ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดขับรถเกียร์ธรรมดา แล้วได้มาขับเกียร์ออโต้แล้วติดใจบ้างครับ  (อ่าน 10402 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีมีคนรู้จักท่านนึง บอกว่า ถ้าขับเกียร์ธรรมดาแล้ว มาขับออโต้ จะไม่อยากขับเกียร์ธรรมดาเลย ท่านใดเป็นแบบนี้บ้างครับ   :)

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ผมขับทั้งเกียร์ธรรมดาและออโต้  บอกเลยว่าถ้าในเมืองขอออโต้ไว้ก่อน  แต่ถ้านอกเมืองเดินทางไกลผมขอธรรมดาครับจังหวะเร่งแซงหรือขึ้นลงทางชันมันตอบสนองดีกว่า

ออฟไลน์ cadherin

ใช้รถเกียร์ธรรมดามาหลายคัน ขับสนุกกว่าเกียร์อัตโนมัติ
ขึ้นเขายิ่งสนุกครับ

แต่ถ้ารถติดมาก เช่นช่วงเทศกาล ก็คิดถึงเกียร์อัตโนมัติบ้าง

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ชอบสับเกียร์นะ แต่เวลารถติด นี้ไม่เอา

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เกียร์ธรรมดาขับสนุกครับ สนุกจนทำรถดับคาสี่แยก ช่วงชั่วโมงเร่งด่วน เนื่องจากปล่อยคลัชเร็วเกิ้น

ปัจจุบัน เลยขับแต่ออโต้ครับ  :P
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ pulp

ถึงรถติดๆ ผมก้อชอบเกียร์ธรรมดาอะ

รถจะวิ่ง มายั้งแบบออโต้ เสียดายพลัง
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ mozart

ใกล้ไกลผมก็ขอออโต้ครับ ธรรมดาก็ไม่ได้เลวร้าย แต่สำหรับผมเอาไว้ขับเอาสนุกมากกว่าครับ

ออฟไลน์ yourturle

ใช้m/t มา 14ปี แต่ก็มีใช้a/t บ้างบางช่วง ที่ขับคันอื่นในบ้าน
3ปีที่ผ่านมามีรถa/tใช้ประจำ รู้สึกสบาย ไม่เหนื่อย ไม่เมื่อยขา ยิ่งช่วงเข้าเมือง เดี๋ยวนี้จึงเข้าเมืองบ่อย ;)
ให้เลือก คงเลือกa/t ไปตลอด เพราะบ้านเมืองเรารถติดมาก
One Day.

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมเคยขับเกียร์ธรรมดาเมื่อ 20 ปีก่อน มาเริ่มใช้เกียร์ออโต้สมัยซี้อ Lancer E-Car  แล้วดันเกิดติดใจจนรถในบ้านคันต่อๆมา ก็เป็นเกียร์ออโต้หมด

แต่ปัจจุบันอยากกลับไปขับเกียร์ธรรมดา อาจเพราะผมไม่ชอบเข้าเมือง และ ไม่ได้ทำงานอยู่ในเมือง เกียร์อัตโนมัติจึงไม่ค่อยจำเป็นสำหรับผมเท่าไรครับ

ออฟไลน์ mamaman

ต่างกรรมต่างวาระ

MT เจอ รถติดนี่ ผมแทบร้องไห้
แต่ออกต่างจังหวัด นี่สบาย

At ได้เรื่อยๆ แต่ รถเล้ก AT ก็จะหน่วงปกติ
แต่ผมจะชอบ AT ก็ต่อเมื่อเป็น 3.0 Turbo หรือ รถเครื่องใหญ่ ๆ เพราะรู้สึกว่ามันไม่ได้อืด

คำตอบคือ ชอบทั้งคู้ แล้วแต่ สถานที่ขับครับ

แต่ถ้าให้เลือกหนึ่งเดียว

ขอไป auto ครับ เอาสบายไว้ก้อน สนุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 22:15:23 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Sencha

เคยขับรถเกียร์ธรรมดา ก็สนุกดีครับแต่ขี้เกียจเหยียบคลัช เลยเลือกออโต้ที่มีแพดเดิ้ลชิพ เอาไว้ชิพเกียร์เองเวลาเบื่อๆ

ออฟไลน์ pongsak_877

ที่เปลี่ยนเพราะขับ MT ไม่เก่ง ไม่แข็ง พอเจอของง่ายก็เลยเปลี่ยน อย่างผมนี่ขับ AT แล้วมันไม่ใช่ ไม่ได้ดั่งใจ ขับ MT แล้วสนุกกว่า มันกว่า

