ผู้เขียน หัวข้อ: รถควรมีความกว้างไม่เกินเท่าไรสำหรับถนนประเทศไทยครับ  (อ่าน 16546 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผมเพิ่งค้นพบว่ารถผมมันอ้วนมาก เวลาจอดเข้าซองด้านข้างจะยื่นออกมามากกว่าคันอื่นเสมอ บางทีจอดในซอยแคบๆ เสียวมากว่าจะมีรถคันอื่นมาครูด บางทีไปจอดในที่จอดรถแคบๆ แล้วลงจากรถไม่ได้ ผมเลยดูสเป็ครถตัวเองพบว่ามีความกว้างถึง 2055 มม. ขนาดรถกระบะยังกว้างแค่ 18xx เอง

ผมเลยอยากรู้ว่ารถควรมีความกว้างไม่เกินเท่าไรถึงจะขับง่ายและปลอดภัยสำหรับถนนบ้านเราครับ คันหน้าจะได้เลือกซื้อถูก

ออนไลน์ Buffy

กฏหมายที่จอดรถต่ำสุด กว้าง 2.5 เมตร
กฏหมายถนนในเมืองต่ำสุด  กว้าง 3.0 เมตร
ไม่นับซอย อันนั้นบางซอยอย่างแคบ......

รถทั่วไปคันใหญ่ๆ กว้างไม่เกิน 1.90 เมตร

ผมว่า แค่ 1.80 +- นิดหน่อยสำหรับสบายครับ

ออฟไลน์ tnp_super

รถบรรทุกก็ประมาณ 2.5 ม.ก็ดูกว้างมากเกือบเต็มเลนเพราะถนนทางหลวงแต่ละเลนจะกว้าง 3.5 ม. ยกเว้นถนนในชนบทที่อาจจะมี 3 ม.ดังนั้นความกว้างผมว่าก็ไม่ควรเกินรถบรรทุกครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สำหรับกระบะ 1 ตัน ขออย่าให้ใหญ่ไปกว่า Ranger เลย รุ่นใหม่ใหญ่ขึ้นๆ หันไปแข่งกันด้านอื่นดีกว่าเพราะขนาดถนนมันเท่าเดิมครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
กฏหมายที่จอดรถต่ำสุด กว้าง 2.5 เมตร
กฏหมายถนนในเมืองต่ำสุด  กว้าง 3.0 เมตร
ไม่นับซอย อันนั้นบางซอยอย่างแคบ......

รถทั่วไปคันใหญ่ๆ กว้างไม่เกิน 1.90 เมตร

ผมว่า แค่ 1.80 +- นิดหน่อยสำหรับสบายครับ

ขอแก้ไขครับ ความกว้างที่จอดรถตอนนี้กฎหมายยังอยู่ที่ 2.40 ครับ ซึ่งผมว่าน้อยไปแล้วสำหรับขนาดรถในปัจจุบัน

promt

• บุคคลทั่วไป
ถนนชนบทตามต่างจังหวัด หรือในซอยในกรุงเทพ การทำถนนไม่มีการบังคับมาตรฐานความกว้าง
เพราะบางซอย เกิดจากชาวบ้านบริจาคที่ให้เทศบาล
เทศบาลไปทำถนนคอนกรีตก็ทำตามความกว้างที่ชาวบ้านบริจาค

ดังนั้นจึงเห็นซอยหลายๆซอย เดินรถได้ทางเดียวเพราะมันแคบมาก

หากอยากได้รถที่จอดง่าย ECO car เลยครับ แต่ตอนขับจะอึดอัดไหม อีกเรื่อง

ออฟไลน์ SM.

คันใหญ่ลำบากจริงๆครับ  ทั้งคนขับ หรือคนที่ต้องสวนทางกันในซอย

ออฟไลน์ CJ.

ใช้รถใหญ่ จะลำบากจริงๆจังๆ ในเวลาที่เข้าซอยเล็ก หรือถนนที่จอแจอะครับ

นอกนั้น ถนนทั่วไปใช้ได้ไม่ลำบากมากนะครับ แต่ก็มีบางทีที่จอดไม่ได้จริงๆ

รถที่ผมใช้ประจำก็ขนาดพอๆกับรถจขกท.ล่ะครับ จอดแล้วลงไม่ได้เจอบ่อยสุด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ใช้H1ไปเอสพลาหนาดบ่อยๆ กว่าจะลงจากประตูได้ ต้องทำตัวลีบๆไว้ รถมันกว้างเท่าช่องจอด ความกว้างถนนในไทยผมไม่มั่นใจว่สเท่าไหร่ บางทีก็ปกติ แต่บางทีก็แคบมาก
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ ps000000

ในเมือง 1.75เมตร

ออฟไลน์ O_o"

หลายๆคนชอบรถที่มีภายในกว้างขวางนั่งสบาย ต้องแลกมาด้วยขนาดตัวที่ใหญ่ขึ้นเป็นธรรมดาครับ

รถถูกออกแบบมาเพื่อขายทั่วโลกไม่ทำมาเพื่อประเทศไทยที่เดียว งานออกแบบต่างๆก็ต้องศึกษาความต้องการ

จากกลุ่มลูกค้าทั่วโลก นะครับ หรือจะเอาแบบ K-CAR ในญี่ปุ่นขนาดตัวและเครื่องยนต์ถูกกำหนดมาตายตัว

เอามาขายในไทยคงมีบ่นกันยาวแน่ ในไทยรถเหมือนเครื่องแสดงฐานะ อย่างหนึ่งเลยนะครับภาพลักษณ์มาก่อน

ออฟไลน์ yourturle

ถามว่าจะให้ขับง่ายควรกว้าง 1700-1800 ครับ
One Day.

ออฟไลน์ palma

ถ้ากว้างกว่าขนาดของ D-segment ยุคปัจจุบัน ก็เริ่มขับลำบากในเมืองแล้ว (1830มม.)

โดยเฉพาะตอนไต่ขึ้นลงที่จอดรถห้าง/คอนโด และเข้าซองจอดแคบๆ

ส่วนขับขี่ทั่วไปยังไปได้สบายๆ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)