ผู้เขียน หัวข้อ: i-stop มีทั้งรถเล็ก ถึงppv เมื่อไร d-seg จะมี  (อ่าน 3199 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
เห็นเป็นออฟชั่นที่ eco car-ppv มี และทำให้ co2 ต่ำลง
ส่วน d-seg ตอนนี้ co2 สูงเกิน 150 ถ้ามี i-stop เข้ามา
จะช่วยให้ co2 ลดลง และส่งผลทำให้ราคาขายรวมภาษี
ลดลง แต่เพราะเหตุผลใด แต่ละค่ายจึงไม่ใส่ระบบนี้เข้ามา
เป็นตัวช่วย เครื่องไม่รองรับหรือระบบมันซับซ้อน
One Day.

ออฟไลน์ xman2029

Re: i-stop มีทั้งรถเล็ก ถึงppv เมื่อไร d-seg จะมี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 12:39:43 »
น่าจะใส่แล้ว กดให้ต่ำกว่า 150 ไม่ได้เลยไม่ใส่กันครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: i-stop มีทั้งรถเล็ก ถึงppv เมื่อไร d-seg จะมี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 12:45:18 »
ขนาด Mazda3 ใส่แล้วยังได้ 150 พอดีเลยครับ ยี่ห้ออื่นเครื่อง 2000 หนักกว่า อย่างดีก็ได้ประมาณ 160+ แค่ปรับให้เติม E85 ได้ น่าจะง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 14:29:18 »
ใส่แล้วราคาถูกลงเอาไปปลดล็อกความเร็วได้ก็น่าจะใส่มานะครับ 555

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 14:46:51 »
ถ้าใส่มา แล้วโดยรวมราคารถถูกลงเพราะภาษี ก็น่าใส่ครับ

ถ้าเป็นของ Mazda2 ที่มีตัวเก็บประจุ (iLoop) เพื่อจ่ายไฟให้แอร์ยังเย็นปกตินี่ก็น่าชื่นชมครับ

เคยเช่า Almera มาขับ ติดไฟแดง เครื่องดับ แอร์ร้อนทันที โดนผมปิดระบบทุกรอบ

เพราะสตาร์ทเครื่องใหม่ มันก็เปิดระบบนี้อัตโนมัติ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tumper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 15:03:17 »
honda click 125i ยังมีมาให้เลย...อายเค้าไหม...คิคิ

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 16:25:44 »
honda click 125i ยังมีมาให้เลย...อายเค้าไหม...คิคิ

+1 ฮาฮา
@ngel gunman

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 16:32:08 »
อย่าเลยครับ ระบบแบบนี้ ติดตั้งมาเดียวก็บ่นรำคาน การทำงานของมันมากกว่า ขับในเมือง ปิดระบบการทำงานของมันทุกครั้ง ไม่สนุกแน่

อยากลดค่า co2 ยังมีวิธีอื่นอีกเยอะครับ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 17:55:39 »
อยากให้มีเหมือนกันครับ แต่ขอให้มันฉลาดๆหน่อย
เหยียบเบรคลึกๆค่อยดับ หรือหยุดรถนานเกิน 10-15 วิค่อยดับ เออ กำลังดี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 19:19:17 »
ไม่อยากได้ครับ ถ้าได้ต้องเอาแบบที่ BMW,Mazda ใช้ มีแบตฯอีกลูกโดยเฉพาะคล้าย Hybrid
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 22:23:11 »
ถ้าเอามาแล้วมันช่วยลดได้น้อย(ไม่ได้น้อยไปตามเกณฑ์ของภาษีที่มันจะลดลงได้) เค้าก็คงไม่ใส่มาครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 23:08:02 »
เห็นเป็นออฟชั่นที่ eco car-ppv มี และทำให้ co2 ต่ำลง
ส่วน d-seg ตอนนี้ co2 สูงเกิน 150 ถ้ามี i-stop เข้ามา
จะช่วยให้ co2 ลดลง และส่งผลทำให้ราคาขายรวมภาษี
ลดลง แต่เพราะเหตุผลใด แต่ละค่ายจึงไม่ใส่ระบบนี้เข้ามา
เป็นตัวช่วย เครื่องไม่รองรับหรือระบบมันซับซ้อน

ที่ผมเข้าใจ การวัด CO2 ไม่ได้วัดตอนรถจอดนะครับ  แต่เป็นวัดตอนวิ่งตลอด

ฉะนั้น มี istop มันไม่ได้ช่วยอะไรนะครับ 

แล้วอีกอย่างคือ รถที่จะมีระบบ istop ได้ ต้องลงทุนเพิ่มหลายอย่างทั้ง
ตั้งเพิ่ม energy storage เช่นใช้ supercapacitor หรือใช้ flywheel เพิ่มในการเก็บพลังงาน

เพราะเวลา recover energy เพื่อเอามาใช้ตอน idle stop
ปกติรถจะใช้ energy storage เพิ่ม  ไม่ได้ใช้แบตเตอรี่ลูกหลักอย่างเดียว
ไหนจะยังต้องใช้ start motor ที่ต้องถูกออกแบบมาเพื่อการสตาร์ทรถที่บ่อยขึ้น จำนวนครั้งมากขึ้นอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2016, 23:11:29 โดย bingoman »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 10:31:35 »

ที่ผมเข้าใจ การวัด CO2 ไม่ได้วัดตอนรถจอดนะครับ  แต่เป็นวัดตอนวิ่งตลอด

ฉะนั้น มี istop มันไม่ได้ช่วยอะไรนะครับ 

แล้วอีกอย่างคือ รถที่จะมีระบบ istop ได้ ต้องลงทุนเพิ่มหลายอย่างทั้ง
ตั้งเพิ่ม energy storage เช่นใช้ supercapacitor หรือใช้ flywheel เพิ่มในการเก็บพลังงาน

เพราะเวลา recover energy เพื่อเอามาใช้ตอน idle stop
ปกติรถจะใช้ energy storage เพิ่ม  ไม่ได้ใช้แบตเตอรี่ลูกหลักอย่างเดียว
ไหนจะยังต้องใช้ start motor ที่ต้องถูกออกแบบมาเพื่อการสตาร์ทรถที่บ่อยขึ้น จำนวนครั้งมากขึ้นอีก

เข้าใจผิดนะครับ มีการวัดตอนจอดรถด้วย ลองดูรายละเอียดในเว็บ eco sticker ครับ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 13:29:37 »
ระบบ Auto Start-atop สำหรับผม มันน่ารำคาญครับ
เคยเจอตอนมันดับ ตอนที่เรากำลังจะออกจากซอย หรือตอนที่เราจะออกจากยูเทิร์น น่ากลัวเหมือนกัน
มันไม่เนียนเหมือนพวกไฮบริดที่เป็นเบนซิน เหยียบเป็นมา ต่อให้ระบบน้ำมันดับไปแล้ว แต่ไฟฟ้ามาแทนได้ดีและน้ำมันเข้ามาเสริมได้แนบเนียนมาก ;)

ส่วนไฮบริดดีเซล ผมไม่เคยขับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 13:40:31 »
มีแล้วมันดีหรอครับ ของ mazda ยังไม่เคยใช้ แต่ของ nissan นี่ ต้องปิดทิ้งครับ

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 15:10:38 »
มีแล้วในรุ่น hybrid ไงครับ

ออฟไลน์ oak63

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 16:35:22 »
เดี๋ยวรุ่นใหม่ออกมาก็คงมีแหละครับ มันน่าจะเป็นฟังก์ชั่นพื้นฐานรถยุคปัจจุบันได้แล้วนะ ประหยัดดี

ขับ cx-5 ผมก็ใช้ตลอดนะ เวลาติดไฟแดง มีปิดบ้างเวลารถติดมากๆ
i-stop ของ cx-5 จะทำงานเมื่อมีไฟในระบบเพียงพอ พวงมาลัยต้องตรง ต้องเหยียบเบรคให้ลึกเครื่องถึงจะดับ
ถ้าเลี้ยวจอดรอยูเทิร์น หรือเหยียบเบรคไม่สุด เครื่องไม่ดับครับ ไม่ทราบว่า i-stopรถรุ่นอื่นๆเป็นไงบ้างครับ การทำงานเหมือนกันไหมครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 16:38:19 »
อยากระบบได้ตัดการทำงานของลูกสูบออกไปมากกว่าครับ จาก 4 เหลือ 1  :D :D :D :D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 10:29:45 »
อยากให้มี แต่แบบมีปุ่มกดให้ปิดได้ตลอด ไม่ใช่ต้องกดทุกครั้งที่สตาร์ท เพราะ ไม่ชอบมากๆครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0