ออฟไลน์ newclear

• Newbie
  • *
ไม่ได้ห็นรถเก๋งเกียร์ธรรมดามานานมากแล้วครับ อยากลองจัง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าเลือกได้แค่คันเดียว ยังไงก็ m/t ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ YenChar

ถนนเมืองไทย ขอเกียรออโต้ดีกว่าครับ
ยิ่งศุกร์สิ้นเดือน อยากให้มาลองครับ บางนา วิภาวดี พระราม4
รักเกียรธรรมดาแค่ไหนก็ยอม

ออฟไลน์ akkarat_tom

• Newbie
  • *
ขับทั้งเก๋งและกะบะเกียร์ธรรมดามาก่อน แต่ตอนนี้ใช้ออโต้ เพราะเดี๋ยวนี้เก๋งไม่ค่อยทำเกียร์ธรรมดา ในเมืองก็ต้องออโต้ แต่ถ้าต่างจังหวัดเกียร์ธรรมดาจะมันส์กว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ off_033

ขับเกียร์ธรรมดามาเกือบ10ปี พอเปลี่ยนเป็นออโต้ครับแรกยังกะรถไฟฟ้าของเล่นตามห้าง. ไปเรื่อยๆ

แต่พอซื้อรถใหม่ก็ออโต้ทั้งหมดเพราะสะดวกคนในบ้าน ขับได้ทุกคน

อยากกลับไปขับเกียร์ธรรมดาอีก แต่คงไม่ประหยัดเพราะอัดแหลกแน่นอน

ออฟไลน์ Guy y

ติดใจ ออโต้ เพราะใช้รถในเมืองคับ

ถ้าต่างจังหวัดขอธรรมดาโลดคับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ผมอยู่ ต่างจังหวัด ผมเลือก MT

ถ้าอยู่ในพื้นที่รถติดหนักๆ AT ก็เป็นตัวเลือกที่ไม่ได้เลวร้ายอะไร

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
ผมคนนึงแหละครับที่ขับเกียร์ธรรมดามาตลอด แต่ถ้าเลือกได้ คันต่อๆไปเลือกออโต้แน่นอน เกียร์ธรรมดาไม่ได้กินตังผมหรอก(ยกเว้นจะเป็นเกียร์แบบแพดเดิ้ลชิพแบบพวก super car) ผมขับออโต้แล้วติดใจกว่าเกียร์ธรรมดาเยอะ เพราะมันแทบไม่ต้องคิดไรมากเลย แค่เหยียบอย่างเดียวความเร็วกับอัตราเร่งก็พุ่งเอาๆแบบต่อเนื่องโดยที่เกียร์มันจัดการให้เองหมด ในขณะที่เกียร์ธรรมดาแค่เหยียบคลัช+เปลี่ยนเกียร์+เลี้ยงคลัช เกียร์ออโต้มันก็นำไปแบบไม่เห็นฝุ่นแล้ว แล้วเดี๋ยวนี้เกียร์ออโต้เองก็พัฒนาไปมากจนประสิทธิภาพและความประหยัดดีเทียบเท่าหรือดีกว่าเกียร์ธรรดาแล้วครับ

เอาตรงๆเลย ทุกวันนี้ผมเองก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเกียร์ธรรมดามันแรงกว่าออโต้ตรงไหน เวลาออกตัวไฟเขียวผมยังไม่เคยแซงรถเกียร์ออโต้ได้เลยสักครั้งทั้งๆที่ก็พยายามเหยียบคลัช+เปลี่ยนเกียร์+เลี้ยงคลัชเร็วๆแบบพวกนักแข่งมืออาชีพแล้ว สุดท้ายทำได้แค่นั่งดูออโต้มันแซงไปแบบไม่เห็นฝุ่น เกียร์ธรรมดามันเหมาะกับคนที่ขับเป็นครับ ไม่ใช่แค่ขับได้ ถ้าแค่ขับได้มันจะเป็นเกียร์ที่โคตะระน่ารำคาญ อืด และน่าหงุดหงิดเป็นที่สุด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้ารถตัวเองยังไงก็จะไม่เลือก ออโต้ครับ 

ลองมาทุกประเภท Dual-Clutch   CVT   Auto

ไม่ชอบซักแบบ ทุกวันนี้ผมหา Mazda3   1.6 เกียร์ธรรมดาอยู่ หาสภาพ OK ไม่ค่อยได้เลย จะเอามาขับในเมือง   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
ผมขับธรรมดามานาน พอมาขับออโต้รู้สึกเหนื่อยน้อยลงเยอะครับ ชอบความสบายของA/T พอซื้อรถcvt ก็ชอบความลื่นไหลไม่กระชาก แต่ถ้ากรุงเทพรถไม่ติดผมจะเลือกM/Tครับ ถ้ารถไม่ติดแบบพอไปได้มันตามส่ังกว่าและสนุกกว่าครับ ถ้ามีโอกาสคันต่อไปอยากให้เป็น WRX STI ครับ(โอกาสอันแสนริบหรี่ ไม่ใช่แค่เรื่องเงิน แต่ที่บ้านคงไม่อนุมัติ กอปรกับการจราจรในกรุงเทพคงไม่ดีขึ้น)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ฝึกขับ M/T แล้วมาขับใช้ A/T ในเมือง ตอนนี้ซื้อ M/T ขับ M/Tมากกว่าA/T ณ ตอนนี้ ติดใจ M/T ไปแล้ว ไม่รู้สึกเมื่อยเลย รถติดก็ไม่เมื่อย หรือเพราะว่าอาจจะชินแล้ว และรู้สึกสนุกกับการขับ M/T ด้วย เพราะด้วยเทคโนโลยีใหม่ๆ ขับง่าย ตอนนี้ติดใจ M/T มากกว่า A/T ครับ แบบสั่งได้ตามเท้าเลย

ออฟไลน์ Mark_UK

ถ้านอกเมือง หรือบ้านนอก ธรรมดาครับ เวิร์คสุด ขับได้ตามใจสั่ง ขึ้นเขาลงห้วย สับได้ตามใจ มีกำลังไปได้หมด ขับแล้วสนุกโดยเฉพาะขับเที่ยว ที่บ้านใช้ m/t ทั้ง 2 คัน
แต่ถ้าในเมือง ขอออโต้อย่างเดียวครับ รถติด ทรมานขาแน่นอนถ้าต้องเหยียบคลัช กำลังจะได้เข้าไปทำงานในเมืองกำลังจะซื้ออีกคัน ต้อง ออโต้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Tomz

แต่ก่อนผมก็ขับแต่ MT ตั้งแต่ evo 5 mt dmax mt  เพราะบ้านอยู่ต่างจังหวัด เลยขับสบาย แต่พอย้ายมาอยู่กรุงเทพแล้ว ผมโครตเกียร์รถเกียร์ mt เลย ขายทิ้งหมด แล้วชื้อ at มาขับแทน ผลคือ ติดใจสิครับ นี่แหละสวรรค์เวลารถติด 555555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่บ้านเค้าเอาแต่เกียร์ธรรมดา แต่พออายุเริ่มเยอะขึ้น + เกียร์ธรรมดาไม่มีมีตัวท็อป เลยออโต้มาตลอดครับ แล้วคงไม่เปลี่ยนไปอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่เป็นครับ ขับรถออโต้ห่วยๆทีไร อยากจับยัดเกียร์ธรรมดาทุกที โดยเฉพาะพวกรถ 1.2 cvt ทั้งหลาย ไม่เคยได้ดั่งใจเลย

ออฟไลน์ thdeann

จำเป็นต้องซื้อเกียร์ออโต้ เพื่อจะสามารถขับได้ทั้งบ้าน
จะซื้อเกียร์ธรรมดา โดนว่าเห็นแก่ตัวครับ
หากถามว่าอยากซื้อเกียร์ธรรมดาไหม
อยากครับ
ผมไม่ได้ขับฝ่ารถติดบ่อย ก็ตื่นเช้า กลับค่ำ
ไม่คิดว่าเกียร์ออโต้จำเป็นอะไรมากมาย

ยกเว้น ขับรถช่วงเทศกาลที่มันติดกัน 7-8 ชม
อันนี้ผมรักออโต้เลยล่ะครับ (แต่ก็เอาคันออโต้ไปดิ จบ สรุปอยากซื้อ MT อยู่ดี)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ผมอยู่ในกรุงเทพฯครับ แต่ผมขับเกียร์ธรรมดา

ผมเคยขับออโต้แล้วเบื่อ เครียดที่มันไม่ได้ดั่งใจ ไม่ติดใจ และก็กลับมาขับเกียร์ธรรมดาในที่สุดครับ