ผู้เขียน หัวข้อ: ผมผิดเหรอที่กดแตรใส่เขา  (อ่าน 5510 ครั้ง)

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
ผมผิดเหรอที่กดแตรใส่เขา
« เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 17:08:26 »
วันนี้ หลังจากรับลูกสาวขึ้นรถ
ผมก็ขับรถตามๆกันเป็นแถวปกติ  พอถึงจังหวะที่ผมต้องเลี้ยวขวาเข้าซอย  คันที่สวนมาเขาเลี้ยวซ้ายเข้าปาดจังหวะผมเข้าไปก่อน ซอยนี้ขนาด 6 เมตร

อันที่จริงผมก็ไม่ค่อยสนใจหรอกก็ขับตามเขาเข้าไป สัก 50 เมตรซอยมันโค้งซ้าย  พอโค้งเสร็จคันหน้าจอด (เหมือนไปข้างหน้าไปไม่ได้) แต่ปรากฏว่า มีชาย(ไม่ร้อยเปอร์เซนต์)ลงจากรถ จาก(ด้านซ้ายหน้า และขวาหลัง)  แล้วเขาก็เปิดไฟกระพริบ  ผมก็รอให้รถที่สวนทางหมด  แล้วก็ถอยให้แซงออกไปได้

พอผมแซงออกไปก็กดแตรเบาๆ สั้นๆ สองที  (ลักษณะทักทายหน่ะครับ  ผมเข้าใจอย่างงั้น)

กลายเป็นว่า คนที่อยู่นอกรถตะโกน "อะไรว่ะ" คนขับก็กดแตรยาวๆ

ขึ้นสิครับ  เซ็งมาก 

หันไปมองหน้าลูก  เออ  อย่าเอาทองไปแลกขี้ดีกว่า 

ถ้ายังเป็นวัยรุ่นคงไม่เหลือล่ะ   ;D

ตกลงผมผิดเหรอ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re:
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 17:13:06 »
เขาคิดว่าคุณด่าเขาครับ  เคสนี้ไม่ต้องทักเลยครับ

แตรรถใช้เมื่อมีเรื่องจำเป็น

ทุกวันนี้อยุ่บนถนนผมเองก็ยังต้องฝึกทำใจร่มๆ มันถึงที่หมายไวกว่าไปมีเรื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2016, 17:17:59 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ akewizard

Re: ผมผิดเหรอที่กดแตรใส่เขา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 17:24:28 »
เรื่องผิดถูก ผมขอไม่พูดถึงก็แล้วกันครับ เพราะผมมองแค่ว่าเป็นเรื่องขัดแย้งกันของการใช้ถนนร่วมกัน

คันหนึ่งไม่พอใจที่ถูกตัดหน้า และจอดขวางในที่ที่ไม่ควรจอด
อันคันหนึ่งไม่พอใจที่ถูกบีบแตรใส่(เบาๆ) เพราะไม่รู้ว่าบีบทำไม

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 17:25:30 »
....อ่านดูก็น่าจะเข้าใจไม่ตรงกัน แตร ไฟสูง ผู้ส่ง ผู้รับอาจไม่คิดเหมือนกัน อุปกรณ์พวกนี้ใช้ตามคู่มือเถอะ
แต่สะกิดใจ ทำไมเราต้องเป็นทอง เขาต้องเป็นขี้
ผมว่าเราขับรถด้วยกัน เราก็มีโอกาส เป็นทั้งขี้ และทองได้เหมือนๆกัน

ไม่มีใครเหนือกว่าใครบนท้องถนน เราใช้ถนนร่วมกัน...มารยาท วินัย น้ำใจ แบ่งปัน ให้เพื่อนร่วมทาง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 17:34:46 »
เรื่องผิดถูก ผมขอไม่พูดถึงก็แล้วกันครับ เพราะผมมองแค่ว่าเป็นเรื่องขัดแย้งกันของการใช้ถนนร่วมกัน

คันหนึ่งไม่พอใจที่ถูกตัดหน้า และจอดขวางในที่ที่ไม่ควรจอด
อันคันหนึ่งไม่พอใจที่ถูกบีบแตรใส่(เบาๆ) เพราะไม่รู้ว่าบีบทำไม

