ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับศูนย์บริการของ Mazda กับ Honda หน่อยครับ  (อ่าน 5932 ครั้ง)

ออฟไลน์ pobsqure

• Newbie
  • *
คือตอนแรกผมเล็งไว้ว่าจะซื้อ Mazda 2 แต่พอนั่งอ่านๆ เกี่ยวกับพวกศูนย์ดู เค้าว่ากันว่าสมมุติถ้ารถชนต้องรอ อะไหล่นาน

ซึ่งผมเป็นมือใหม่ กลัวว่าจะขับไปชนนู่น ชนนี่ หรือไม่ก็ชนรถด้วยกันเลย  :'( จะต้องรอเคลมนาน

จึงหันไปมองทางฝั่ง Honda เป็นตัว Honda Jazz เพราะเค้าบอกว่า เป็นรถตลาด อะไหล่เยอะ เวลาชนน่าจะไม่ต้องรออะไหล่นาน

อยากถามว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ แล้วผมเลือก Jazz S AT แทน Mazda 2 ตัว high นี่ผมคิดถูกแล้วใช่ไหมครับ 555 รถคันแรก คิดไม่ตกจริงๆ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
ผมเคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อ รออะไร ศูนย์บริการผมว่าไม่ต่าง

ต่างตรง ฮอนด้ามีข้าวกินทุกศูนย์ มาสด้ามีข้าวเป็นบางศูนย์

อย่าคิดมากครับ ชอบคันไหนไปคันนั้น

ผมเคยใช้ฮอนด้า เข้าศูนย์เเค่ 2หมื่น กม ก็ไม่เข้าอีกเลย เข้าครั้งเเรก บอกอย่าล้างรถมันก็ล้าง รถสีดำเต็มไปด้วยขนเเมว มันไม่รับผิดชอบ มันบอกเป็นมาก่อนเข้าศูนย์มัน ผมต้องไปเสียเวลาเสียเงินเอง

อีกครั้ง เสียงใต้เครื่องดัง มันหาไม่เจอ บอกว่าปกติ ต้องให้ผมไปขึ้นหอยหาเอง

เหตุการณ์เหล่านี้ ผมบอกได้เเค่ว่า ไม่มีฮอนด้าในบ้านผมอีกแล้ว

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
ฮอนด้าบางศูนย์ก็ดี บางศูนย์ก็แย่ ต้องดูแถวบ้านเองครับว่าดีไหม
แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้ อู่นอกยังบ่น นโยบายอะไหล่ เบิกศูนย์ยาก หรือเบิกไม่ได้เลย
ทั้งในกทม. และตจว. อันนี้เจอมากะตัว ตอน ธค58-วันนี้ ยังเป็นอยู่

แต่ถ้าเข้าศูนย์อยู่แล้ว ฮอนด้าน่าจะมีตัวเลือกดีกว่า อยู่ดี

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ทั่วไปถ้าไม่รุนแรงก็ 2-4 สัปดาห์พอๆ กันครับ แต่ถ้าต้องเบิกอะไหล่เยอะก็นานเหมือนกัน

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
อะไหล่เร็วหรือนาน  ผมว่าพอๆกันน่ะ โคมไฟตัดหมอกของ แอคคอร์ด รอเดือนกว่าๆ เหมือนกันน่ะ

แต่ตัดหมอกมาสด้าสองตัวแรก ในศูนย์ที่เข้ามีให้เลย  แต่เคยเคลมกล่องคุมรีโมตเซนทรัลล๊อก ต้องรออยู่เกือบสามเดือนเพราะต้องสั่งจากญี่ปุ่น

ออฟไลน์ bobsan

ศูนย์ฮอนด้าหลังๆรับรถที่มีมากขึ้นไม่ค่อยทันครับ พนักงานไม่ค่อยง้อลูกค้า สู้พี่โตหรืออีซูสุไม่ได้

ส่วนมาสด้าเดี๋ยวนี้เริ่มพัฒนาเข้าใกล้ฮอนด้าแล้วครับ แต่อะไหล่รอนานกว่านิดนึงครับ

ออฟไลน์ yourturle

เป็นผมเลือกรถที่ชอบ
เรื่องศูนยรอง

ใช้โตต้ายังเคยรอ 2-3week ขึ้นอยู่ว่าชนตำแหน่งไหนมากกว่า
One Day.

