ผู้เขียน หัวข้อ: จากการไปดู Honda BR-V มา ทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรครับ  (อ่าน 8618 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
วันนี้ ผมได้พา ทั้งพ่อและแม่ไปดู Honda BR-V มาครับ ที่ Central เลียบทางด่วน

แลกของแจกติดมือกลับบ้านมา 2 ชุดครับ

จากการไปดูมา...บอกเลยว่า สำหรับพ่อแม่ผมซึ่งใช้ Honda Freed อยู่

ค่อนข้าง Happy กับ BR-V ครับ

โดยรวมสำหรับคนแก่อายุ 60 รถดูน่าใช้ โดยเฉพาะรุ่น 8.2 แสนที่มาพร้อมเบาะหนัง ปุ่ม start พ่อผมบอกเลย ยังไงถ้าซื้อขอเป็นตัว top เท่านั้น
แม่ผมมองว่า รถนั่งสบาย โดยเฉพาะแถว 2 ปรับเอนได้ พ่อผมยังพยายามลองไปนั่งเบาะแถว 3 ด้วยครับ ซึ่งก็พอนั่งได้นะครับ ถ้าปรับเบาะดีๆ แต่จะให้ดีเลิศแบบ Freed คงไม่ใช่ แต่ดีกว่าไม่มีเลยครับและใหญ่กว่า X-trail แน่นอน

สำหรับผมไปดูมาที่ประทับใจ คือ ห้องเครื่องใหญ่โตมาก เหลือเปนฟุตเลยครับ การ service ง่ายแน่ๆ Honda ออกแบบดีมาก ณ จุดนี้ครับ

วัสดุ ผมว่ามันก็ตามราคาครับ แต่ไม่เลวร้าย ถ้าคุณเคยใช้ Eco car มาก่อนแบบผม ผมว่ามันก็ดีแล้วครับ

แต่ที่ไม่ชอบ คือ รุ่น 5 ที่นั่ง เบาะแถว 2 เข็นเลื่อนเข้าออกไม่ได้

ผมว่าตรงจุดนี้ทำให้ไม่คล่องตัวครับ และหากแถวหน้าขยับมาแบบสุด นั่งนี่จะยืดขาได้น้อย

สรุป โดยรวม ทำให้ผมลังเลเลยทีเดียวครับ ถ้าต้องเลือก ใจผมยังรัก Corolla Altis 1.6G ครับ
แต่เจ้านี้ราคามันถูกและคุ้มค่ามากเลย

ไม่ชอบอย่างเดียว คือ เรื่องอะไหล่ ผมไม่อยากผูกกับศูนย์ไปตลอดชีวิต นี่คือจุดติเลย ที่ผมไม่อยากใช้ Honda ครับ

แต่คงรออีกสักพักครับ ผมจะซื้อในนามบริษัทตัวเองเพื่อเอามาหักค่าใช้จ่าย คงมีเวลาคิดอีกนิดหน่อย

ปล...ผมว่าเพลงโฆษณานี่เป็นแรงบังดาลใจดีมากครับ เข้ากับคนเริ่มธุรกิจแบบผมมากๆ เลยสนใจมาดูครับ :D โดนใจ

ออฟไลน์ ps000000

ผมถอยรีโวมาสองเดือนยังเสียดายสิ่งนี้

ผมถอยรีโวมาสองเดือนยังเสียดายสิ่งนี้

ขนาดนั้นเลยหรือครับ เพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
สรุปคือมันมีดีกว่าฟรีดตรงจุดไหนครับ เห็นว่าใช้ฟรีดอยู่ ถ้าฟรีดยังขายอยู่คนมีลังเลราคาแน่ๆกับราคาฟรีดตัวล่าง และถ้าไปเปรียบกะอัลติสมันก็คนละอรรถประโยชน์หน่ะครับ

สรุปคือมันมีดีกว่าฟรีดตรงจุดไหนครับ เห็นว่าใช้ฟรีดอยู่ ถ้าฟรีดยังขายอยู่คนมีลังเลราคาแน่ๆกับราคาฟรีดตัวล่าง และถ้าไปเปรียบกะอัลติสมันก็คนละอรรถประโยชน์หน่ะครับ

ถ้าให้ผมมองในฐานะใช้ Freed ตัวล่าง

ผมว่านอกจากวัสดุ ซึ่ง Freed ดีกว่า บรรยากาศในห้องโดยสารดีกว่า

ผมว่า BR-V ชอบตรง option ครับ เยอะกว่าเห็นๆ มี VSA ด้วย

ท่าทางขับของ BR-V ผมว่าเป็นธรรมชาติกว่า ไม่เป็นรถตู้แบบ Freed ซึ่งมันสูงและหลอนเกินไป

ที่ดีมาก คือ ยกสูง ลุยน้ำท่วมได้ เป็นอะไรที่น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ yourturle

ถ้าชอบขับเร็ว 1.6G

เอนกประสงคก็คงต้องไป เก็บตะวัน

One Day.