เรื่องปาดหน้า นี่ผมไม่ใส่ใจเลยน่ะ  แต่จอดหน้าตาเฉย คนลงมาเอาของ โดยไม่ให้สัญญาณนี่สิ 

ตัวเราก็ไม่กล้าแซง เพราะซอยแคบ คันหน้าเป็นวีออส ผมเป็นมาสด้าสองตัวแรก  มองไม่เห็นข้างหน้าเลย

มารยาทครับ ควรให้สัญญาณก่อนเข้าจอด  คันหลังจะได้เว้นระยะเพื่อแซง  คนใช้ถนนจริงๆ ควรทำอย่างนี้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 17:36:17 »
....อ่านดูก็น่าจะเข้าใจไม่ตรงกัน แตร ไฟสูง ผู้ส่ง ผู้รับอาจไม่คิดเหมือนกัน อุปกรณ์พวกนี้ใช้ตามคู่มือเถอะ
แต่สะกิดใจ ทำไมเราต้องเป็นทอง เขาต้องเป็นขี้
ผมว่าเราขับรถด้วยกัน เราก็มีโอกาส เป็นทั้งขี้ และทองได้เหมือนๆกัน

ไม่มีใครเหนือกว่าใครบนท้องถนน เราใช้ถนนร่วมกัน...มารยาท วินัย น้ำใจ แบ่งปัน ให้เพื่อนร่วมทาง

ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมจะเป็นทองนี่ครับ  แค่พยายามไม่เป็นขี้ให้คนอื่นคิดถึง ก็แค่นั้น

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 17:37:58 »
จัวหวะแบบนี้เป็นผมก้อบีบสั้นๆ สัก 2 ที เตือนว่าเราจะประกบข้างล่ะนะ ... ก้อเจอพวกเสียสติโดนคนบีบแตรใส่ไม่ได้เคืองอยู่เนืองๆ ... ถือว่ายังดีกว่าไม่บีบแล้วพวกทะเร่อทะร่าออกมาเบียดแล้วกัน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 17:43:41 »

เรื่องปาดหน้า นี่ผมไม่ใส่ใจเลยน่ะ  แต่จอดหน้าตาเฉย คนลงมาเอาของ โดยไม่ให้สัญญาณนี่สิ 

ตัวเราก็ไม่กล้าแซง เพราะซอยแคบ คันหน้าเป็นวีออส ผมเป็นมาสด้าสองตัวแรก  มองไม่เห็นข้างหน้าเลย

มารยาทครับ ควรให้สัญญาณก่อนเข้าจอด  คันหลังจะได้เว้นระยะเพื่อแซง  คนใช้ถนนจริงๆ ควรทำอย่างนี้

อันนี้ผมเข้าใจ Feeling ครับ...
เอาจริงๆ ผมว่ามีไม่น้อยนะ ที่ขับรถแบบไม่เคารพสิทธิ์ของคนอื่น  บางคันนึกอยากจะจอดก็จอดเลย บางคันนึกอยากจะเลี้ยวเข้าซอยก็เบรครถแล้วเลี้ยวมันดื้อๆ ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด บางคันขับช้ามากแต่ดันอยู่ขวาสุด(หมายถึงพวกขับไปเรื่อยๆ ไม่รวมคันที่จะกลับรถหรือเตรียมเลี้ยวขวานะ)

การขับรถบนท้องถนน สิ่งสำคัญเลยคือการสื่อสารกับรถรอบข้าง สัญญาณไฟต่างๆในเมื่อรถมีมาให้ก็ใช้ๆไปเถอะ และใช้ให้ถูกต้องด้วย มันช่วยรถอุบัติเหตและความขัดแย้งบนท้องถนนได้เยอะ
ผมเองเลี้ยวรถแค่ในหมู่บ้านยังต้องเปิดไฟเลี้ยวเลย  เพราะมันก็มีประโยชน์กับคนที่เดินไปเดินมา และได้ฝึกให้เป็นนิสัยด้วย

