ผู้เขียน หัวข้อ: f30 จอดเกียร์ว่างได้ไม๊ครับ  (อ่าน 10166 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
f30 จอดเกียร์ว่างได้ไม๊ครับ
« เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 10:28:12 »
ท่านใดพอจะทราบบ้างครับว่า f30 หรือรถรุ่นใหม่ๆที่เป็นเกียร์ไฟฟ้า เวลาเราจะจอดแล้วใส่เป็นเกียร์ว่างจะทำได้ไม๊ครับ เพราะบางทีต้องจอดขวางบ้างบางเวลา ก็ทำไม่ได้ต้องเสียเวลาวิ่งมาตามเจ้าของรถหรือต้องให้คนอื่นไปขยับแทนยุ่งยากอีก
แล้วก็สงสัยอีกข้อนึงคือถ้ารถเสียกลางถนนขึั้นมาหละจะทำอย่างไร ในเมื่อเกียร์ว่างไม่ได้ก็เข็นไม่ได้  โดนด่าตายห่าเลย  :-X

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
Re: f30 จอดเกียร์ว่างได้ไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 10:40:43 »
จอดเกียร์ว่างไม่ได้ครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ sukhontha

Re: f30 จอดเกียร์ว่างได้ไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 11:16:54 »
  ต้องถอดชุดล็อคออก(น่าจะเป็นชิ้นเดียว)   ถ้ารถไม่เก่ามากจนถึงเวลาซ่อม  ไม่มีใครเขาถอดออกหรอกครับ

ผมก็ไม่ถอด...

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 11:29:24 »
ผมใช้มา 3 ปี แรกๆ ก็บ่นเพราะ บ้านเราจอดรถซ้อนคันเป็นเรื่องปกติ โดยเฉพาะในห้าง แต่พอสักพักก็เริ่มชิน กลับรู้สึกดี ที่รถจอดขวางไม่ได้ เพราะเห็นแต่ละคนที่โดนเข็น ก็ประมาณ เรียกประกันได้เลยบางเคส กลายเป็นปกติ วนจนไม่มีที่จอด หรือ valet สบายๆ หากลำบาก ก็ไม่ไปเลย สบายใจกว่าจอดทิ้งไว้แล้ว รอชะตากรรมตอนกลับมาว่ายังอยู่ที่เดิม หรือมีรอยเพิ่มไหม ชินละคับ

ส่วนตัวยังไม่เคยเสียกลางถนน แต่มีเพื่อนเสียกลางถนน ส่วนใหญ่หากมีปัญหา ไม่ว่าจะเครื่องหรือเกียร์ BMW จะมี safety mode ให้วิ่งช้าๆ ได้ เอาเข้าข้างทางได้ แต่ไม่ควรขับไกลๆ หรือบางกรณีก็ประคองรถเข้า 0 ได้ ผมเคยเป็นบนด่วน ก็ประคองไปถึง 0 ได้ แต่หากดับเลยจริงๆ ก็บอกเลยจอดไว้ รอสไลด์อย่างเดียว ใครจะด่า ก็ช่างเขา ก็รถเข็นไม่ได้ หรือจะมายกให้เรา รถเสีย เราไม่ได้ตั้งใจ เหมือนรถชนกันกลางถนนไม่เลื่อน เป็นเรา จะด่าเขาจริงๆ เหรอครับ หากจะด่าก็ตามสบาย เพราะไม่มีใครอยากรถเสีย จอดกลางถนนอยู่แล้วครับ ผมเฉยๆ นะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 11:46:14 »
จอดขวางไม่ได้ครับ
ส่วนตัวผมเกียร์ธรรมดาๆยังไม่จอดขวางเลย พวกเข็นซะ...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 11:51:59 »
ผมใช้มา 3 ปี แรกๆ ก็บ่นเพราะ บ้านเราจอดรถซ้อนคันเป็นเรื่องปกติ โดยเฉพาะในห้าง แต่พอสักพักก็เริ่มชิน กลับรู้สึกดี ที่รถจอดขวางไม่ได้ เพราะเห็นแต่ละคนที่โดนเข็น ก็ประมาณ เรียกประกันได้เลยบางเคส กลายเป็นปกติ วนจนไม่มีที่จอด หรือ valet สบายๆ หากลำบาก ก็ไม่ไปเลย สบายใจกว่าจอดทิ้งไว้แล้ว รอชะตากรรมตอนกลับมาว่ายังอยู่ที่เดิม หรือมีรอยเพิ่มไหม ชินละคับ

