบนึง
ระบบ เตือนเข้าใกล้คันด้านหน้า  ตัวนี้เตือน ตั้งแต่ระยะประมาณ 3-5 เมตร  ถ้าเราเข้าใกล้มาก จะเตือนถี่ขึ้นครับ  แต่ไม่เบรคให้นะครับ 5555
โดยรวมถือว่าแฮปปี้มากว่า กับกล้องราคา หลัก 3  พันกว่าบาท ได้อ๊อฟชั่นความคุ้มค่า และชัดอยู่ในระดับดีระดับนึง

ปล.เตือนการออกนอกเลน และเตือนการชนด้านหน้า กลางคืนทำงานไม่เสถียรนะครับ เพราะแสงไม่พอ มันอ่านค่าไม่แม่น ส่วนระบบเตือนการชนคันหน้า  เตือนการชนหน้าตรงแบบปาร์เจโร่ตัวใหม่นะครับ  และมอไซต์ จักรยาน ไม่เตือนนะครับ แต่พวกสิ่งกีดขวางใหญ่ ๆ ขนาดเท่ารถยนต์ เช่นรั้วบ้าน ตีก  พวกนี้ ระบบก็เตือนได้เหมือกันครับ 

----------------------
ตัวที่ผมซื้อ อ๊อฟชั่นที่ให้มา ดังนี้ครับ
รองรับ ADAS
- LDWS – ระบบเตือนการเปลี่ยนเลนส์โดยไม่ตั้งใจ (Lane Departure Warning system): เมื่อใดก็ตามที่รถของท่านเริ่มเปลี่ยนเลนส์โดยไม่ตั้งใจ กล้องติดรถยนต์จะส่งเสียงเตือนทันที
- FCWS – ระบบเตือนภัยการปะทะรถคันหน้า(Front Collision Warning system): หากขับใกล้รถคันหน้ามากเกินไป จนอาจเป็นเหตุให้เกิดการชนหรือปะทะกับรถคันหน้า กล้องจะส่งเสียงเตือนคนขับให้รู้ตัวเป็นเวลา 3 วินาที ก่อนที่อุบัติเหตุจะเกิด
- FCMD – ระบบการเตือนรถคันหน้าเคลื่อนที่(Front vehicle Moving Detection): เมื่อรถคันหน้าได้เคลื่อนที่ไปแล้ว ตัวกล้องจะแจ้งเตือนผู้ขับขี่ให้ทราบ
- LLWS – ระบบการเตือนเมื่อมีแสงน้อย (Low light Warning System): ตัวกล้องจะแจ้งเตือนผู้ขับขี่เมื่อตรวจจับได้ว่าสิ่งแวดล้อมขณะนั้นมีแสงน้อยจนเกินไป (เช่น ลืมเปิดไฟรถช่วงเวลากลางคืนเป็นต้น)
- Speed Limit (เตือนเมื่อขับรถเร็วเกินค่าที่กำหนด) สามารถตั้งเตือนได้ที่ความเร็ว 80km/h,100km/h,120km/h, 140km/h
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2016, 11:11:02 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
Pm ราคากับรายละเอียดมาหน่อยครับ กำลังจะหามาแทนเจ้า g1w ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ทำได้ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

แต่เห็น App ใน iPhone ก็มีเหมือนกันครับ แต่ค่า App ก็ค่อนข้างเอาเรื่องเช่นกัน

น่าทำ review มากเลยครับ จะผิดกฏไหมครับนี่ ผมว่าเห็นตัวช่วยในการขับรถที่ปลอดภัยได้ดีมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2016, 11:03:30 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ deathsheep

ทำได้ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

แต่เห็น App ใน iPhone ก็มีเหมือนกันครับ แต่ค่า App ก็ค่อนข้างเอาเรื่องเช่นกัน

น่าทำ review มากเลยครับ จะผิดกฏไหมครับนี่ ผมว่าเห็นตัวช่วยในการขับรถที่ปลอดภัยได้ดีมากเลยครับ

ทำเป็น User review ไม่น่าเป็นไรนะครับ

อยากดูเหมือนกัน :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Stp

คุณสมบัติพวกนี้เราต้องเปิดจอไว้ตลอด ซึ่งบางทีก็กวนสายตาเราเวลาขับรถ

ที่หนักหนาสาหัสคือ อย่าเปิดเสียงเตือน เพราะผมเคยสติแตกกับกล้องพวกนี้มาแล้ว กล้องจะเตือนแทบจะตลอดเวลา เพราะใช้วิธีตรวจจับจากภาพวิดีโอ ไม่ได้ใช้พวกเรดาร์จากตัวรถอันนั้นความแม่นยำสูงกว่า

ถ้าถามผม คุณสมบัติเตือนเส้นเลนถนน กับเตือนชิดคันหน้า อย่าไปสนใจเลยครับ ไม่มีประโยชน์เลย แต่ถ้า GPS ไว้จับความเร็วอันนี้โอเค

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
ใช้ Transcend DrivePro 220 ครับ มี function คล้ายๆกันแบบที่ว่าเนี่ยล่ะครับ แต่ใช้ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่