ออฟไลน์ PREM

บางจุดแอบลดต้นทุนนะครับ
เบาะคนขับปรับสูงต่ำไม่ได้ พวงมาลัยปรับเข้าออกไม่ได้
เครื่องเสียงเล่น CD ไม่ได้

รุ่น 5 ที่นั่งเบาะแถวสองน่าจะเลื่อนได้ ตำแหน่งปัจจุบันอยู่ใกล้เบาะหน้ามากไปหน่อย

โดยรวมเฉยๆ ครับ แต่ว่าผมก็เฉยๆ กับรถแนวนี้อยู่แล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ผมยังแอบมองแบบเคืองๆ อยู่เลยครับ เพราะถอยน้องโมบี้มาเมื่อเดือน 11 ปีที่แล้ว ตอนตัดสินใจ ถามคุณเซลล์แล้ว ว่าบีอาร์วี จะเข้าเมื่อไหร่ และได้รับคำตอบว่า "ไม่มีกำหนดเลยครับพี่"

สเป้คเดียวที่อยากได้แบบ BR V คือแอร์ออโต้ครับ ส่วนเรื่องการขับขี่ผมค่อนข้างแฮ้ปปี้กับโมบี้น้อย

เรื่อง VSC หรือ Hill Start Assist ผมไม่เคยใช้ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าต้องการขนาดนั้นครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

คิดว่า Honda จะได้เป็นเจ้าตลาดรถนั่งอีกปี  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ wa330

ราคาประมาณนี้ผมเอา dmax1.9 4ประตูยกสูงคับ
ไม่ก็เพิ่มอีกนิดเอา XV ดีกว่าเยอะคับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ถ้าผมมี Freed อยู่แล้ว ผมอาจจะไม่เอา BR-V เพราะไม่ชอบวัสดุภายในเลยครับ แต่รู้สึกว่าวัสดุต่างๆ ยังอยู่ Honda รุ่นเก่าๆ ไม่ได้ ซึ่่งยังพอรับได้

ถ้าให้มอง Honda ตอนนี้ ผมอาจจะรอ Civic เพื่อชนกับ Altis ครับ เพราะขับHOnda ตัวไหน ๆก็รู้สึกการขับขี่เหมือนกันไปหมด

ออฟไลน์ Sacrifice

ผมว่าถ้าจะเอาตัว 5 ที่นั่ง ผมว่าเอา mobilio ตัว top หรือตัวรองดีกว่า  ราคาผมว่าค่อนข้างสูงไปหน่อย
ถ้าไม่ได้ชอบทรงนี้จริงๆ  ไม่คุ้มเลยกับเงิน 8.2 แสน

ออฟไลน์ Tomz

เท่าที่ไปดูมานะครับ คือ อยากได้ตัวทอปครับ แต่ขอเบาะแบบ 5ที่นั่งครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ PunTam

ส่วนตัวเท่าที่ไปดูมาจากตั้งแต่ Motor Expo ผมว่าสมราคาครับ ไม่ถูกและไม่แพงสำหรับผม รู้สึกดีกว่าโมบี้จังครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้าฮอนด้า ยังไม่แก้การประกอบ และ เสียงรบกวน
รถรุ่นไหนก็ยังไม่ดูครับ เข็ดจาก jazz gk
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ผมยังแอบมองแบบเคืองๆ อยู่เลยครับ เพราะถอยน้องโมบี้มาเมื่อเดือน 11 ปีที่แล้ว ตอนตัดสินใจ ถามคุณเซลล์แล้ว ว่าบีอาร์วี จะเข้าเมื่อไหร่ และได้รับคำตอบว่า "ไม่มีกำหนดเลยครับพี่"