ส่วนตัวยังไม่เคยเสียกลางถนน แต่มีเพื่อนเสียกลางถนน ส่วนใหญ่หากมีปัญหา ไม่ว่าจะเครื่องหรือเกียร์ BMW จะมี safety mode ให้วิ่งช้าๆ ได้ เอาเข้าข้างทางได้ แต่ไม่ควรขับไกลๆ หรือบางกรณีก็ประคองรถเข้า 0 ได้ ผมเคยเป็นบนด่วน ก็ประคองไปถึง 0 ได้ แต่หากดับเลยจริงๆ ก็บอกเลยจอดไว้ รอสไลด์อย่างเดียว ใครจะด่า ก็ช่างเขา ก็รถเข็นไม่ได้ หรือจะมายกให้เรา รถเสีย เราไม่ได้ตั้งใจ เหมือนรถชนกันกลางถนนไม่เลื่อน เป็นเรา จะด่าเขาจริงๆ เหรอครับ หากจะด่าก็ตามสบาย เพราะไม่มีใครอยากรถเสีย จอดกลางถนนอยู่แล้วครับ ผมเฉยๆ นะ
คล้ายๆกันครับว่าถ้าบางทีไม่มีที่จอด กลับดีกว่าสบายใจ ไม่อยากเสี่ยง
แต่ valet park นี่ก็เสี่ยงเหมือนกันนะครับ เจอมากับตัวตอนปีใหม่ที่ รร. จอดหน้าล๊อบบี้ สักพักมี พนง.วิ่งมาพี่ๆเกียร์พี่ผิดปกติรึป่าวครับบบบ พอใส่เกียร์แล้วมันกระตุกดับทุกครั้งเลยครับ เล่นเอาเราหน้าเสีย ผมวิ่งไปดูอ้าว ชิบ..ประตูเมิงปิดไม่แน่นนิหว่า  :'(

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 17:09:15 »
ถ้าเข้าซองไม่ได้แนะนำให้เลี่ยงครับ โดยเฉพาะเซนลาดนี่หยั่งกับเข็นรถบัมพ์

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 19:38:07 »

เห็นด้วยครับ....ผมคนนึงล่ะไม่จอดขวางแน่ๆ ไม่อยากช้ำใจทีหลังและไม่อยากให้ใครด่าตามหลังด้วย รถที่บ้านทั้งสองคันก็ไม่สามารถจอดเกียร์ว่างได้ทั้งสองคัน และไม่คิดจะเอาไปปลดด้วย หากจะไปไหนแล้วไม่มีที่จอดผมจะไม่จอด ถ้าจำเป็นจริงๆก็เลือกที่จะไม่เอารถไป

ส่วนหากรถเกิดเสียขวางทางชาวบ้านเค้า คงสุดวิสัยจริงๆหากใครไม่เข้าใจจะด่าก็ไม่รู้จะทำอย่างไร แต่เท่าที่ใช้มา 5 ปี ก็ไม่เคยมีเสียกลางทางนะ

ออฟไลน์ Nui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 01:27:21 »
ถ้ารถเสียต้องลาก
มันจะมีสกรูอยู่ตัวหนึ่งครับที่เสื้อเกียร์ ต้องมุดลงไปถอดแผงกันกระแทกใต้ท้องรถแล้วจะเจอครับ จะทำให้สามารถลากรถได้

แต่....ขึ้นรถสไลด์ดีกว่า  :D

นาทีที่ 1.29

E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 09:25:47 »
ขอบคุณสำหรับคลิปดีๆ ครับ
อย่างนี้ถ้าจะขึ้นรถสไลด์ก็ต้องถอดก่อนใช่รึป่าวคับ หรือรถสไลด์เขามีวิธีของเขายกขึ้นได้
ไม่เคยใช้บริการแล้วก็ไม่อยากใช้ด้วยครับ
ถามเป็นความรู้ครับ
thks.

ออฟไลน์ Nui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 02:42:57 »
ขอบคุณสำหรับคลิปดีๆ ครับ
อย่างนี้ถ้าจะขึ้นรถสไลด์ก็ต้องถอดก่อนใช่รึป่าวคับ หรือรถสไลด์เขามีวิธีของเขายกขึ้นได้
ไม่เคยใช้บริการแล้วก็ไม่อยากใช้ด้วยครับ
ถามเป็นความรู้ครับ
thks.

รถสไลด์จะมีวินซ์ไว้ดึงรถเราขึ้นไปครับ มีวิธีปลดล็อค P ฉุกเฉินอยู่ครับ แบบไม่ต้องมุด ปลดได้ 15 นาที
ลองดูตามไฟล์แนบเลย
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT