ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ น้ำมันเครื่อง เบอร์ 30 กับเบอร์ 40 ควรเพิ่มเบอร์หรือใช้เบอร์เดิม ??  (อ่าน 4773 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ตอนนี้ผมใช้ vios เกือบ 100000 กิโลครับ ตอนนี้ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 30 อยู่
อยากจะถามครับว่าเกิน 100000 กิโล จะต้องขยับเป็นเบอร์ 40 หรือไม่ครับ
น้ำมันเครื่องผมวิ่งไป 7000 กิโล พร่องไปประมาณ 1 มิล.
การขับของผมคือในเมือง 60 % นอกเมือง 40 % ขับไม่เกิน 120 มีคิกดาวน์บางเล็กน้อย
น้ำมันเครื่องที่ใช้ตอนนี้คือ วาโวลีน สังเคราะห์ 5w30

บางข้อมูลก็บอกว่า ถ้าน้ำมันเครื่องไม่พร่องมาก ให้ใช้เบอร์เดิมต่อไป
บางข้อมูลก็บอกว่า ถ้าเกิน 100000 กิโล ต้องขยับเบอร์
บางข้อมูลก็บอกว่า ใช้เบอร์เดิมตลอดไปจนเครื่องพัง

ผมไม่รู้จะเชื่อข้อมูลไหนดี ขอความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
จริงๆไม่ต้องครับเครื่องตัวนี้ประเก็นชอบรั้วลองเช็คดูครับใช้เบอร์เดิมได้เลยยิ่งไม่ได้ขับโหดไม่เป็นไรครับ 30 เอาอยู่
ส่วนถ้าอยากเพิ่มจริงๆก็เปลี่ยนได้ครับแต่ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรตามสเป็คเครื่องก็ 30 อยู่แล้ว

ออฟไลน์ kez

ถ้าครบรอบเปลี่ยนถ่าย แล้วยังไม่ต่ำกว่าขีดล่าง ยังไม่ต้องเพิ่มความหนืด

ออฟไลน์ CNX

ใช้เบอร์ 30 เช่นกันครับ ใช้จนตอนนี้ 142,xxx km.
รถLPG น้ำมันเครื่องพร่องหายไป ที่ระยะประมาณ 7,000-10,000km ตลอดเลยครับ ต้องเติมเพิ่ม

เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เมื่อครบระยะ 10-15,000km. กลายเป็นว่าใช้น้ำมันเครื่องไปครั้งละ 4.3-4.5ลิตร
ตอนเติมเพิ่ม ก็ใช้เบอร์ 40 เพราะหาซื้อง่ายในปั๊ม เบอร์30มีขายน้อยกว่าเบอร์ 40
ครั้งหนึ่งได้เติมเพิ่ม แบบดีเซลเข้าไป  (ฉุกเฉิน) ไม่เจอปัญหาอะไรครับ

ชอบเบอร์ 30 ในความลื่นไหลตอนออกตัว ผมขับรถช้า ไม่เกิน120

ถ้าเปลี่ยนไปใช้เบอร์ 40 จะให้ความรู้สึกที่แตกต่างออกไป ตามสเปคความหนึด ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2016, 10:22:42 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ testmaster

40 รักษาเครื่องดีครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ความหนาของน้ำมันเครื่ งยี่ห้อเดียวกันแบบเดียวกัน เบอร์หนากว่าปกป้องดีกว่าแน่นอนครับ ที่อุณหภูมิแบบไทยโดยเฉลี่ยนะครับ

น้ำมันเครื่องหายวัดกำลังอัดดูครับ ว่าสูบหลวมรึเปล่า จะว่าไปถ้าฟังเสียงเป็นก็บอกได้ว่าสูบหลวมครับ.ไม่เป็นก็ให้ช่างผู้ชำนาญตรวจสอบ

ส่วนใหญ่ที่หาย มักจะเกิดจากซีลก้านวาวล์ที่เสื่อมสภาพมากกว่าครับ ถ้าไม่โทรมเครื่องมากไปสูบไม่หลวมครับ ผนังสูบเป็นรอย ลูกเบี้ยว shafts bearings สึกหรอมาก มันก็ไม่ทำให้น้ำมันหายครับ ผมเคยไปดูดขาแกะเครื่องที่เจ้าของไปตั้งวาวล์ สภาพเสื่อสูบนี่เยินมาก ลูกเบี้ยวสึก แต่น้ำมันเครื่องไม่หายก็มีเยอะไปนะครับ แก้ปัญหาให้ถูกจุดครับ

ออฟไลน์ CNX

ความหนาของน้ำมันเครื่ งยี่ห้อเดียวกันแบบเดียวกัน เบอร์หนากว่าปกป้องดีกว่าแน่นอนครับ ที่อุณหภูมิแบบไทยโดยเฉลี่ยนะครับ

น้ำมันเครื่องหายวัดกำลังอัดดูครับ ว่าสูบหลวมรึเปล่า จะว่าไปถ้าฟังเสียงเป็นก็บอกได้ว่าสูบหลวมครับ.ไม่เป็นก็ให้ช่างผู้ชำนาญตรวจสอบ

ส่วนใหญ่ที่หาย มักจะเกิดจากซีลก้านวาวล์ที่เสื่อมสภาพมากกว่าครับ ถ้าไม่โทรมเครื่องมากไปสูบไม่หลวมครับ ผนังสูบเป็นรอย ลูกเบี้ยว shafts bearings สึกหรอมาก มันก็ไม่ทำให้น้ำมันหายครับ ผมเคยไปดูดขาแกะเครื่องที่เจ้าของไปตั้งวาวล์ สภาพเสื่อสูบนี่เยินมาก ลูกเบี้ยวสึก แต่น้ำมันเครื่องไม่หายก็มีเยอะไปนะครับ แก้ปัญหาให้ถูกจุดครับ

ขอบคุณคำแนะนำดีดีจากคุณJaeครับ  ::)

น่าสงสัยเรื่องกำลังอัด รอจะไปเช็คเครื่องยนต์ เช็ควาล์ว ตอนระยะ150,000km ครับ (ตอนนี้ 142,xxxkm.)  :D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Darkart

เบอร์ 40 ย่อมดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ sukhontha

ก็แล้วแต่ว่าคุณจะเชื่อข้อมูลไหน
กินเล็กน้อย  ไม่สนใจก็ย่อมได้  หรืออยากจะเปลี่ยนเบอร์ข้นขึ้น ก็ย่อมได้

แต่ในความเป็นจริงเบอร์เข้ม หล่อลื่นดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ Impulse

ถ้ายี่ห้อเดิมก็ 40 เลยครับถ้ามี 50 ก็เอา 50 ไปเลยครับไม่อืดขึ้นหรอก

ออฟไลน์ pongsakorn11

ใช้40ยาวๆเลยก็ได้คับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
30 หรือ 40 ก็ได้ครับ ไม่ค่อยต่างกันเท่าไร แต่อย่า 50 เชียว รถจะอืดสุดๆ เลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ jubcup

• Newbie
  • *
ถ้าขับเกินแสนโลก้อต้องขยับมาเปนเบอร์ 40 เพราะถ้าต่ำกว่านี้ ฟิล์มจะบางจะไปครับ
ผมแนะนำ ปตท ใช้ดี รถลื่น รถไม่มีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าขับเกินแสนโลก้อต้องขยับมาเปนเบอร์ 40 เพราะถ้าต่ำกว่านี้ ฟิล์มจะบางจะไปครับ
ผมแนะนำ ปตท ใช้ดี รถลื่น รถไม่มีปัญหาอะไรเลย

ตอบอย่างอื่นบ้างก็ได้นะครับ เห็นเชียร์แต่ ปตท. ทุกครั้งที่คุณตอบกระทู้เลย :/
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ nut25784

ถ้าเท้าหนัก 40 เลยคับ  รับรองว่าต่างจาก 30 เยอะ  ยิ่งถ้าอากาศร้อนๆ วิ่งไกลๆ ผมว่า 30 ไม่โอเลย แต่ 40 วิ่งกระจาย  แต่ 30 มันก็ลื่นกว่า เหมาะกับวิ่งในเมือง     แต่ถึงจะในเมืองผมก็ชอบ อารมณ์ของ 40 แม้จะไม่ลื่นเท่า 30  ลองเลย ผมลองมาหลายแบบ เอาที่ชอบเลยคับ