ผู้เขียน หัวข้อ: // Update ข้อมูล : Mazda CX-5 Minorchange เตรียมเปิดตัวในไทยเร็วๆนี้ //  (อ่าน 31795 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Mazda CX-5 Minorchange

คาดว่าจะเปิดตัวช่วงปลายกุมภาพันธ์ - ต้นมีนาคมนี้ ก่อนงาน MotorShow 2016 จะเริ่มขึ้น
รายละเอียดรุ่นย่อยเบื้องต้นจะมีด้วยกัน 2 เครื่องยนต์ คือ เบนซิน 2.0 Skyactiv-G
และ ดีเซล 2.2 Skyactiv-D โดยยกเลิกเครื่องยนต์เบนซิน 2.5 ลิตรออกไป

2.0 Skyactiv-G รหัส PE-VPS 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว 1,997 ซีซี
กระบอกสูบ x ช่วงชัก 83.5 x 91.2 มิลลิเมตร อัตราส่วนกำลังอัด 14.0 : 1
ฉีดจ่ายเชื้อเพลิงแบบฉีดตรงเข้าห้องเผาไหม้ DISI (Direct Injection
Spark Ignition) พร้อมระบบแปรผันวาล์วที่หัวแคมชาฟท์ ทั้งฝั่งไอดีและ
ไอเสีย Dual S-VT (Dual Sequential Valve Timing)

กำลังสูงสุด 165 แรงม้า (PS) ที่ 6,000 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด 210 นิวตันเมตร ที่รอบเครื่องยนต์ 4,000 รอบ/นาที

2.2 Skyactiv-D รหัส SH-VPTS 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว 2,191 ซีซี
กระบอกสูบ x ช่วงชัก 86.0 x 94.3 มิลลิเมตร อัตราส่วนกำลังอัด 14.0 : 1
จ่ายเชื้อเพลิงแบบฉีดตรงเข้าห้องเผาไหม้ Direct Ingection
พร้อม ระบบแปรผันวาล์วที่หัวแคมชาฟท์ทั้งฝั่งไอดีและไอเสีย VVL

กำลังสูงสุด 175 แรงม้า (PS) ที่ 4,500 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด 420 นิวตันเมตร ที่รอบเครื่องยนต์ 2,000 รอบ/นาที

แบ่งออกเป็น 2 เครื่องยนต์ 4 รุ่นย่อย

เบนซิน Gasoline

- 2.0 Core 2WD
- 2.0 High 2WD

ดีเซล Diesel

- 2.2 XDL 2WD
- 2.2 XDL 4WD

ก่อนหน้าเวอร์ชั่นไทยเปิดตัวเร็วๆนี้ มีภาพ CX-5 Minorchange ที่ขายในญี่ปุ่น
มาให้ชมกันก่อนครับต้องรอลุ้นว่ารอบนี้จะมีสีแดงมาขายในบ้านเราหรือไม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2016, 15:47:57 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

สงสัยจะลด 2.2diesel 2wd มาพอๆ กับ 2.5 ตัวเก่า ดีเลยครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ดูจะเอาจริงกับเครื่องดีเซล

ออฟไลน์ rotaryman

:-*ชอบมาก....ตัวท๊อปมีซันรูฟไหมครับ เห็นดูคลิ๊ปในยูทูปมีมาด้วย

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ดูสวยและหรูขึ้นครับ แอบเสียดายตัว 2.5 ขอให้ปรับปรุงเรื่องการเก็บเสียง(อย่างน้อยให้เท่า CX-3) และเพิ่มออปชั่นที่ไม่มีให้มาครบๆนะครับ เชียร์ครับเชียร์

ออฟไลน์ FyGI

ดูดีขึ้นเยอะมาก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ดูดีมากเลย ในที่สุด 2.2d 2wd ก็มา รอผ่อนน้อง 2 หมดก่อนน่ะครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
ดูเนียนตาดี

ขอราคาเดิมหรือต่ำกว่าจะเยี่ยมเลยครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ O_o"

รอตัวนี้ ไม่รู้จะมีโอกาศเข้าไทยรึเปล่า

ออฟไลน์ choomodify

เบาะดำ น่าจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

สวยมากครับ

ออฟไลน์ CNX

Diesel 2.2 แรงบิด 420NM @ 2000rpm  ::)
กำลังเหลือๆ น่าคบมากครับ  ::)

2.2XDL 2WD ในฝันผมเลย  8)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ belkw202

กลัวอย่างเดียวคืออีกหน่อยจะมีปัญหากับอะไหล่ของ 2.5 เบนซิน  :'(
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เบาะหลังยังชันอยู่ เฮ่อ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ sk-non

จะได้หน้าจอแอร์ไหมนิ

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
เสียดายตัว2.5 ล้อ19" ตอนไปลองชอบมาก กะว่าจะสอยมาซักคันในอีก2ปีข้างหน้า  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ tsubasa

