ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเด็กปั๊มถึงเปิดฝาถังน้ำมันก่อนที่จะเดินมาถามเราว่าจะเติมอะไรเท่าไหร่ครับ??  (อ่าน 5839 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สงสัยมานานครับ

เวลาเราจอดรถข้างจุดจ่ายน้ำมัน เราจะบอกเด็กปั๊มว่าจะเติมน้ำมันอะไร เท่าไหร่ รับบัตรเครดิตไหม บลาๆๆ

แต่ทำไมเขามักจะไปเปิดฝาถึงน้ำมันก่อน แล้วค่อยเดินมาถามเราครับ
ทั้งๆที่ถ้าถามเราก่อน แล้วเดินไปเปิดฝาถัง แล้วเอาหัวจ่ายเสียบก็น่าจะง่ายกว่านี่ครับ ไม่ต้องเดินไปเดินมา

บางทีเราอยากถามก่อนว่ารับบัตรเครดิตไหม หากไม่รับก็จะได้ไม่เติม แต่เขาก็มักจะเดินไปรอที่ฝาถัง ถ้าเราไม่เปิดก็จะยืนรออยู่อย่างนั้น
และไม่ว่าผมจะไปที่ไหน ปั๊มทั่วไทย ปั๊มยี่ห้ออะไรก็ตาม ก็จะเป็นแบบนี้ซะส่วนใหญ่ น้อยมาก(ประมาณไม่ถึง 5% แล้วกันครับ)ที่จะเดินมาหาเราก่อน แล้วค่อยไปที่ฝาถัง

มีใครทราบบ้างครับว่าวิธีการนี้ (เปิดฝาถังก่อนค่อยเดินมาถามแล้วก็เดินกลับไปที่ฝาถังใหม่) มีประโยชน์อย่างไรครับ
 :( :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2016, 09:23:21 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
ธุรกิจทุนนิยม
ต้องรีบทำมาหากินก่อนครับ
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ O_o"

ถามเพื่อความแน่ใจครับ ว่าน้ำมันชนิดไหน ถูกต้องมั้ย เติมเท่าไร จะได้ไม่พลาดบ่อยๆ

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่เคยสังเกตุเลย แต่เหมือนเคยเจอทั้ง 2 แบบนะครับ แบบถามก่อนก็เคยเจอ อาจจะขึ้นอยู่กับจังหวะที่เดินมาพอดีหรือเปล่าครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
ธุรกิจทุนนิยม
ต้องรีบทำมาหากินก่อนครับ
ฮี่ ฮี่

เห็นด้วยครับ ผมก็เลยว่าถ้าถามก่อนแล้วไปเปิดฝาถังและเติมจะเร็วกว่าครับ ก็เลยงง

ถามเพื่อความแน่ใจครับ ว่าน้ำมันชนิดไหน ถูกต้องมั้ย เติมเท่าไร จะได้ไม่พลาดบ่อยๆ

ผมก็เลยคิดว่าน่าจะถามก่อนครับ แล้วก็ไปเติม เร็วกว่าด้วยครับ เผื่อเข้าช่องผิดจะได้แนะนำลูกค้าได้ครับว่าเข้าอีกช่อง

ผมไม่เคยสังเกตุเลย แต่เหมือนเคยเจอทั้ง 2 แบบนะครับ แบบถามก่อนก็เคยเจอ อาจจะขึ้นอยู่กับจังหวะที่เดินมาพอดีหรือเปล่าครับ

ที่ผมเจอตลอดคือเดินมาหาผมครับ นึกว่าจะถามก่อน แต่เลี้ยวไปที่ฝาถังและเปิดฝาทันที แล้วก็ย้อนมาถามผมอีกที งงทุกทีครับ
บ้างครั้งผมก็ถามว่า ถ้าพี่ไม่เติมล่ะ น้องจะไม่ต้องเสียเวลาไปปิดฝาถังให้เหรอ น่าจะถามก่อนจะได้ไม่ต้องเหนื่อย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
"บางทีเราอยากถามก่อนว่ารับบัตรเครดิตไหม หากไม่รับก็จะได้ไม่เติม แต่เขาก็มักจะเดินไปรอที่ฝาถัง ถ้าเราไม่เปิดก็จะยืนรออยู่อย่างนั้น
และไม่ว่าผมจะไปที่ไหน ปั๊มทั่วไทย ปั๊มยี่ห้ออะไรก็ตาม ก็จะเป็นแบบนี้ซะส่วนใหญ่ น้อยมาก(ประมาณไม่ถึง 5% แล้วกันครับ)ที่จะเดินมาหาเราก่อน แล้วค่อยไปที่ฝาถัง"

