ผู้เขียน หัวข้อ: cx3 หรือ b-rv  (อ่าน 11309 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
Re: cx3 หรือ b-rv
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 00:24:29 »
CX3 ดีกว่าทุกอย่าง
ดีกว่าช่วงล่างของ accord ตัวท๊อปด้วยซํ้า
ขับ cx3 อารมณ์เหมือนขับ ferrari เลย

อันนี้ก็เกินไปครับ อาจจะแค่พอๆกันเพราะ accord คันใหญ่และหนักกว่าขับเร็วมั่นใจกว่า CX-3

ผมไม่เห็นประเด็นที่ CX3 โดดเด่นน่าสนใจเลยครับ
ไปเอา MZ3 ที่ดูดีกว่า หรือประหยัดเงิน ไปเอาน้อง MZ2
ส่วน BRV เห็นชัดว่าเอนกประสงค์สุดๆ นั่ง 7 คนได้จริง
ที่เก็บของเหลือเฟือ

ผมไปลองขับที่ CX-3 และ 3 พบว่าที่ตำแหน่งคนขับ CX-3 นั่งสบายกว่ามีพื้นที่มากกว่า 3 ครับเพราะคอนโซลยกตัวขึ้นกว่าซีดาน และที่นั่งด้านหลังผมว่าก็ไม่ได้แย่ครับ ผมสูง175นั่งก็ยังมีพื้นที่จากเข่าถึงเบาะคนขับ10ซม และอย่าลืมว่าราคาตัวเบนซินท็อปทั้งคู่ต่างกัน5หมื่น
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 09:01:03 »
ถ้าเน้นลุยน้ำ BRV เหมือนจะสูงกว่า

ออฟไลน์ SuperY

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 09:15:20 »
BR-V ก็แค่ Mobilio ทำศัลยกรรมเท่านั้น ... ของเก่าขายไม่ออกไงครับ มาเปลี่ยนชื่อรุ่น 555+
Class : ดัดแปลงจาก  Brio/Amaze  ไม่ใช่ CUV ออกเป็น MPV มากกว่า

CX3 : CUV ที่ดัดแปลงจาก Mazda2  คู่แข่ง HR-V ดัดแปลงจาก  JAZZ/CITY

จะเทียบไปทำไมครับ ถ้าอย่างได้ MPV ก็เทียบกับพวกเดียวกัน  ถ้าอยากได้ CUV ก็อีกแบบเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 09:23:54 »
เหน็บกัดเหมือนไม่ใช่ลูกผู้ชายเลย.......
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 09:26:08 »
โดนแขวะกันทั้ง ฝั่งเลย 555555

รถมันเน้นคนละด้านหรือป่าวครับ

ต้องตอบโจทย์ตัวเองไห้ได้ก่อนถ้าเน้น บรรทุกก็ตามที่ทุกคนบอก ก็ ไป BRV มีตังอีกนิดก็ไปหา HRV ให้จบๆ ไป

ส่วน Cx-3 ถ้าไม่มีลูกไปกะแฟนสองคน บ่อยๆ ไม่ได้เน้นบรรทุกอะไรก็ไป Cx-3 การขับขี่ผมว่าดีกว่า Brv แน่นอน เนื่องจากรถมันออกแบบมาให้ขับสนุกไม่ใช่รถแม่บ้าน

ผมได้ไปดูตัวจริง Brv เมื่อวานนี้ที่ พระราม 2 ความเห็นส่วนตัวผมไม่ชอบเลยวัสดุที่เอามาทำไม่ค่อยประทับใจเหมือนเอา Mobi ตัวหัวต่อท้ายแล้วเอาข้างใน City ตัวเก่ายำรวมๆ พื้นที่เยอะจริงอันนี้ยอมรับ เบาะคู่หน้า ผมว่า CX-3 มันเข้าท่ากว้างทั้งพื้นที่ขาและเบาะ ส่วนข้างหลังไม่ต้องสืบ cx-3 ก็อย่างที่เห็น ไม่ค่อยกว้างเท่าไหร่ ตอนนี้ก็อยู่ที่ท่านเลือกแล้วละครับ ว่าจะเอาไปใช้อะไร ส่วนตัว ผมว่าอัตราสิ้นเปลืองน่าจะไม่หนีกันมากนะ 

ออฟไลน์ Ryusaki

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 10:29:54 »
รถสองรุ่นนี้กลุ่มลูกค้าของเค้าแตกต่างกันชัดเจนนะครับ แม้ว่าจะอยู่ในระดับราคาเดียวกันก็ตาม

CX-3 ชูจุดขาย feel the drive ถ้าชอบรถขับสนุก เหยียบมา ช่วงล่างดี โดยสารรถไม่เกิน 4 คน (5 คน อึดอัดแน่นเกินครับ) ไม่ได้เน้นขนของมาก แค่กระเป๋าเดินทาง 2-3 ใบ ไป CX-3 เลยครับ

BR-V มารถแนวครอบครัวเลยครับ ถ้าจำเป็นต้องมีผู้โดยสารคนที่ 6 เพิ่มมาแล้ว ยังไงก็ต้องไปรถ 3 แถว ออพชั่นที่จะได้เพิ่มจาก CX-3 ตัว entry คือ พวกเบาะหนัง, ไฟหน้าโปรเจคเตอร์, จอทัชกรีนพร้อมกล้องหลัง, smart key, แอร์หลัง ประมาณนี้เท่าที่นึกออก ส่วนเรื่องระบบความปลอดภัยไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ abs, vsc, hsa, ถุงลม 2 ใบเหมือนๆกัน

ทั้งหมดขึ้นอยู่กับความจำเป็นในการใช้งานเลยครับ ถ้าตัวเลือกมีแค่ 2 โมเดลนี้เลือกไม่ยากหรอกครับ

แต่ถ้ามองหา crossover ในราคา 800K ก็คงเหลือแค่ EcoSport กับ Juke แหละครับที่เป็นตัวเลือก

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 10:51:38 »
CX3 ดีกว่าทุกอย่าง
ดีกว่าช่วงล่างของ accord ตัวท๊อปด้วยซํ้า
ขับ cx3 อารมณ์เหมือนขับ ferrari เลย

เขาประชดครับ  ;D ;D ;D ;D  คุณ Sudhor แกพึ่งไปผเดือด ปุดๆ มาในกระทู้ cx3 vs 118i  ;D ;D ;D
------------

ส่วนกระทู้นี้ มันเหมือเลือก ระหว่าง รถเก๋ง กับ รถแวนเล็ก มันต่างกันมากๆ จะซื้อมาทำอะไร จขกท คงรู้ตัวดีสุด เลือกตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:03:43 »
มาสด้า น่าจะเปลี่ยนยี่ห้อ เป็น มาม่า เนอะ

เห็นสุดม้าย มีเดือดกิน มาม่า ทุกกระทู้
ไม่รู้เป็นไรกันมากมั้ย ชอบก็ผิด - ไม่ชอบก็ผิด

จะคิดต่างกันบ้าง ก็อยู่ร่วมกันได้นะครับ เพลาๆลงบ้างก็ดี สงสารบางคนตั้งกระทู้ขอข้อมูล
เจอคนคันมาจากกระทู้อื่น มางัดกันต่อ ซวยอีก

ไม่มีรถอะไรดีไปหมดสำหรับทุกคน
และก็ไม่ใช่ทุกคนที่เค้าต้องการรถที่ดีที่สุด

บางคนเค้าก็มีเหตุผลของเค้า ไม่ต้องไปตัดสินแทนคนอื่น
เอาที่สบายใจก็พอ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 21:36:35 »
ผมว่าเด๋วมีใบแดงแจกครับ 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 21:56:29 »
เริ่ม พาลไปถึง โมบิ ละ
555+
ว่าขายไม่ออก ทั้งทีเป็นที่1 ใน segment 450+/- ต่อเดือน

เริ่มเดือดปุดๆ ละ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 22:58:41 »
ทั้งสองคันมันดึคนละอย่าง เด่นคนละเรื่อง เสียกันคนละแบบ

ผมว่าคุณมีคำตอบอยู่แล้วครับ ไม่มีรถรุ่นใดตอบโจทย์การใช้งานของเราได้ทุกข้อครับ

เลือกข้อที่คุณต้องใช้มากที่สุด ก็จะได้คำตอบครับ

ิขอให้โชคดีครับ  ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ anakkal

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 23:14:33 »
ถ้าต้องการรถที่ใช้งานหลากหลาย เช่น ผู้โดยสารเกิน 4 คนบ่อยๆ, มีรถคันเดียว, ต้องการขนของเป็นครั้งคราว BRV คือคำตอบครับ

แต่ถ้าไม่ใช่เหตุผลข้างบน ก็เชียร์ CX3

ส่วนตัวคิดว่า 2 รุ่นนี้ มีกลุ่มลูกค้าที่ต้องการอยู่แล้วครับ   ของให้ได้รถที่ต้องการไวๆนะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 01:21:25 »
ชอบขับรถไม่เน้นการโดยสารคนเยอะ ๆ  มาสด้าดีกว่า ขับสนุกสไตล์มาสด้า  การควบคุมดี
แต่ถ้าไม่เนนการขับี่และมีสัมภาระมีคนนังหลังบอย ๆ  ก็ไป BRV