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ที่บ้านใช้บริการ ฮอนด้า วอง ลาดพร้าว ครับ

รถใหม่เพิ่งซื้อ (Mobilio 2015) หรือเก่า (CR-V G1 1998) แทบไม่เคยต้องรอนาน มาตรฐาน คือ ราว 2-3 วัน แล้วแต่รายการซ่อม

แต่ทั้งนี้ อาจเป็นเพราะ รถที่บ้านไม่เคยชนหนัก หรือซ่อมใหญ่ เนื่องจาก เป็นอะไรนิดหน่อย ก็รีบเอาเข้าศูนย์
(แบบว่าเจียมตัว ว่าเป็นคนไม่ถนัดเรื่องรถครับ)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คือตอนแรกผมเล็งไว้ว่าจะซื้อ Mazda 2 แต่พอนั่งอ่านๆ เกี่ยวกับพวกศูนย์ดู เค้าว่ากันว่าสมมุติถ้ารถชนต้องรอ อะไหล่นาน

ซึ่งผมเป็นมือใหม่ กลัวว่าจะขับไปชนนู่น ชนนี่ หรือไม่ก็ชนรถด้วยกันเลย  :'( จะต้องรอเคลมนาน

จึงหันไปมองทางฝั่ง Honda เป็นตัว Honda Jazz เพราะเค้าบอกว่า เป็นรถตลาด อะไหล่เยอะ เวลาชนน่าจะไม่ต้องรออะไหล่นาน

อยากถามว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ แล้วผมเลือก Jazz S AT แทน Mazda 2 ตัว high นี่ผมคิดถูกแล้วใช่ไหมครับ 555 รถคันแรก คิดไม่ตกจริงๆ

ถ้าผมชอบ Mazda ผมจะซื้อ Mazda และขับให้ระวังมากขึ้นครับ แต่ศูนย์ Mazda ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นครับ

ถ้าชอบ Jazz แล้วค่อยว่ากันอีกที เพราะ Jazz มันก็มีดีในตัวของมันเองอยู่แล้ว

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
0 มาสด้าก็ไม่ได้แย่อะไรมากมายหรอกครับ เข้าเน็ท หากลุ่ม เค้าจะมีแนะนำเลย 0 ไหน บริการดีไม่ดีครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ SM.

ศูนย์ Honda จะดีกว่า Mazda ครับ อันนี้ผมพูดแบบรวมๆนะ ข้าวของต่างๆก็มีมากมาย จากหิว เข้าไปอิ่มได้เลย  ::) ::) ::) ::) ::) สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆก็ครบครัน

แต่จริงๆแล้ว เลือกรถที่ชอบก่อนเถอะครับ ศูนย์ ค่อยไปหาเอา ที่ดีๆก็มี ที่แย่ๆ ก็มี เป็นเหมือนกันทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ muying

ศูนย์ Honda จะดีกว่า Mazda ครับ อันนี้ผมพูดแบบรวมๆนะ ข้าวของต่างๆก็มีมากมาย จากหิว เข้าไปอิ่มได้เลย  ::) ::) ::) ::) ::) สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆก็ครบครัน

แต่จริงๆแล้ว เลือกรถที่ชอบก่อนเถอะครับ ศูนย์ ค่อยไปหาเอา ที่ดีๆก็มี ที่แย่ๆ ก็มี เป็นเหมือนกันทุกยี่ห้อ

ศูนย์มาสด้าที่เชียงใหม่  มีเบาะนวดไฟฟ้าไว้บริการลูกค้าด้วยน่ะครับ  กาแฟเป็นเครื่องอัตโนมัติด้วยน่ะ  อิอิ

ออฟไลน์ Auto

ศูนย์ฮอนด้าหลังๆรับรถที่มีมากขึ้นไม่ค่อยทันครับ พนักงานไม่ค่อยง้อลูกค้า สู้พี่โตหรืออีซูสุไม่ได้

ส่วนมาสด้าเดี๋ยวนี้เริ่มพัฒนาเข้าใกล้ฮอนด้าแล้วครับ แต่อะไหล่รอนานกว่านิดนึงครับ
  ตามนี้ครับ  Honda  ตอนนี้ไม่ดีเหมือนก่อนแล้ว    อีกทั้งเรื่องอะไหล่นอกศูนย์อีก  แต่โดยรวมดีกว่า Mazda     แต่ Mazda  เองก็พัฒนาขึ้นมามากแล้วเช่นกัน
เรื่องอะไหล่ Mazda  ถ้าไม่ชนก็มีรอเหมือนกัน เช่นสายพาน โช๊ค คอมแอร์  สเกิร์ตนี่ตัวร้ายเลยครับ    การเคลมรออะไหล่ไม่ได้รวดเร็ว       
ถ้าเรื่องของกิน   Honda  มีเยอะกว่า  ส่วน Mazda  มีบางศูนย์ที่บริการอาหารชั้นดี  นอกนั้นธรรมดา

สรุป  ถ้ามีรถเป็นคันเดียวของบ้านและจำเป็นต้องใช้รถทุกวัน ไม่มีรถใช้เดือดร้อนมาก ไม่แนะนำ 2 ยี่ห้อนี้ ไปหา TOYOTA  ดีกว่า     แต่โตโยต้าก็มีรอเหมือนกันถ้าชนเกิดอุบัติเหตุแต่อะไหล่ซ่อมทั่วไปไม่เท่าไหร่ยังพอกล้อมแกล้มดีกว่ายี่ห้ออื่น           แต่ถ้าไม่เดือดร้อนจอดรถรอซ่อมได้นั่งรถเมล์ไปทำงานได้    ผมว่าเลือก Mazda  ดีกว่าครับฟิลลิ่งดีกว่า รถโดยรวมรู้สึกดีศูนย์บริการไม่หนีจากยี่ห้ออื่นมากนักกำลังพัฒนาอยู่ครับ

