ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนไฟหน้า civic FB จากไฟตัว 1.8 ไปเป็นไฟของตัว 2.0 ครับ  (อ่าน 8422 ครั้ง)

ออฟไลน์ defense1869

• Newbie
  • *
พอดีผมอยากเปลี่ยนไฟของรถผมที่เป็นไฟที่ติดมากับรถตัว 1.8 อยากได้ไฟสีขาวเหมือนของตัว 2.0 ครับ มีใครเคยเปลี่ยนไหมครับผมอยากทราบข้อมูล พอดีพรุ่งนี้ผมจะเอารถเข้าไปที่ศูนย์ ถ้าจะเปลี่ยนควรทำที่ศูนย์หรือทำข้างนอกดีครับ ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ไฟตัวไหนอะผมนึกไม่ออก  แต่ให้ตอบกลางๆคือของศูนย์คุณภาพดีกว่าของเทียบไตหวันแต่ราคาก็แรงกว่าเช่นกัน

ปัญหาคือเบิกศูนย์เขาต้องเช็คเลขตัวถัง  ดังนั้นจะเบิกอะไหล่ข้ามรุ่นให้เขาใส่ให้คงไม่ได้  อย่างดีก็ซื้อได้แต่อาจต้องมาหาคนเปลี่ยนข้างนอก

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าจำไม่ผิดตัวโคมเป็นโคมเดียวกันนะครับ แต่แตกต่างกันที่ตัวไฟใหญ่

1.8 เป็น halogen สีเหลืองปกติ ส่วน 2.0 เป็น hid หรือ xenon? อะไรซักอย่าง ที่ค่าแสงน่าจะประมาณ 4300-5000k ครับ

แต่ส่วนมากมีโปรเจคเตอร์อยู่แล้ว สามารถเปลี่ยนหลอด แสง สี ได้ตามต้องการนะครับ แต่ต้องใช้ประเภทที่เหมาะสม เพื่อความปลอดภัยกับเพื่อนร่วมถนนครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Volta

โคมของรุ่น 2.0. ไฟต่ำจะเป็นหลอดซีนอนครับ ส่วนไฟสูงก็เป็นโคมรีเฟล๋กเตอร์เหมือนกับรุ่น 1.8.

ถ้าอยากเปลี่ยนโคมก็มี 3 ทางเลือก
1. สั่งโคมของศูนย์ แล้วก็ให้ศูนย์ติดตั้งให้  ราคาก็อาจจะแรงตามประสาของใหม่เบิกศูนย์
2. หาโคมมือสอง มีหลายเจ้าที่ขายโคมมือสองสภาพดีพร้อมติดตั้ง
3. ใช้โคมเดิมแต่เอาไปเปลี่ยนเป็น โปรเจ็คเตอร์และหลอดซีนอนโดยเฉพาะ ซึ่งมีร้านรับทำไฟพวกนี้อยู่ครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
เอางบเบิก 0 ไปทำ FXR 3 ดีกว่า สว่าง พุ่งกว่ากันเยอะทั้งเซ็ตประมาณ 9 พัน

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าจำไม่ผิดตัวโคมเป็นโคมเดียวกันนะครับ แต่แตกต่างกันที่ตัวไฟใหญ่

1.8 เป็น halogen สีเหลืองปกติ ส่วน 2.0 เป็น hid หรือ xenon? อะไรซักอย่าง ที่ค่าแสงน่าจะประมาณ 4300-5000k ครับ

แต่ส่วนมากมีโปรเจคเตอร์อยู่แล้ว สามารถเปลี่ยนหลอด แสง สี ได้ตามต้องการนะครับ แต่ต้องใช้ประเภทที่เหมาะสม เพื่อความปลอดภัยกับเพื่อนร่วมถนนครับ

โคมไฟหน้าไม่เหมือนกันนะครับ ของ2.0ตัว Reflector มันมีองศาสะท้อนต่างกับ 1.8 เพื่อป้องกันแสงไฟHIDฟุ้งเข้าตาชาวบ้านเค้าครับ แต่เท่าที่เคยเห็นตามคลับมีคนเอาโคมมือสองตัว 2.0 พร้อมหลอด+บัลลาสต์ครบชุดมาปล่อยอยู่นะครับ ถ้าชอบแบบเดิมๆและไม่โดนชาวบ้านสรรเสริญถึงบุพการีหาไฟหน้า 2.0 ทั้งเซ็ตดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Tapanan

Retrofit เปลี่ยนลูกแก้ว OEM มาใส่ ใช้หลอดแท้ บัลลาตน์แท้  น่าจะประหยัดกว่า ได้ Bi Xenon ด้วยครับ...
กรณีผมคล้ายๆกัน ผมใช้ Lancer EX 1.8 อยากได้ไฟ 2.0 งบไม่พอ เลยซื้อโคม Taiwan DEPO มาใส่ กลายเป็นว่าแสงไม่ดี กระเจิดมากครับ เลยเปลี่ยนลูกแก้ว มือสองมาใส่ แต่ผมทำเอง งบเลยไม่มากครับ...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้างบเยอะ ผมว่าสั่ง0แล้วทำให้เลยดีกว่าครับ จบ+มีประกัน ของแท้แน่นอน ใช้ยาวๆทนและสบายใจ

ออฟไลน์ Tomz

เปลี่ยนแค่ลูกแก้วโคมโปรเจคเตอร์ก็จบแล้วครับรุ่นนี้  จะเปลี่ยนทำไมทั้งโคมเปลืองงบ เปลี่ยนหลอดซีนอลดีๆ ของ D2S ไปเลย แค่นี้ก็ใช้ยาวๆล่ะคับ เลือกค่าแสงประมาน 4300-6000K ก็พอแล้วครับ สวยๆ สว่างๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าอยากสว่างและขาวแบบประหยัดหน่อย หาซื้อหลอดไฟของ Osram หรือ Philips มาใส่ก็ได้ครับ ประหยัดเงินไปได้เยอะเลย แสงไม่ฟุ้งกระจายแยงตาคนอื่นด้วย :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก