ผู้เขียน หัวข้อ: // กระบะจาก Mercedes-Benz อาจใช้ชื่อ X-Class / Z-Class และมีแผนจะประกอบในไทย //  (อ่าน 13634 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Exclusive Details from J!MMY

“รถคันนี้จะมาเมืองไทยและจะประกอบในประเทศไทยด้วย
แต่ยังไม่แน่ชัดว่าโรงงานใดระหว่างธนบุรีประกอบรถยนต์
หรือนิสสันมอเตอร์ประเทศไทยที่บางนาตราด”

อ่านข่าวเพิ่มเติมได้ที่
http://www.headlightmag.com/news-2016-2-2-mb-pick-up-truck/

ออฟไลน์ ps000000

นาวาร่าจะขายดีขึ้นไหม

ปล. ผมใช้ รีโว่

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เสียภาษีกระบะสิครับ แบบนี้จะมีโอกาสใช้เบนซ์ราคาไม่เกิน 2 ล้านมั้ยครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

คนไทยจะได้ขับกระบะ Benz
ว้าวววววววว

ออฟไลน์ Olympuspen

• Sr. Member
ถ้าราคา เท่า PPV บ้านเรา ล่ะก็ เก็บเงินรอเลยสำหรับผม แต่ถ้ามา 2 ล้านอัพละก็คงขอนั่งชม

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าเอาตัวv6 3.0เข้ามาขาย คงทำให้ดูเเตกต่างจากnp300 สร้างความรู้สึกน่าใช้

ออฟไลน์ rojsak2021

จะมีใครซื้อเอาไว้ขนผักปลาไปขายตลาดสดมั๊ยนะ พ่อค้าไฮโซ 5555

ออฟไลน์ valent

เขาวางเป้าหมายกลุ่มลูกค้ากลุ่มไหนเนี่ย
คนมีตังค์ที่อยากสัมผัสฟิลลิ่งการขับรถกระบะ แต่ไม่อยากขับยี่ห้อดาดๆ ?
หรือว่าคนขับกระบะที่พอมีตังค์บ้าง อยากลองขับกระบะเบนซ์ ?
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ MUK

ถ้าตัว 4 ประตู จะแก้ไขเบาะนั่ง จากต้นแบบนิสสันไหมครับ
ผมว่า ไม่ต้องขายแพงนะ รุ่นแพงสุดไม่ต้องเกินล้านนะ

ออฟไลน์ localgame

อาจจะได้เห็นเบนซ์เข้าอู่นิสสันกันเยอะหละทีนี้หรือจะมาแนวเบนซ์ดีเซลดันรางดีหละ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
ถือว่าเป็นการสร้างสีสันดีครับ ต้องดูราคาว่ามาที่เท่าไหร่ แต่ขายได้แน่ละ ลองนึกดูขับกระบะเบนซ์ ไปออกทริป ยก จักรยานลงหลังกระบะ แล้วปั่นกับแฟน 2 คน คิดแล้วก็ฟินนะ 5555

ออฟไลน์ PREM

ผมว่าลูกค้ากลุ่มเดียวกับ Ranger 3.2 Wildtrak และอาจจะรวมถึง PPV บางส่วนด้วย

ถ้าตัว 4 ประตู จะแก้ไขเบาะนั่ง จากต้นแบบนิสสันไหมครับ
ผมว่า ไม่ต้องขายแพงนะ รุ่นแพงสุดไม่ต้องเกินล้านนะ

ไม่เกินล้านเป็นไปไม่ได้ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ H3T

ช่วงล่างหลังเป็น 5-links ทำให้ไม่เข้าเงื่อนไขเรทพิกัดภาษีสรรพสามิตกระบะได้ ดังนั้น ราคาขายจึงไม่ได้อยู่ในเรทเดียวกับกระบะที่ผลิตจำหน่ายในบ้านเราตอนนี้นะครับ

แล้วพิกัดใหม่ PPV ก็เพิ่งปรับเป็น 30% - 35 % ด้วย ยิ่งจะเพิ่มระยะห่างของราคาจากภาษีกระบะ 4 ประตู ที่ 12% - 15% ( จากเรทเดิม 12% เทียบกับ 20% )

ยังไม่นับตำแหน่งการตลาดของ MB ดังนั้นเดาเล่นๆ ผมมองว่าน่าจะ 1.6 - 1.8 ล้าน สำหรับ 2.3L YS23DDTT

MacH1

• บุคคลทั่วไป
จะมีเบนซินหรือเปล่าครับ

ช่วงล่างหลังเป็น 5-links ทำให้ไม่เข้าเงื่อนไขเรทพิกัดภาษีสรรพสามิตกระบะได้ ดังนั้น ราคาขายจึงไม่ได้อยู่ในเรทเดียวกับกระบะที่ผลิตจำหน่ายในบ้านเราตอนนี้นะครับ

แล้วพิกัดใหม่ PPV ก็เพิ่งปรับเป็น 30% - 35 % ด้วย ยิ่งจะเพิ่มระยะห่างของราคาจากภาษีกระบะ 4 ประตู ที่ 12% - 15% ( จากเรทเดิม 12% เทียบกับ 20% )

ยังไม่นับตำแหน่งการตลาดของ MB ดังนั้นเดาเล่นๆ ผมมองว่าน่าจะ 1.6 - 1.8 ล้าน สำหรับ 2.3L YS23DDTT

