ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพวกรถยุโรปถึงจอดแล้วเข้าเกียร์ว่างไม่ได้  (อ่าน 21862 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ryusaki

• Newbie
  • *
ตามชื่อหัวข้อเลยครับ ทำไมเค้าถึงต้องทำให้รถจอดแล้วเข้าเกียร์ว่างไม่ได้

ถ้าเกิดสมมติจำเป็นต้องจอดขวางคันอื่นๆ หรือกรณีรถเสียสตาร์ทเครื่องไม่ได้ จะใช้รถลากหรือพวก slide on ยังไงครับ

ยิ่งถ้าเป็นพวก BMW ที่ขับหลังด้วยแล้ว ยกหน้าก็ไม่ได้ น่าจะเป็นปัญหานะครับ

ไม่รู้ว่าเหตุผลที่จอดแล้วเข้าเกียร์ว่างไม่ได้นี่ เพราะติดปัญหาเรื่องเทคนิคหรือเพื่อเรื่องความปลอดภัยหรอครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ไม่ใช่รถยุโรปทุกรุ่นหรอกครับ
บางรุ่นก็เข้าเกียร์ว่างได้ แต่ขั้นตอนต้องดูในคู่มือเอา

หลักๆ คือตอนจอดเข้าเกียร์จอด พอเอากุญแจออกแล้วหาวิธีเปลี่ยนให้เกียร์ไปอยู่ในตำแหน่งเกียร์ว่าง

ออฟไลน์ Ryusaki

• Newbie
  • *
ไม่ใช่รถยุโรปทุกรุ่นหรอกครับ
บางรุ่นก็เข้าเกียร์ว่างได้ แต่ขั้นตอนต้องดูในคู่มือเอา

หลักๆ คือตอนจอดเข้าเกียร์จอด พอเอากุญแจออกแล้วหาวิธีเปลี่ยนให้เกียร์ไปอยู่ในตำแหน่งเกียร์ว่าง

ครับคุณ 5ume7h ผมอาจจะถามคลุมเกินไป

แต่ที่สงสัยหลักๆเลยคือ BMW, MB รุ่นใหม่ๆที่เป็นเกียร์ไฟฟ้า มันจะไม่มีวิธีปลดล็อคเพื่อเข้าเกียร์ว่างเลย

เลยอยากรู้เหตุผลที่เข้าเกียร์ว่างไม่ได้ ติดเป็นปัญหาเรื่องเทคนิคหรืออะไรหรอครับ

เพราะว่าอย่างในกทม ยังไงก็ได้จอดซ้อนคันอยู่แล้วซักที่

ออฟไลน์ Wooddy144

• Newbie
  • *
เพื่อความปลอดภัยเป็นหลักเลยครับ
รถยุโรปจะเน้นเรื่องความปลอดภัยมาก จึงบังคับให้เข้า P ทุกครั้งครับ
แต่ก็มีวิธีปลดล็อคได้ เมื่อมีความจำเป็นจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2016, 17:04:29 โดย Wooddy144 »

ออฟไลน์ Tedjung84

เรื่องความปลอดภัยครับ
เป็นเหมือนการบังคับเลยว่าหากรถจอดหยุดนิ่งต้องเข้า P
อย่าง benz เราเข้าเกียร์ D ขับมาแล้วเบรคจนรถหยุดนิ่ง
แล้วคนขับเปิดประตูรถจากเกียร์ D จะเปลี่ยนเป็น P เลยครับ
อย่างในต่างประเทศเคยเห็นคนจอดรถในทางลาดชันแล้วรถไหลกันก็เพราะความ
ประมาทครับ รถพวกนี้เลยบังคับไม่ให้จอดเกียร์ว่างได้ครับ
ข้อดีก็มีครับ
ข้อเสียก็มีครับ (สำหรับบางคน)
ส่วนตัวคิดว่าดีแล้วที่เป็นแบบนี้ครับ ;)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
จอดปะในห้างมีเฮ

ออฟไลน์ TDCI

ยุโรป ไม่จอดขวางแบบบ้านเรามั่ง

ออฟไลน์ Sit: )

รถจอดก็ควรหยุด และจริงๆเวลาจอดก็ไม่ควรเข็น
เข็นแล้วถ้าเจอทางไม่เรียบ ไม่มีทางเอาอยู่
เจ้าของรถก็ควรตอดในที่ๆไม่ต้องขยับ และห้ามไปขวางใคร ผมว่ามันก็ดีกับเจ้าของและรถที่อาจถูกขวาง
ถ้าต้องไปในที่ไม่มีที่จอด เหลือแต่ต้องขวางผมเลือกกลับครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ความปลอดภัย  ผมก็ชอบครับ  ...

ไม่แค่นั้นนะ  93ss สิบกว่าปีแล้ว  เวลาติดไฟแดง  คุณปลดเกียร์ว่าง  จะเข้าไปเกียร์ด d  ยังไม่ได้เลย  ต้องเหยียบเบรคก่อน .... ป้องกันการเข้าโดยไม่เจตนา

ส่วนรุ่นหลัง ๆพัฒนามากกว่านี้อีก...