ออฟไลน์ Stp

ตั้งค่าในเมนู Lane Warning กับ Collision Warning (จำชื่อจริงไม่ได้) ให้กำหนดความเร็วที่จะให้กล้องเริ่มแจ้งเตือน แค่นี้ตัวกล้องจะทำงานเองอัตโนมัติเมื่อถึงความเร็วที่ตั้งไว้เองเลย

ใช้ Transcend DrivePro 220 ครับ มี function คล้ายๆกันแบบที่ว่าเนี่ยล่ะครับ แต่ใช้ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตัวนี้ยังมีเซนเซอร์สั่นแล้วบันทึกอัตโนมัติแบบเอ๋อๆ อยู่ไหมครับ -*-

ผมนี่ปิด G-Sensor ของ DP200 ไปละ แต่เรื่องอื่นก็ดี

ปล. เสียงเตือนนี่ เหมาะสำหรับคนขับทางไกลกันหลับในเหมือนกันนะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พึ่งรู้เหมือนกันนะครับเนี่ย ถือว่าดีเลย
อีกหน่อยน่าจะพัฒนาการทำงานตอนกลางคืนได้ดีขึ้น หรือเปล่า

ออฟไลน์ tsubasa

ผมเพิ่งไปติด transcend drive pro 220 มาเมื่อวานนี้เอง ยังใช้งานไม่คล่อง พนักงานขายเองก็ไม่เก่งหรือชำนาญ ต้องกลับไปแก้ปัญหา

ออกจากร้านมา gps ก็จับสัญญานไม่ได้ ระบบเตือนการชนไม่ทำงาน เตือนออกนอกเลนไม่ทำงาน พนักงานขายบอกมันต้องทำงานร่วมกับ gps พอมันจับ gps ได้ มันก็ไม่เห็นเตือนการชน การออกนอกเลนเลย ค่าต่างๆผมก็เซตแล้ว (เดี๋ยวคงต้องกลับไปที่ร้านอีก )

เท่าที่ลองใช้มา 2 วัน คุณภาพของภาพตอนกลางวันโอเค แต่กลางคืนแย่ ไม่ได้เรื่อง ไม่สมราคา

ออฟไลน์ Stp

ถ้าความเร็ว GPS ไม่ถึงจุดที่ตั้งค่าไว้ ระบบแจ้งเตือนพวกนั้นก็ไม่ทำงานนะครับ ให้ลองเซตค่าในเมนูของตัวกล้องก่อน

ระวังอีกอย่างคือฟิล์มบางยี่ห้อกวนสัญญาณ GPS ทำให้จับได้ช้าหรืออาจรับไม่ได้เลย บางทีวิ่งแต่ในเมืองตึกสูงบังมิดก็จับ GPS ได้ยากเช่นกัน

ผมเพิ่งไปติด transcend drive pro 220 มาเมื่อวานนี้เอง ยังใช้งานไม่คล่อง พนักงานขายเองก็ไม่เก่งหรือชำนาญ ต้องกลับไปแก้ปัญหา

ออกจากร้านมา gps ก็จับสัญญานไม่ได้ ระบบเตือนการชนไม่ทำงาน เตือนออกนอกเลนไม่ทำงาน พนักงานขายบอกมันต้องทำงานร่วมกับ gps พอมันจับ gps ได้ มันก็ไม่เห็นเตือนการชน การออกนอกเลนเลย ค่าต่างๆผมก็เซตแล้ว (เดี๋ยวคงต้องกลับไปที่ร้านอีก )

เท่าที่ลองใช้มา 2 วัน คุณภาพของภาพตอนกลางวันโอเค แต่กลางคืนแย่ ไม่ได้เรื่อง ไม่สมราคา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2016, 08:19:10 โดย Stp »

เตือนออกนอกเลน เตือนการชนด้านหน้า ไม่ต้องมี GPS ก็ทำงานครับ

รีวิวมาแล้วครับ
ภาพอาจไม่นิ่ง เพราะรถวิ่งเร็วหน่อย และ ถนนไม่เรียบ  และอาจเป็นเพราะคนถ่ายมือไม่นิ่งครับ
อาจมีคนพูดนะครับ เป็นเสียงผมเอง กับน้อง เป็นภาษาอีสาน ด้วย อย่าไปสนใจนะครับ ให้ดูทีวีดีโอเลยครับ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
ผมก็ใช้ตัว G90 ครับ ซื้อมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ราคา 2500 ครับ
แต่ยังไม่ได้ลอง option สักอย่างเลยครับ

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
รีวิวมาแล้วครับ
ภาพอาจไม่นิ่ง เพราะรถวิ่งเร็วหน่อย และ ถนนไม่เรียบ  และอาจเป็นเพราะคนถ่ายมือไม่นิ่งครับ
อาจมีคนพูดนะครับ เป็นเสียงผมเอง กับน้อง เป็นภาษาอีสาน ด้วย อย่าไปสนใจนะครับ ให้ดูทีวีดีโอเลยครับ

ใช้ g90 อยู่ เพิ่งรู้ว่ามีแบบนี้ด้วย พรุ่งนี้ต้องลองจิ้มดูบ้างแล้วครับ

ออฟไลน์ Stp

G90 ที่ตรวจเส้นเลน ต้องเป็นสเปคใหม่ G90A นะครับ แถมตัวใหม่นี่ซื้อ GPS เพิ่มได้ด้วย (เห็นราคา 600 บาท)