ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกวันนี้ เทคโนโลยียานยนต์จากญี่ปุ่น ถือว่านำหน้ายุโรป หรือยังครับ  (อ่าน 7164 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ตั้งแต่สมัยก่อนแล้ว ญี่ปุ่นเป็นผู้ตามเยอรมันที่ดีครับสมัยก่อน product ไรต่างๆของญี่ปุ่นคนส่วนใหญ่จะพูดเลยว่าโหย ของปลอม เลียนแบบ

เยอรมันแต่แล้วตอนนี้เป็นยังไงล่ะ กลายเป็นของดูดีไปแล้ว ก้เหมือนที่ samsung ของเกาหลีสามารถทำได้แล้วอะคับ รถไฟในญี่ปุ่นที่เป็น

ความเร็วสูงก้เยอรมันนะครับที่มาวางระบบให้ 2 ประเทศนี้ผมว่าเยี่ยมมากละครับ ทางเยอรมันก้เป็นประเทศที่ออกแบบ และเก่งมากเรื่องเครื่องจักร

ส่วนญี่ปุ่นด้วยความที่มีระบบมีระเบียบก้เลยสามารถทำสินค้าต่างๆให้ขายเป็น mass production ได้ครับ อันนี้จากประสบการณ์ที่ผมทำงานนะ

เพราะผมรู้สึกว่าญี่ปุ่นจะมีระบบที่ดีกว่าทางยุโรปครับ ผมว่าเท่าๆกันนะครับถ้าจะเทียบกันเรื่องเทคโนโลยีเพราะเก่งไปคนละแบบ เราเลยมีขอ

งดีๆใช้ไงครับ ส่วนเรื่องถ้าเทียบกับ tesla ทางยุโรป porsches BMW MB เริ่มออกโครงการทำแข่งแล้วส่วนนึงเพราะแบรนด์ครับ ด้วยที่เป็น

รถที่มีราคาสูงกว่าการทำอะไรจะยอมให้คนอื่นแซงหน้าไปง่ายๆคงไม่ได้อะคับ ส่วนทางญี่ปุ่นเค้ายังพอใจกับรถไฮบริดของเค้าอยู่ก้เพราะว่าใน

ประเทศของเค้ามันใช้งานได้ดีและตลาดหลักอยู่ในอเมริกา ยังขายได้อยู่ 2 ประเทศนี้เพราะฉะนั้นคงไม่ต้องรีบลงทุนอะไรคับ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
ผเอาจริงๆ ทำให้เท่ากันผมว่าทำได้นะ แต่ฝั่งญี่ปุ่นโจทน์หลักเค้าน่าจะมีเรื่องราคามาคุมไว้
แต่ของยุโรปมีมาตรฐานขั้นต่ำมาคุมไว้ ผลเลยออกมาต่างกัน