ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนโช๊คและสปริง Ford Tierra  (อ่าน 1463 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
จะเปลี่ยนโช๊คและสปริง Ford Tierra
« เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 23:45:48 »
ถามสั้นๆเลยครับรถผม Ford Tierra 1.6 ช่วงล่างเดิมทั้งคัน + LPG แคปซูล 58 ลิตร

ตอนนี้ โช๊คหน้ารั่ว สปริงหลังทรุด

ไหนๆก็ทำแล้ว อยากขับช้าๆสบายๆ นุ่มๆ
และอยากหนึบๆ แน่นๆเหมือนเดิมตอนขับเร็วๆ แต่เพิ่มความนุ่มลงไปสักนิด (ถ้าเป็นไปได้) และห้ามกระเด้ง แบบลงหลุมแล้วดิ้นหลายๆรอบแล้วหยุดเด็ดขาด

ไม่ทราบว่าสปริง H&R + Monroe Original โอเคไหมครับ

หรือผมควรจะลงของเดิมโรงงานดีครับ

เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: จะเปลี่ยนโช๊คและสปริง Ford Tierra
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 09:16:55 »
เดิมๆ ก็ดีในแบบของมัน สมราคา มาตรฐานฟอร์ดครับ  :D
ผมเช็คราคา ร้านในย่านวรจักร FoMoCo ราคา 1,xxx ต่อข้างครับ ให้ช่างอู่ใส่ ค่าแรง 400

ถ้าเงินเหลือ อยากได้ความรู้สึกที่แตกต่างไป  H&R + Monroe Original ต้องลองครับ

เห็นเพื่อนเฟียสต้า ใส่มา หมื่นปลายๆ ถึง2หมื่นนี่แหละครับ ต้องเช็คราคาที่ร้านอีกที  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2016, 11:41:18 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
Re: จะเปลี่ยนโช๊คและสปริง Ford Tierra
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 19:01:08 »
ขอบคุณมากครับคำแนะนำ ตอนนี้ผมใช้วิธีการแบบประหยัดที่สุด คือการเอาโช๊คไปอัดน้ำมันใหม่ให้หนืดขึ้นกว่าเดิมนิดนึง และใช้สปริงเดิมครับ ผลที่ได้คือ ขับประทับใจ แต่ก็ตึงตังขึ้นนิดนึงครับ