ออฟไลน์ Auto

ศูนย์มาสด้าที่เชียงใหม่  มีเบาะนวดไฟฟ้าไว้บริการลูกค้าด้วยน่ะครับ  กาแฟเป็นเครื่องอัตโนมัติด้วยน่ะ  อิอิ
  ศูนย์โตโยต้านครธนเทพารักษ์  โตโยต้าสุวรรณภูมิก็มีกาแฟอัตโนมัติ  มีที่นอนแต่ไม่มีเบาะนวดไฟฟ้า

ออฟไลน์ muza

ปีนึงตีไปว่า
ขับ 50 อาทิตย์ ซ่อม 2อาทิตย์
เลือกเอาความสุข กับ การใช้งานดีกว่าครับ

สองคันนี้ข้อดี ข้อเสีย ต่างกันชัดเจนมากครับ
handing ช่วงล่าง Mazda มาวิน

ศูนย์มาสด้า ที่แย่กว่าเทียบเป็น เปอร์เซนต์ ไงก็คงเยอะกว่าอยู่แล้ว
แต่ เวปบอร์ด ช่วยเราเลี่ยงไม่เข้าศูนย์พวกนี้ได้นะครับ
^^"

ส่วนราคารถ
ผมมองว่า Jazz หลังหักส่วนลด น่าจะได้ ตัว V at ไปชน กะ
ตัว High ของ Mazda 2 มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ AT

ตอนผมถอยมาสด้า3มาใหม่ๆ ตอนเข้าเข็คระยะผมเข้าไม่ซ้ำศูนย์เลย ทุกหมื่นโลเปลี่ยนที่ใหม่ เพื่อลองดูว่าศูนย์ไหนบริการดี แถวบ้านผมมี4-5ศูนย์รอบๆ ไม่ไกลมากไปมาหมดละครับ ตอนนี้ก็เจอศูนย์ที่ดีที่สุดสำหรับตัวเองแล้วครับ ความแตกต่างกันแต่ละศูนย์คือความละเอียดการให้บริการครับ บอกเลยศูนย์มาสด้าทุกวันนี้ดีขึ้นมาก เคลมอะไหล่ผมรอแค่2วัน

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
พึ่งโดนชนท้ายเมื่อซัก2เดือนที่แล้ว เปลี่ยน ไฟท้ายซ้าย กับ ชิ้นแก้มที่ติดกัน เกิดเหตุที่สัตหีบ
เคลมวิริยะ รออะไหล่อาทิตย์เดียว mazda2 ตัวใหม่  (mazda ตั้งศูนย์กระจายอะไหล่ใหญ่
ใหม่ที่บางนา เปิดตอนต้นปีครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
0นี่แต่ละแบรนด์แทบจะไม่ต่างกันมากนะครับ
อยู่ที่ความเอาใจใส่ในการแก้ไขปัญหามากกว่า การเคลม ง่ายหรือยาก ยื้อหรือเปล่า เล่นแง่หรือเปล่า
ถ้ามาสด้าไม่เป็นก็เล่นได้สบายครับ ส่วนอะไหล่นี่แล้วแต่ว่าตัวไหน รถหลายๆคันของเจ้าตลอดรอมานานโขก็มีครับ

ออฟไลน์ Volta

เรื่องศูนย์ ผมว่าฮอนด้าจะดีกว่าในเรื่องการรับรองครับ เช่นพวกน้ำ ขนม มุมพักสบายๆเหมือนไปนั่งอยู่บ้าน
แต่ถ้าเรื่องการซ่อม ความเก่งของช่าง ผมว่าเท่าๆกับยี่ห้ออื่นทั่วไป คือวิเคราะห์ปัญหาไม่จบ และเสนอการเปลี่ยนมากกว่าซ่อม
ส่วนเรื่องซ่อมสีและตัวถัง ฮอนด้าไม่ได้เรื่องครับ งานซ่อมสีแย่กว่าอู่เสียอีก ใช้บริการซ่อมสีของฮอนด้าไม่ประทับใจครับ

ส่วนมาสด้าเท่าที่น้องสาวใช้มาสด้า 2 มา 3 ปี ก็ไม่เห็นบ่นอะไรนะครับ เจอปัญหายากๆก็วิเคราะห์ไม่จบเหมือนกัน
เน้นเปลี่ยนอะไหล่มากกว่าจะซ่อมให้ 

คือผมมองว่า 2 ยี่ห้อนี้มีคนใช้เยอะ ความหลากหลายของอะไหล่ในท้องตลาดก็มีมาก ทั้งของใหม่และของมือสอง
ถ้าไม่อยากเข้าศูนย์ จะเข้าอู่นอก ทั้งสองยี่ห้ออู่นอกก็ซัพพอร์ทได้หมดครับ ทั้งสองยี่ห้อเป็นรถที่ซ่อมง่าย บำรุงรักษาง่าย

สวัสดีทุกๆคนครับ