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

ดูลักษณะแล้ว แน่าจะใส่ช่วงล่างแบบ coil spring  เครื่องยนต์เซ็ตมลพิษต่ำ แล้วเสียภาษีรวมกับพวก D seg
เหมือนพวกexploer sport ctrac
ราคาขายคงอยู่ในช่วง D seg และคงไม่ถุกไปกว่า fortunner ครับ
จับตลาดคนมีรถยุโรปแล้ว อยากขนของเที่ยววันหยุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 10:56:53 โดย M-Titan Man@NacT »

ออฟไลน์ lexus

น่าจะวางเป้าหมายกลุ่มเศรษฐีมีตัง ที่ชอบกิจกรรมadventureเช่น เอาไว้ขับเข้าป่าแล้วขนจักรยานไปขี่ ประมานนี้

ราคาไม่ถูกแน่ๆ เดาว่า1.8mb up

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระบะจาก Mercedes-Benz อาจใช้ชื่อ X-Class / Z-Class และมีแผนจะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 11:05:19 »
รอชม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
อืมมม ก็พอจะมองตลาดออกอยู่นะ
กลุ่มคนมีเงินเอาไว้ใช้ขนของทั่วไปที่ไม่หนักมาก
ช่วงล่างก็คงจะเป็น 5link แบบที่มีใน NP300 เมืองนอก
มโนล้วนๆ..
ถ้าราคาอยู่ระดับ 1.6-1.9 ไม่แตะเลข 2 ก็พอรับได้นะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 11:14:45 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ YZA

ถ้าเข้ามาจริง สามารถเอา part กระจังหน้า benz มาเปลี่ยนแทน navara ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เอาละ ถึงจะเป็นกระบะ แต่ก็ Benz นะครับ  ;)

ดูๆ ไปน่าใช้กว่า PPV ซะอีก นิสสัยคิดถูกแล้วที่ไม่ทำ PPV ทำตลาดร่วมกับ Benz ดีกว่ามาก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
อ่ะหุย จะได้เห็นเบ๊นซ์ควันดำ ดันราง ก็คราวนี้แหละ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ AkE

อยากเห็นจังครับ ว่าจะสวยไหม

ออฟไลน์ SM.

ที่ช๊อคกับข่าวนี้ที่สุดก็เรื่องที่จะเข้าไทยนี่แหละครับ ตามข่าวนี้มาตลอด ไม่เคยคิดจะมาทำตลาดในบ้านเราเลย  surprise มากๆๆ

ออฟไลน์ Ty ESC

ผมว่ามี ล้านกลางถึงสองล้าน

ออฟไลน์ O_o"

ไม่ใช่แค่นั้นครับ ตอนนี้ KIA (บริษัทในเครือ Hyundai) ก็มีความสนใจทำตลาดกระบะเช่นกันครับ

โดยเอา Hyundai Santa Cruz มาปรับปรุงหน้าตาเพื่อมาขาย ยี่ห้อ KIA เช่นกัน

ด้วยใช้ระบบขับสี่แบบ AWD พร้อมเครื่องยนต์ดีเซลเทอร์โบขนาดเล็ก 2.0 ลิตร 190 แรงม้า แรงบิด 406 นิวตันมเตร

ออฟไลน์ Nut_K

ไม่ใช่แค่นั้นครับ ตอนนี้ KIA (บริษัทในเครือ Hyundai) ก็มีความสนใจทำตลาดกระบะเช่นกันครับ

โดยเอา Hyundai Santa Cruz มาปรับปรุงหน้าตาเพื่อมาขาย ยี่ห้อ KIA เช่นกัน

ด้วยใช้ระบบขับสี่แบบ AWD พร้อมเครื่องยนต์ดีเซลเทอร์โบขนาดเล็ก 2.0 ลิตร 190 แรงม้า แรงบิด 406 นิวตันมเตร

คันนี้น่าจะสวยสุดในกระบะล๊อตหลังๆละ

ออฟไลน์ phatta

ขายไทยจริงๆ คงขายได้ไม่กี่คันมั้งครับเนี่ย

amarok ไฮโซๆ ยังไม่เห็นบนถนนเลย

จริงๆ Honda น่าทำกระบะเข้ามาแข่งได้เลย

กลุ่มตลาดกระบะไฮโซ  :P

ออฟไลน์ gorilla

ประมาณ 1.5 ล้าน กำลังสวยครับ

ผมคิดไปถึงว่าจะมีใครทำชุด Kit แปลง Navara เป็น Benz รึเปล่า?   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ben_BEnz

ถ้ารุ่น 4 ประตู ทำที่นั่งด้านหลังให้นั่งสบายหน่อย เบาะเอนพอๆสมควร ช่วงล่างซับแรงดีๆ ราคาสัก 1.99 บวกลบก็น่าจะพอไหว

เพราะหลายคนอยากได้กระบะ 4 ประตูเน้นนั่ง แต่ขนของได้ระดับนึง ถ้านั่งสบายพอๆกับ D-seg ราคาไม่โหดก็คงมีคนสนใจแน่ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Amarok นี่เท่าไหร่นะครับ ผมจำไม่ได้
แต่เบ้นประกอบใน รอดูเลย กระบะไฮโซอีกคัน 55+