วิทยุ แอร์ ดูดีขึ้น
เบาะหน้า อยากได้ไฟฟ้าคู่หน้าทุกรุ่น ( ของเดิมไม่แน่ใจว่า 2 ด้านหรือป่าว )
เบาะหลัง อยากให้ปรับเอนได้บ้างจะดีมาก เพราะของเดิมตั้งชัน นั่งไม่สบาย
ระบบความปลอดภัยต่างๆ อย่าให้น้อยหน้า cx 3 นะครับ
cruise control จำได้ว่าของเดิมมันมีอยู่มั้ง ตัว mc ก็ขอให้มีเหมือนเดิมนะครับ

ออฟไลน์ winit2014

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
รอดูตัวเลข 0-100 ของ  2.2 2WD ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Impulse

อยากรุ้เรื่อง CX4 มากกว่า แต่ต่อให้มีความทเป็นไปได้ที่จะมาทาง Mazda ก็คงไม่พูดง่ายๆแน่  :'(

ออฟไลน์ PREM

รอดูตัวเลข 0-100 ของ  2.2 2WD ครับ

กลัวว่าล้อจะฟรีทิ้งตอนออกตัวจนช้ากว่า AWD น่ะสิครับ

กลัวอย่างเดียวคืออีกหน่อยจะมีปัญหากับอะไหล่ของ 2.5 เบนซิน  :'(

นั่นสิครับ กลายเป็น rare item ไปแล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
รอตัวนี้ ไม่รู้จะมีโอกาศเข้าไทยรึเปล่า

ผมก็ลุ้นรุ่นนี้เหมือนกัน ถ้ามานะ จะดีมากกกกกกกกกกกกกกก
ทำราคา 1.1-1.5 ล้านบาท ขายได้แน่นอน ผมคนนึงหละ อยากได้มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2016, 13:45:54 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ yourturle

ไม่น้อยหน้า cx3ล่ะ
One Day.

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
cx5-อยากได้จัง  :-*
มองทีไรก็สวย ผมว่าขนาดกำลังดี ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ กำลังดี
จอฝังในดูดีกว่าไอแพดตั้งบนคอนโซลอีก

ผมก็ลุ้นรุ่นนี้เหมือนกัน ถ้ามานะ จะดีมากกกกกกกกกกกกกกก
ทำราคา 1.1-1.5 ล้านบาท ขายได้แน่นอน ผมคนนึงหละ อยากได้มาก
มันเป็นรถที่ถูกสเปคผมมาก wagon เบนซิน Na แรงๆ (ขอตัว2.5นะ)
น่าเอามานะเอาม่ดามใจกับคนอกหักจาก Levorg แหม๋ พี่เล่นตั้งราคาไม่เกรงใจ Volvo BMW odyssey  เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2016, 13:45:37 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ O_o"

มันเป็นรถที่ถูกสเปคผมมาก wagon เบนซิน Na แรงๆ (ขอตัว2.5นะ)
น่าเอามานะเอาม่ดามใจกับคนอกหักจาก Levorg แหม๋ พี่เล่นตั้งราคาไม่เกรงใจ Volvo BMW odyssey  เลย

ถ้าวางเครื่อง 2.5 ตัวเดียว ที่ถอดออกจาก CX-5 มาลงมาขายจะไหวมั้ย คงไม่มีใครถามหาเครื่อง 2.2 หรือ 2.0 นะ

ออฟไลน์ ps000000

พี่ท่าน Quote รูปกันซ้ำๆ แบนด์วิทธผมหมดเลย อิๆ

ผมว่า C-SUV ไม่มีใครได้ยอดชนะ CRV ได้ ในระยะยาว

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
2.2 D มี 2WD กับ 4WD
อยากสอบถามว่า 4WD คงเป็นตัวท็อปสุด เราสามารถสลับขับ2 ขับ4 ได้มั้ยครับ

ถ้าวางเครื่อง 2.5 ตัวเดียว ที่ถอดออกจาก CX-5 มาลงมาขายจะไหวมั้ย คงไม่มีใครถามหาเครื่อง 2.2 หรือ 2.0 นะ

ก็ดีนะครับจะได้ตัดภาระ ซ้ำซ้อน ไปเลยถ้าวาง 2.0 มันจะทับทั้ง Mazda 3 CX3 CX5 ถ้าวาง 2.5 ก็จบดี ไม่ทับใคร
แต่พอขายได้ 2 ปี แล้วเกิดขายดีจนมี Civic Touring 1.8 Cross Country มาตัดราคาตอนนั้นอาจจะถึงคราวพิจรณาว่า 2.0 มาสู้ก็ดีเหมือนกัน

2.2 D มี 2WD กับ 4WD
อยากสอบถามว่า 4WD คงเป็นตัวท็อปสุด เราสามารถสลับขับ2 ขับ4 ได้มั้ยครับ

มันเป็น AWD แบบไม่ใช่ Fulltime ครับส่วนใหญ่ขับ 2 พอมีอาการ ฟรี เกิดขึ้นถึงเปลี่ยนมาขับ 4 ไม่เหมือนของ Subaru นะ

promt

• บุคคลทั่วไป
2.2 XDL 2WD รอราคา