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 17:51:56 »
ผมว่าไม่ผิดนะ ถึงจะไม่ได้มีเจตนาทักทายก็ตาม  ถ้าเป็นผมคงบีบแตรให้เค้ารู้ว่าไม่ควรจอดแบบนี้  แต่ก็นั้นแหละครับสมัยนี้มันเถื่อนถ้าไม่พร้อมมีเรื่องอย่าบีบแตรเลยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 18:06:22 »
เลี้ยวและจอดโดยไม่คิด อย่าไปหวังว่าเขาจะทำอะไรดีๆได้เลยครับ  กลายเป็นเราเองที่ต้องระวังรถสวน และระวังเขาเปิดประตูออกมาชนรถเราอีก เปิดมาชนรถเราหาว่าขับไม่ดูละมั้ง อย่าไปใส่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 18:07:54 »
ยกเลิกแตรครับ แล้วตะโกน ;D ;D

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 18:41:26 »
มีแค่รถบรรทุกที่เข้าใจเรื่องแบบนี้ล่ะมั๊งครับ

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 18:48:48 »
เคยเจอเหมือนกัน ผมอยู่เลนขวาสุด แล้วฝั่งซ้ายมีกระบะจะเบียดเข้ามา ผมเลยกดแตรเบาๆไป2 ที
พอจังหวะเค้าตีคู่รถผมขึ้นมาได้ เปิดกระจกแล้วทำปากบ่นพรึมพรำ ผมก็นั่งได้แค่คิดในใจ ตรูขับมาเลนของตรูดีๆ
แล้วเมิงจะเบียดเข้ามาสุ่มสี่สุ่มห้า แค่กดแตรเตือนแค่นึ้ ของขึ้น !
Puma PoweR 🐯🐯

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 19:22:29 »
ยกเลิกแตรครับ แล้วตะโกน ;D ;D

มุขนี้น่าลอง  อิอิ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 20:10:43 »
คนบ้ามันเยอะ ไม่จำเป็นไม่บีบแตรไม่ดิ๊ฟไฟ เบื่อพวกรกโลก

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 20:13:21 »
เคสเรื่องจอดรถขวางก็เรื่องนึง ถ้าเอาเรื่องแตร จะบีบเพื่อ? กรณีนี้เป็นผมก็หักออกแล้วขับแบบระวังๆให้พ้นๆไปจบๆกันไป แต่ถ้าอยากมีเรื่องก็จะทำแบบที่คุณทำ เพราะเค้าคงไม่เข้าใจว่าทักทายหรอกครับคนไม่รู้จักกัน

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 20:47:09 »
คนไทย Sensitive เรื่องแตรกะไฟสูงมากครับ ผมก็เป็นแต่ไม่ถึงขนาดทำให้ต้องไปมีเรื่องกับเขา เคยไปปนะเทศอื่นนอนโรงแรมได้ยินเสียงแตรตลอดคืนเลยครับ ทุก10วินาที บางประเทศในภูมิภาคเดียวกันมีแตรบ้างแต่ก็ไปๆจบๆกันไม่มีอะไร แต่บางที่เขาใช้กันน้อยหรือแทบไม่ได้ยินเลย แต่บ้านเรายิงกันตายได้เลยครับอันตรายมาก ผมก็เผลอใช้หลายครั้งเวลาเจอคนที่ขับรถเอาเปรียบเพื่อนร่วมทาง แต่คนข้างๆก็เตือนหยิกหูแทบขาดเพราะเขาเป็นห่วง ก็ไม่รู้เหมือนกันครับต้องแก้โดยเราต้องอดทนและยอมต่อไปรึเปล่า. แต่ถ้ามีคนสำคัญมาด้วยอย่าเสี่ยงเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 20:55:45 »
ผมว่าคนไทยงี่เง่าเรื่องแตรนะ

คือจริงๆ ถ้าไม่ใช่บีบยาวๆ จงใจกดค้างเพื่อกวน(ว่าที่)คู่กรณีจริงๆ มันมีวิธีใช้ให้ปลอดภัยหลายลักษณะมาก

โดยเฉพาะบางครั้งที่รถด้านหน้า/ข้าง เจอจุดอับสายตาแล้วมาเบียดโดยไม่จงใจ ก็บีบเตือนได้
และอีกอย่าง ก็คือ ทางข้าม/ทางแยก ที่อาจจะเป็นจุดอับสายตา/ติดรถจอด/ติดต้นไม้ ผมก็บีบนานนิดๆ เพื่อเตือนเลย

