ผู้เขียน หัวข้อ: ถามก่อนเปลี่ยนครับ ระหว่าง shell helix HX7 5W40 หรือ HX8 5W40 เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 20065 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
เคยถามพี่ๆเรื่องน้ำมันเครื่องไปเเล้วรอบนึง อยากจะได้ข้อมูลสุดท้ายก่อนเปลี่ยนครับ ระหว่าง HX7 กับ HX8 ตัวไหนดีกว่ากันครับ HX8 เเพงกว่า 300 บาท คุ้มที่จะจ่ายไหมครับ

ใช้งานในเมือง นอกเมือง อัตราส่วน 50 50 กะจะใช้ถ่ายทุกๆ 5000 กิโลครับ ใช้กับ vios รถวิ่งมา 100000 กิโลครับ

ช่วยเเนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ pong_pjj

• Newbie
  • *
ผมเอาของถูกครับ เพราะ 5 w40 api sn เหมือนกัน

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
มันคงไม่ต่างกันขนาดวัดกันได้ว่าคุ้ม 300 หรอกครับ
แต่ผมว่า เปลี่ยนทุกๆ หมื่น กม. ส่วนต่างตกกม.ละ 0.03 บาท จัดตัวแพงดีไหมครับ 555

ออฟไลน์ olympicplus

• Newbie
  • *
ร้อยสองร้อย บางทีก็สำคัญนะครับ ผมคนหนึ่งที่ซีเรียสเรื่องราคามาก พยายามจะหาถูก แต่ก็ไม่อยากใช้ของไม่มีมาตรฐาน สุดท้ายเลยมาจบ ที่ของ ปตท. เพราะราคาถูก และคุณภาพพอกับพวกราคาแพงครับ

ออฟไลน์ jubcup

• Newbie
  • *
ผมเลือกของถุกและต้องใช้งานดีด้วย ผมเลือก ปตท นะครับ
ความคิดเห็นส่วนตัว คือราคาไม่แพงและการใช้งานก้อจัดว่าดี

8)

ออฟไลน์ pongsakorn11

HX8ก็ดีคับ เป็นสังเคราะห์ด้วยนิถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
Shell Helix HX7 Api SN ครับ
แต่ถ้าเอา Shell helix HX8 เล่นตัว Shell Helix Ultra ดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ jimsrsa

Hx7 เป็นกึ่งสังเคราะห์
Hx8 เป็นสังเคราะห์ แต่ไม่100%เหมือน ultra
เลือกตามงบประมาณครับ คุณภาพตามราคา

ออฟไลน์ KhunTon

• Newbie
  • *
ผมใช้ HX7 5W40 เมื่อก่อนรถเข้าศูนย์ก็ใช้น้ำมันเครื่องของ 0 แต่พอเลิกเข้า 0 หันมาใช้ของตราใบไม้สักพักเพราะถูกดี 4-5 ร้อยกว่าบาท แต่สุดท้ายก็กลับมาให้ HX7 5W40 ราคาประมาณ 7 ร้อยกว่าบาทเพราะ ลื่น เร่งตอบสนองเท้าดีตั้งแต่ช่วงกิโลเมตรแรกๆ จนลากไป 10000-12000 โล แล้วแต่จะสะดวกถ่ายน้ำมันเครื่องรอบไหนครับ

ออฟไลน์ basboths

Shell helix HX8 เป็น Fully Synthetic ครับ ข้างกระป๋องเขียนไว้

ออฟไลน์ testmaster

ถ่าย 5000 เอง hx7 ก็พออะครับ

ออฟไลน์ AyeBAng

• Jr. Member
  • **
เอาตัวถูกก็พอแล้วครับ ผมเคยใช้ เฮลิกซ์ป๋องสีเหลือง ตัวธรรมดาสุด ถูกที่สุด ใช้ในโตโยต้า อัลติส ติดแก้ส ปรากฎว่า วิ่งทางไกลไป 200,000 กว่าโล 3ปี กว่า ๆ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 4,000 - 5,000 กม เครื่องไม่มีปัญหาอันใดเลย