สเป้คเดียวที่อยากได้แบบ BR V คือแอร์ออโต้ครับ ส่วนเรื่องการขับขี่ผมค่อนข้างแฮ้ปปี้กับโมบี้น้อย

เรื่อง VSC หรือ Hill Start Assist ผมไม่เคยใช้ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าต้องการขนาดนั้นครับ

สองสิ่งที่ท่านว่ามาไม่มีใครอยากใช้ครับ แต่พริบตาที่จะเกิดอุบัติเหตุหรือไม่ ของพวกนี้ช่วยได้แน่นอนครับ

เรื่อง VSC นี่เคยเห็นมากับตาแล้ว บนถนน มี Camry 2002 รุ่นท๊อปคันนึงโมโหพยายามจะแซงบนสะพานข้ามทางแยกคลองตัน แต่ด้วยเร่งเครื่องแล้วหักพวกมาลัยกะทันหัน เห็นเลยครับว่าพอตัวรถกำลังจะเสียหลัก ก็มีเหมือนการดึงจังหวะกลับมานิดนึงทำให้รถยังทรงตัวขับต่อไปได้

เรื่องระบบความปลอดภัยผมมองว่าเป็นอุปกรณ์ที่เราไม่อยากใช้หรอก แต่ถ้าเกิดเหตุ ณ เสี้ยววินาทีนั้น การมีดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
BRV ไต้ท้องรถสูงกว่า Mobilio นิดเดียว
เอา Mobi RS ถูกกว่าแสนนึง   :-X :-X :-X

นอกจากว่าคุณไม่ชอบคอนโชลหน้าแบบเดียวกับ Brio ล่ะนะ

ออฟไลน์ Skyforce

เสียดายเบาะนั่งน่าจะปรับสูงต่ำได้ผมรู้สึกมันเตี้ยไปหน่อย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าการจัด option ไม่ค่อยดีเลย ตัว top มีเบาะ 3 แถว ที่นั่งไม่ได้จริง

ตัวล่างกับตัว top แบ่งแยกกันชัดเจน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ไปต่อคิวดูจากในงานเมื่อปลายปีที่แล้ว

สรุปว่า ถ้าคุณอยากได้รถ 7 ที่นั่งผมว่าไปโมบี้เถอะ ตัวท็อปสวยจบกว่าคันนี้ด้วย

อยากนั่งแค่ 5 ที่ไม่สนว่ามันสูงเพิ่มอีกนิดเดียว(จริงๆ)   ไปเอา C segment เถิด 

แต่ถ้าคิดว่า อยากได้รถคันใหญ่ พอๆกับ C-segment  ไม่ต้องการเครื่องแรง ชอบยกสูงนิดๆ ได้ล้อใหญ่ซุ้มล้อโตกว่า(อาจจะใส่ยางได้ใหญ่กว่านี้อีกนิด) 

เบรฟ อาจจะตอบโจทย์
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมว่าเบาะคนขับเตี้ยไปนิด

ถ้ายกสูงกว่านี้จะตอบโจทย์สาวๆ ที่อยากได้ SUV เพราะขับแล้วมุมมองสูง

แต่นี่จม

ออฟไลน์ H.

บ้านผมก็ใช้ฟรีดครับ แต่ลองแล้วไม่มีอะไรดีซักอย่างสำหรับผม เบาะแถว 2-3 นั่งได้ไม่สบาย เอนได้ แต่ดีไซต์รองรับแผ่นหลังไม่โอเค แต่ก็ดีกว่าสปิน ถ้าจะซื้อคงซื้อเพราะตัว 5 ที่นั่ง มันใส่ถุงกอล์ฟได้หลายใบดี ไว้เป็นรถเซอวิสออกต่างจังหวัด

อยากได้ 7 ไปโมบิดีกว่าครับ คือๆกัน สูงก็พอๆกัน
H.