จะไม่ค่อยใช้ก็ต่อเมื่อเป็นกลางคืนเมื่อใช้สัญญาณไฟแล้วเห็นชัดเจน
แต่กับคนไทย พอบีบแตร หลายคนนี่ปฏิกิริยาราวกับผมไปเหยียบเท้าผู้มีพระคุณเลยครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 21:27:14 »
สถานะการณ์ตอนนั้น จขกท.ก็แซงออกมาได้แล้วการแบบแตรมันก็คงเหมือนการไปว่าหรือตำหนิเขานั่นแหละครับ คนได้ยินคงไม่คิดว่าเป็นสัญญานทางจราจรหรือการทักทายแน่ๆ

ไม่ขอพูดถึงการขับขี่ของอีกฝ่ายนะครับ เพราะบ้านเราคนขับรถลักษณะแบบนี้จนถึงขั้นเกรียนบนถนนมันเยอะจริงๆ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 21:58:35 »
อากาศริมฝั่ง กับอากาศนอกฝั่ง มักไม่เหมือนกันครับ
อย่าไปใส่ใจ จบ
One Day.

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 22:04:53 »
เป็นผมก็บีบ ไม่ได้ทักนะ บีบให้รู้ว่าเรามาและนะ เรามีตัวตนนะ เราอยุ่ตรงนี้ ระวังเรานะ 555

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 22:33:02 »
คนยุคนี้ ได้ยินเสียงแตรไม่ได้ ใช้เมื่อจำเป็น

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 22:40:11 »
ยุคนี้ แตรคือตัวก่อสงครามได้นะครับ น่ากลัว  :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 01:25:09 »
บ้านนี้เมืองนี้แตรห้ามใช้ สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ ninekao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 08:09:05 »
เจอบ่อยเหมือนกันครับ ลักษณะที่ว่าเราบีบแตรใส่เพื่อเตือนเค้า เช่น  อย่าเพิ่งออก หรือออกมาตัดหน้าเรา
พวกนี้เค้าก็จะบีบแตรกลับทันที่ เหมือนไม่พอใจ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 08:25:15 »
.....ก็ทำแบบผมซิครับ  ใช้แตรเฉพาะ พวกหมา แมว... กับรถ  ไม่ว่า มอเตอร์ไซด์ รถยนต์ ผมไม่เคยกดแตร ดริฟไฟ ทั้งขอทาง ขอบคุณ  ถ้าไปไม่ได้ ผมก็จะคลานตามไปเรื่อย ๆ...

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:08:41 »
บ้านนี้เมืองนี้แตรห้ามใช้ สุดยอดจริงๆ

ผมเห็นด้วยครับ คนเดี๋ยวนี้เพี๊ยนอะไรกันนักหนา

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:10:14 »
เคยเพวกที่บีบแตรสั้นๆเบาเตือนแล้วคลั่งเหมือนกัน แต่ผมก็จะไม่หยุดที่จะใช้แตรเตือนเวลามีเหตุให้ต้องระวังหรือมีอันตรายกำลังเข้ามาหา  :-X พวกที่ได้ยินแตรแล้วคลั่งหวังว่าจะเก่งเหมือนตอนอยู่ในรถนะ ไม่ใช่ลงมาแล้วหงอยไม่กล้าแม้แต่จะเปิดประตู  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:11:36 »
ปกติผมก็ใช้แตรเคาะ 2 ครั้ง ประจำ เบาๆ ด้วย เวลาต้องเตือนคนอื่น เพราะดีกว่าไม่เตือนแล้วชนขึ้นมา

แต่เคสนี้ ผมว่า "วัวสันหลังหวะ"

คือตัวเอง รู้ว่าจอดตรงเลยหัวโค้ง แล้วคิดว่าคนอื่นต้องด่าแน่ๆ รอกุแป๊ป กุจะไปแล้ว อ้าว มึงบีบแตรทำไม ด่ากุใช่ไหม! //กดค้าง...

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 09:13:17 »
ผมไว้กดเตือน รถ u-turn หรือรถกับลงเปลี่ยนเลน  ถ้าเรามาเร็วแล้วเบรคไม่ทันนะ

บางทีเราอยู่มุมอับ มองไม่เห็นจริงๆ ก็ต้องกดแตร  เดียวจะโดนชนแบบ bm ที่นักร้องโดนชนตาย