ออฟไลน์ dt9

ไม่ใช่รุ่นที่เป็นเกียร์ไฟฟ้าหรอกครับที่เข้าเกียร์ว่างไม่ได้
รุ่นเก่าๆ MB เกิน 10 ปีก็เข้าไม่ได้ เช่น W211
(แต่รุ่นเก่าๆ ก็มีคนเอาไปปลดทำให้มันเข้าได้)

ออฟไลน์ tommaris

อยู่กรุงเทพ และใช้งานในกรุงเทพ
จอดเกียร์วางไม่ได้ เรื่องจอดซ้อนคันไม่เคยคิดและไม่เคยจอด
มีวิธีทำให้จอดได้ แต่ไม่เคยคิดจะไปทำ เพราะไม่เดือดร้อน
และไม่อยากแตะต้องอะไรที่ผู้ผลิตทำมา อย่างที่บอกไม่เดือดร้อน
เพราะถ้าต้องจอดซ้อนคัน ผมไม่จอดครับ

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
เคยมีกรณีในเมกาครับ โพสต์อยู่ที่ฟอรั่มไหนสักแห่ง ผมจำไม่ได้แล้ว บีเอ็ม เสียบนไฮเวย์ เจ้าของรถไม่สามารถเอาออกจากเส้นทางหลักได้ เสียขวางบนไฮเวย์ รถลากมา ไม่สามารถลากได้เพราะปลดเกียร์ว่างไม่ได้ ตำรวจก็ต้องการให้หลบออกไปเพราะกีดขวางการจราจร สุดท้ายต้องไปตามดีลเลอร์จากอีกเมืองมาจัดการ เจ้าของรถก็ถูกปรับไปเพราะกฏหมายรัฐนั้นมีบทลงโทษผู้ที่ทำรถเสียกีดขวางบนไฮเวย์

น่าแปลกอีกอย่างที่วอลโว่ เจ้าพ่อความปลอดภัย ยังสามารถปลดเกียร์ว่างได้เมื่อจอด  ;)
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ john

เคยมีกรณีในเมกาครับ โพสต์อยู่ที่ฟอรั่มไหนสักแห่ง ผมจำไม่ได้แล้ว บีเอ็ม เสียบนไฮเวย์ เจ้าของรถไม่สามารถเอาออกจากเส้นทางหลักได้ เสียขวางบนไฮเวย์ รถลากมา ไม่สามารถลากได้เพราะปลดเกียร์ว่างไม่ได้ ตำรวจก็ต้องการให้หลบออกไปเพราะกีดขวางการจราจร สุดท้ายต้องไปตามดีลเลอร์จากอีกเมืองมาจัดการ เจ้าของรถก็ถูกปรับไปเพราะกฏหมายรัฐนั้นมีบทลงโทษผู้ที่ทำรถเสียกีดขวางบนไฮเวย์

น่าแปลกอีกอย่างที่วอลโว่ เจ้าพ่อความปลอดภัย ยังสามารถปลดเกียร์ว่างได้เมื่อจอด  ;)

วอลโว่ปลดได้แต่ไม่ได้ทำง่ายนี่ครับ คันที่บ้านต้องไปกดด้านหลังคอนโซลลงแล้วเอากุญแจยัดเข้าไปถึงปลดได้เป็นครั้ง ๆ ไป น่าจะทำไว้กรณีฉุกเฉินมากกว่านะครับ

จากที่ไปยุโรปมาบ้าง ผมก็ไม่เห็นเขาจอดซ้อนคันกันนะ จอดเรียบร้อยในที่จอดหมด ถ้าไม่มีก็ไม่จอดวนไปจอดไกลเอา (แต่ส่วนมากตรงไหนที่จอดแพงมักจะว่าง)

ออฟไลน์ Terng

ไม่ต้องรถยุโรปแพงๆ ผมใช้ Altis ตั้งแต่รุ่นปี 2009 ก็ต้องใส่ P ก่อนแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิด ตั้งแต่รุ่นหน้าหมูมาก็เป็นนะ ถ้าจะใส่ N ต้องดับเครื่องที่ P ก่อนแล้วกด Shift lock ถึงเลื่อนเกียร์ ถ้าเป็น Honda ก็เอากุญแจเสียบก่อนเลื่อนคันเกียร์คับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Visual

ไม่ต้องรถยุโรปแพงๆ ผมใช้ Altis ตั้งแต่รุ่นปี 2009 ก็ต้องใส่ P ก่อนแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิด ตั้งแต่รุ่นหน้าหมูมาก็เป็นนะ ถ้าจะใส่ N ต้องดับเครื่องที่ P ก่อนแล้วกด Shift lock ถึงเลื่อนเกียร์ ถ้าเป็น Honda ก็เอากุญแจเสียบก่อนเลื่อนคันเกียร์คับ

แบบนี้เค้าเรียกเข้าเกียร์ได้ปะครับ

เข้าไม่ได้คือเข้าไม่ได้เลย

ออฟไลน์ moo36

วอลโว่ปลดได้แต่ไม่ได้ทำง่ายนี่ครับ คันที่บ้านต้องไปกดด้านหลังคอนโซลลงแล้วเอากุญแจยัดเข้าไปถึงปลดได้เป็นครั้ง ๆ ไป น่าจะทำไว้กรณีฉุกเฉินมากกว่านะครับ

จากที่ไปยุโรปมาบ้าง ผมก็ไม่เห็นเขาจอดซ้อนคันกันนะ จอดเรียบร้อยในที่จอดหมด ถ้าไม่มีก็ไม่จอดวนไปจอดไกลเอา (แต่ส่วนมากตรงไหนที่จอดแพงมักจะว่าง)

ใช่ครับ แต่ก็ยังให้ผู้ขับขี่มีทางเลือกในการปลด คล้ายๆกับการกด shift lock ใน Toyota ครับ ไม่ถึงกับทำเป็นปุ่มชัดๆมาให้ แต่เสียบกุญแจลงในช่อง แล้วผลักมา N ได้ แต่กับบีเอ็ม เบนซ์ นี่ ไม่มีออปชั่นใดๆทั้งสิ้น ผมคิดว่าระบบนี้ดีที่สุด บังคับให้เข้า P ก่อนถึงจะดับเครื่องได้ แต่มีทางเลือกว่าถ้ามีเหตุผลหรือกรณีฉุกเฉินใดๆก็ตาม สามารถเลื่อนมา N ได้ในขณะที่เครื่องยังดับอยู่โดยผู้ขับก็ตระหนักดีว่าขณะนั้นได้ทำการเลื่อนมาที่เกียร์ว่างแล้ว รถจะสามารถเคลื่อนตัวได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2016, 09:11:49 โดย moo36 »
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ chaithawat

รุ่นก่อนๆที่เป็นแมนวล ยังพอเอาสลักเกียร์ออกได้ แต่รุ่นใหม่ที่เป็นไฟฟ้า พอจอดปุ๊บมันเข้า p ให้เลยหรือแม้แต่เราเปิดประตูขณะจะถอยดูพื้นข้างๆก็ทำไม่ได้ครับ ประตูปิดไม่สนิทจะเข้า p ให้ทันทีเลย หรือแม้แต่ขับๆอยู่ดีๆประตูเด้งเปิดเองก็เคยครับ มันเข้า p ให้เองพร้อมกับอาการหน้าทิ่มปัดนิดๆ ตกใจเล็กน้อยครับ ไม่รู้เจอบ่อยๆแบบนี้เกียร์จะพังหรือเกิดอันตรายอะไรรึป่าวครับ

ออฟไลน์ SM.

แบบนี้เค้าเรียกเข้าเกียร์ได้ปะครับ

เข้าไม่ได้คือเข้าไม่ได้เลย

ออฟไลน์ axister

ที่อังกฤษตามห้างฯ ไม่มีที่จอดสำหรับแปะเหมือนไทยนะครับ

จิงๆ คนยุโรปเค้าคงรถไม่เยอะเหมือนไทยด้วยแหละมั้ง คนก็มีคุณภาพกว่า การคมนาคมก็ดีกว่ารถไฟทั่วถึงรถเลยไม่ได้จำเป็นเหมือนที่ไทย

อยู่อังกฤษมาหลายปีครับ คนไม่มีที่จอดส่วนมากก็ไม่มีรถนอกจากอยู่ตามชนบทหน่อยๆ ก็ปะๆข้างถนนเหมือนไทยเละๆเทะๆกันไป

เข้าเมืองมาก็ต้องไปจ่ายตัง play & display แปะเอาหรือเข้าตึกจอดรถอย่างเดียว ไม่มีจอดแปะๆเข็นๆซ้อนกันเหมือนที่ไทยครับ

กม.แรงปรับแพง คนมีสามัญสำนึกมันเลยไม่น่าเป็นปัญหา

ออฟไลน์ dt9

แบบพวก Altis ถือว่าเข้าเกียร์ว่างได้นะครับ
พวก Benz คือเข้าไม่ได้เลย ไม่มี shitf ให้กด

ออฟไลน์ Tomz

ไปห้างนี่ แทบไม่อยากจะขับเจ้า cla ไปเลยจิงๆ กลัวไม่มีที่จอด
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ืnuc001

Re: ทำไมพวกรถยุโรปถึงจอดแล้วเข้าเกียร์ว่างไม่ได้
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 11:10:15 »
BMW F30 มีวิธีเข้าเกียร์ว่างนะครับ แต่ขั้นตอนยังกับใส่รหัสในเกม Playstation สมัยก่อน แต่...เข้าเกียร์ว่างแล้วเข้าศูนย์เลยนะ เพราะต้องให้รีเซ็ตระบบเกียร์ใหม่ถึงจะขับได้ 555

ออฟไลน์ pite

Re: ทำไมพวกรถยุโรปถึงจอดแล้วเข้าเกียร์ว่างไม่ได้
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 13:19:56 »
Citroen DS3 ใส่เกียร์ว่างจอดได้ครับ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html