ออฟไลน์ puo

ไปลองนั่งภายในเบาะแถวสามมา ผมสูง175 หัวเบาะอยู่เลยกลางหลังมานิดเดียว เหมาะสำหรับผู้หญิงตัวเล็กและเด็กครับ ตอนยังไม่ได้ไปดูตัวจริงคิดว่ามันสูงเหมือนกระบะยกสูง แต่ที่ไหนได้สูงกว่าโมบิหรือรถเก๋งทั่วไป ไปหน่อยหนึ่ง โดยรวมโอเค รับได้กับราคานี้ครับ ถ้ารอตัวไมเนอร์ คงมีการปรับปรุงอีกนิด ตามที่หลายๆท่านว่าไว้

ออฟไลน์ jimsrsa

Honda ผมยอมรับเรื่องการออกแบบอย่างเดียว ช่วงล่างไม่ชอบซักรุ่น
ราคา 8แสนกว่า ได้เครื่อง 1.5 เป็นผมถ้า 5 ที่นั่งไป hrv ตัวล่าง ถ้า 7 ที่นั่ง ไป innova

ออฟไลน์ renew

ลงตัวมากสำหรับรถราคา 8.2 แสน ถ้าไม่ใช่พวกเรื่องมาก ติดหรูเล็กน้อย(แบบผม)
  BRV. น่าสนใจมาก แถวสามใช้งานใด้ดีเกินค่าตัว ภายในกลางๆตามราคา
ที่ว่าสูงไม่มากมันก็เสี่ยงน้อยกว่ารถที่ต่ำกว่า เวลาน้ำท่วมละครับ
เวลามองรถ 7 ที่นั่ง นึกถึงตอนครอบครัวไปเที่ยวด้วยกัน 5-6 คนซึ่งส่วนใหญ่
ต้องมีเด็ก หรือคนตัวเล็กอยู่ในกลุ่ม ก็หมดปัญหาเรื่องเบาะแถว 3 ไป
  ติเรื่อง CD. น่าจะมีให้นะ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
มีทุกอย่าง กลางๆ ทุกอย่าง

เชื่อว่าขายดีกว่าโมบิครับ แผงกระจังข้างในก็เอาดีไซน์ Jazz/City มา

ถ้าไม่คิดเรื่องคุณภาพวัสดุว่า แปดแสนสองได้แบบนี้เนี่ยนะ ที่เหลือก็คือ เอาวะ อย่างน้อยมันก็หน้าตาดีกว่าบริโอ้แหละ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ No Trespassing

ไปผุดลุกผุดนั่งมาแล้ว

ถ้าเป็นผม เอาน้องโมบี้ RS ดีกว่า ทุกอย่างคล้ายๆกัน ต่างกันตรงที่ไม่มีแอร์ออโต้ กับ ไฟหน้าลูกแก้วเท่านั้นละ

แต่ราคาถูกกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ peterW

หลายท่าน บอก BRV สูงกว่า โมบี้ นิดเดียว

แต่ตำแหน่งความสูงของเบาะนั่ง  ไม่น่าจะเท่ากันนะ
นั่งโมบี้ นั่งแล้วจมเหมือนรถเก๋ง  แต่นั่ง BRV เหมือนนั่ง SUV หรือ รุ่น mini van
คนซื้อ อาจจะไม่ได้คิดตรงตำแหน่งสูงพื้นรถ  แค่เข้าไปนั่ง มันสูงกว่ารถเก๋ง ก็คิดว่า มันสูงกว่าเยอะแล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: จากการไปดู Honda BR-V มา ทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 21:17:09 »
ผมว่ารถแนวนี้ เบาะแถวสามมีให้เด็กเล็กนั่งครับ ผู้ใหญ่อย่าไปหวังมากครับ
แบบว่ารถครอบครัว พ่อแม่ ลูก 2 คน อะไรอย่างนี้ (ของผม 7 ที่นั่งคือ พ่อนั่งขับแถวหน้า แม่นั่งชิวแถวกลาง ลูกเกลือกกลิ้งเบาะแถวสาม)

ถ้าจะบรรทุกผู้ใหญ่มากกว่า 6-7 คน ไปรถตู้จะเหมาะมากกว่าครับ

ส่วนตัวคิดว่า หน้าตาดีกว่าโมบี้ RS ครับ ประมาณ CR-V ย่อส่วนนิดๆ โดยรวามดูลงตัวกว่า
ผมว่าขายดีกว่าโมบี้ครับ และอาจจะดีกว่าถึงขั้น Honda ยอมเปลี่ยนคอนโซลหน้าแบบ BR-V ให้โมบี้ RS เลยแหละครับ

8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
Re: จากการไปดู Honda BR-V มา ทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:29:39 »

ใช้เหมือนกัน
ก่อนซื้อโมบี้ (5เดือน) ถามเซลล์ เซลล์แม่มตอบว่า ยังไม่รู้จะเข้าไทยหรือเปล่าเลย