ก็ชัดเจนแล้วนี่ครับ เข้ามาถามแล้วไม่เติม ต้องผูกมัดไว้ก่อน "ต้องเติม" ถ้าไม่เติมก็ลงมาปิดฝาถังเองสิ ชัดเจนแล้ว
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
ถ้าสงสัยขนาดนั้น ถามเด็กปั๊มโดยตรงน่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนมากกว่านะครับ  แต่ถ้าให้เดาก็คงเป็นความเคยชินของแต่ละคนในการเติมน้ำมันมากกว่าครับ เรียกว่าทำไปโดยความเคยชิน ไม่ได้คิดอะไร

ออฟไลน์ Diogo

เอ๋ ตรงกันข้ามกับผมเลย ผมเติม shell กับ บางจาก 95% คือเดินมาถามก่อนถึงไปเติม มีเปิดก่อนแล้วมาถามแค่ 2-3 ครั้งเอง งั้นผมว่ามันขึ้นอยู่กับตัวปั้มด้วนไหมอ่ะครับ แต่ทั้งหมดนี้ก็จะเติมปั้มเดิมๆ shell หอการค้า บางจากพระราม 6

ออฟไลน์ All Spark

• **
ผมนี่เปิดฝาถังรอไว้ก่อนเลย แล้วพุ่งเข้าไปจอดรถ ปรากฏว่าE20 หมด คิ้วขมวดนิดๆ
จะรีบออกรถ เด็กปั้มก็บอกว่าเดี๋ยวปิดฝาถังให้ก่อนครับ รู้สึกดีเลย  :-*

ถ้าสงสัยขนาดนั้น ถามเด็กปั๊มโดยตรงน่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนมากกว่านะครับ  แต่ถ้าให้เดาก็คงเป็นความเคยชินของแต่ละคนในการเติมน้ำมันมากกว่าครับ เรียกว่าทำไปโดยความเคยชิน ไม่ได้คิดอะไร

เคยถามครับ ถามหลายที่ ต่างก็ตอบแบบว่าจำต่อกันมาตามตำนาน ไม่มีใครตอบได้ว่าทำไมถึงทำแบบนี้ครับ ก็เลยอย่างรู้ว่ามีวัตถุประสงค์อะไร (อาจจะบังคับให้เติมกลายๆอย่างที่ว่าครับ)

เอ๋ ตรงกันข้ามกับผมเลย ผมเติม shell กับ บางจาก 95% คือเดินมาถามก่อนถึงไปเติม มีเปิดก่อนแล้วมาถามแค่ 2-3 ครั้งเอง งั้นผมว่ามันขึ้นอยู่กับตัวปั้มด้วนไหมอ่ะครับ แต่ทั้งหมดนี้ก็จะเติมปั้มเดิมๆ shell หอการค้า บางจากพระราม 6

แสดงว่าทางปั๊มได้มีการอบรมพนักงานใหม่ทุกครั้งแน่เลยครับ  :)

ผมนี่เปิดฝาถังรอไว้ก่อนเลย แล้วพุ่งเข้าไปจอดรถ ปรากฏว่าE20 หมด คิ้วขมวดนิดๆ
จะรีบออกรถ เด็กปั้มก็บอกว่าเดี๋ยวปิดฝาถังให้ก่อนครับ รู้สึกดีเลย  :-*

:) :) :)

"บางทีเราอยากถามก่อนว่ารับบัตรเครดิตไหม หากไม่รับก็จะได้ไม่เติม แต่เขาก็มักจะเดินไปรอที่ฝาถัง ถ้าเราไม่เปิดก็จะยืนรออยู่อย่างนั้น
และไม่ว่าผมจะไปที่ไหน ปั๊มทั่วไทย ปั๊มยี่ห้ออะไรก็ตาม ก็จะเป็นแบบนี้ซะส่วนใหญ่ น้อยมาก(ประมาณไม่ถึง 5% แล้วกันครับ)ที่จะเดินมาหาเราก่อน แล้วค่อยไปที่ฝาถัง"

ก็ชัดเจนแล้วนี่ครับ เข้ามาถามแล้วไม่เติม ต้องผูกมัดไว้ก่อน "ต้องเติม" ถ้าไม่เติมก็ลงมาปิดฝาถังเองสิ ชัดเจนแล้ว

ชอบสโลแกนพี่จังครับ  :D ;D :D ;D

ออฟไลน์ ps000000

ไม่เคยเจอ เจอแต่มาคุยกันก่อน

ออฟไลน์ red898

ลองวิเคราะขั้นตอนการทำงานเพื่อลดความผิดพลาด

สิ่งที่สำคัญสุดคือ - ห้ามเติมผิดชนิด

สิ่งที่ต้องทำตั้งแต่จอดรถที่หัวจ่ายจนเอาหัวจ่ายยัดรถ
<1 ถาม ลค> <2 เปิดฝาถัง> <3 ป้อนข้อมูลที่แผงจ่าย+หยิบหัวจ่ายยัดรถ>

เงื่อนไข
- <1>ต้องทำก่อน<3>เป็นธรรมชาติ
- <2>ต้องทำก่อน<3>เป็นธรรมชาติ
- เพื่อลดความผิดพลาดในการทำงาน จึงต้องทำ<1>กับ<3>ให้ต่อเนื่องกันมากที่สุด
- ดังนั้น<2>จึงทำลำดับแรก

ผมว่าแบบนี้นะ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
น่าเป็นความเคยชิน เพื่อความรวดเร็ว
บางครั้งลูกค้าอาจไม่พร้อมที่จะสั่ง ก้มๆเงยๆ ไม่เปิดประตูหรือกระจก

ออฟไลน์ Darkart

เจอแต่เด็กปั้ม มาสอบถามก่อน เติมน้ำมันอะไร เติมกี่บาท แล้วผมค่อยเปิดฝาถังครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
เปิดก่อนหลังผมไม่สน แต่ไม่เข้าใจว่า...ทำไมมันไม่แขวนหรือวางฝาปิดตามที่ที่รถออกแบบมา
มันเล่นปล่อยกระแทกรถจนเป็นรอย และน้ำมันก็โดนสีรถอีก พอเราเอาน้ำมาราดเพื่อล้างหลังมันทำเลอะโดนตัวรถ
ก็หาว่าไม่เป็นไรหรอกพี่เล็กน้อย

กับอีกเรื่องนึงที่มันชอบเถียง รถผมใช้ Fortuner 2.7 เบนซิน เราก็บอกว่าเติมแก๊ส91เต็มถัง
มันก็เถียงหลังชนฝา ว่ารถใหญ่ต้องเติมดีเซล ไม่มีหรอกรถใหญ่เติมเบนซิน ผมไม่กล้าเติมหรอก กลัวพัง
สรุปมันก็ไม่เติมให้เรา กรรม......

ออฟไลน์ yourturle

รีบทำ รีบจบ
แค่ทำงานให้เร็วๆ เสร็จๆ
machine สังคมก้มหน้า มันมากขึ้น

ก็ยังไม่ต้องเปิด จนกว่าจะได้สั่งเด็กปั้มว่าเติมอะไร

แต่ส่วนใหญ่ผม จะลืมเปิดให้ เด็กจะบอกพี่เปิดฝาด้วย
One Day.

pong+

เท่าที่สังเกตุเหมือนเด็กปั๊มเค้าจะเช็คสติกเกอร์ที่ติดกับฝาถังด้านในอ่ะครับว่ากำหนดให้เติมอะไร
อย่างรถผมกำหนด 95 แต่พอผมสั่ง E20 เค้าถามย้ำ 2 รอบว่าเติม E20 เหรอครับ
จากประสบการณ์ที่เคยเจอนะครับ อันนี้ปั๊มบางจาก
ส่วนปั๊ม ปตท เท่าที่เจอมา ไม่สนใจสักแต่ว่าเปิดแล้วเดินมาถาม ผิดประเภทไปจากที่ติดไว้ที่ฝาถังก็ไม่ทักท้วงอะไร

ออฟไลน์ No Trespassing

เจอบ่อยครับ บางครั้งถึงขนาดตะโกนบอกว่าให้ช่วยเปิดฝาถังก็มี

แต่ส่วนใหญ่ผมจะลงไปบอกเด็กว่าไม่ต้อง เดี๋ยวพี่เปิดเอง จะได้ดูว่าเติมน้ำมันถูกชนิดหรือเปล่า + กด Reset หัวจ่ายหรือไม่

ต่อให้พาสาวนั่งไปด้วย เวลาเติมน้ำมันก็ต้องลงไปดูเองเหมือนกัน เวลาขึ้นรถมาก็สอนสาวๆที่นั่งไปด้วยว่าอย่ามั่วแต่ดูมือถืออย่างเดียว (สร้างเครดิตให้ตัวเองอีก ฮ่าๆๆ)

มันเป็นความเคยชินครับ เพราะเมื่อ 20 กว่าปีก่อน สมัยฝาถังต้องใช้กุญแจรถไข พ่อผมจะดับเครื่องแล้วลงไปเปิดเองเป็นประจำ

ออฟไลน์ eaton fuller

ปั๊มใน กทม บริการ-รับคำสั่งด้านคนขับ มาตรฐานดี มีการอบรม

ปั๊ม ตจว   ยืนรอคำสั่งด้านซ้าย ถ้าไม่ลงกระจกซ้าย ก็ยืนรอให้เราตะโกนบอก

ปั๊มใน กทม บริการ-รับคำสั่งด้านคนขับ มาตรฐานดี มีการอบรม

ปั๊ม ตจว   ยืนรอคำสั่งด้านซ้าย ถ้าไม่ลงกระจกซ้าย ก็ยืนรอให้เราตะโกนบอก

ใช่เลยครับ ถ้ากระจกมือหมุนจะทำอย่างไร ไม่เคยนึกถึง มาก้มรอฝั่งซ้ายตลอด

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
   -  ปั๊มสมัยนี้ขาดการอบรมพนักงาน ก่อนลงหน้าลาน  คงเพราะหาคนทำงานยาก  ไปบังคับมากก็ลาออก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

อันนี้น่าจะมีส่วน แต่ผมว่า หลักๆ ก็คือ ช่วยเล็งฝาถัง ไม่ให้ขับเลยหัวจ่าย

อีกอย่าง ไปยืนเกะกะตรงกลางทาง เฉี่ยวชนคงไม่ดี ก็ยืนเล็งตรงนั้นละ จะได้เปิดฝาเลย แล้วค่อยเดินไปถามก็ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แทบไม่เคยเจอนะครับ
ปกติเค้าจะมาถามก่อนว่าเติมอะไรเท่าไหร่ยังไง แล้วค่อยเดินไปที่ฝาถังครับ

ออฟไลน์ gnext

• **
คิดบวกนะครับ
1. เปิดฝาแล้วเห็นว่าเติมอะไรได้บ้าง ฟังลูกค้าไม่ชัดก็พอเดาได้ (จำได้ว่าเคยเป็นข่าว 95 กับ โซลาร์)
2. ถามลูกค้าแล้วกดเลย จะได้เติมไม่ผิด ไปเติมคันอื่นต่อ ทำเวลา (ยกตัวอย่างเชลล์แถวออฟฟิศ ถ้าบริการคันนึงไม่เสร็จ ไม่บริการคันใหม่ ผมเคยรออยู่ 10 นาทีแล้วทนไม่ไหว เปลี่ยนปั๊มเลย)

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ  ;D ;D

แสดงว่ามีเหตุผลตรงยืนรอโบกรถให้ช่องเติมตรงกับช่องจ่าย
พอยืนตรงนั้นอยู่แล้วก็เปิดฝาได้เลยไม่ต้องเดิน -> ตรวจสอบที่ฝาถังว่าเติมน้ำมันอะไร
จากนั้นเดินไปถามคนขับว่าต้องการเติมน้ำมันตามป้ายเติมถังเลยไหม จากนั้นก็เดินย้อนกลับไปยกหัวจ่ายและเติมน้ำมัน

แต่ตอนนี้มันเพี้ยนไปหมด ไม่ได้มายืนโบก พอรถจอดค่อยเดินมาตรงไปเปิดฝาถังเลย ทั้งๆที่มาถามก่อนเร็วกว่า ชัดเจนกว่า
จากนั้นเดินไปเปิดฝาถัง เสียบหัวจ่าย แค่นั้นก็คงยังไม่ลืมประเภทน้ำมันที่ถามมาหรอกมั้งครับ

ไม่ใช่อะไรครับ ผมแค่คิดว่าทุกวันนี้ไม่มีการอบรมขั้นตอนที่ควรจะเป็น คนอบรมก็ไม่ได้คิดถึงสิ่งที่ควรจะเป็น หรืออาจจะอบรมต่อกันมาโดยไม่รู้เหตุผล
ไม่ได้เอาใจเขามาใส่ใจเรา ทั้งๆที่ในกรุงเทพก็ทำกันได้ ราคาน้ำมันก็ไม่ต่างกัน (ต่างจังหวัดแอบแพงกว่าอีกต่างหาก)
ธุรกิจบริการอื่นๆ ก็เช่นกันครับ ที่ไม่ได้ใส่ใจสิ่งเล็กน้อยที่ทำให้ได้ใจผู้บริโภค เพราะคิดถึงแค่กำไร

ขออภัยที่เขียนยาวนะครับ และขอขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับ  :D :D

ออฟไลน์ muying

ส่วนตัวผมตรงกันข้ามกับ จขกท. ครับ

ยิ่งปั๊มที่เติมประจำนี่ 60% จะเดินมายกมือไหว้สวัสดี เติมอะไร เท่าไหร่ ครับ 

แต่ไม่เคยเจอขอเปิดฝาถังก่อนเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

เดี๋ยวนะ ผมเคยเจอแต่ เดินมาที่กระจกก่อนเลยว่าเติมอะไรเท่าไหร่ ถึงค่อยไปเติม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TDCI

-สังเกตมั๊ยส่วนใหญ่เด็กปั๊มเดินมาทางท้ายรถ
-เวลาจอดเพื่อเติมน้ำมัน รถทุกคันจะจอดให้ฝาถังตรงหัวจ่ายมากที่สุด
ทำให้ตำแหน่งคนขับเลยออกไป

นี่อาจเป็นสาเหตุให้เด็กปั๊มเปิดผาถึงก่อนก็ได้

promt