ผู้เขียน หัวข้อ: // ชมภาพและรายละเอียดเบื้องต้น BMW 330e Plug-in Hybrid ก่อนเปิดตัวในไทย //  (อ่าน 19797 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
BMW 330e Plug-in Hybrid

เครื่องยนต์เบนซิน 4 สูบ 2.0 ลิตร 1,998 ซีซี. Twin Power Turbo
กำลังสูงสุด 184 แรงม้า (PS) ที่ 5,000 - 6,500 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด 290 นิวตันเมตร ที่ 1,350 - 4,250 รอบ/นาที
กระบอกสูบ x ระยะช่วงชัก 94.6 x 82.0 มิลลิเมตร อัตราส่วนกำลังอัด 11.0 : 1

มอเตอร์ไฟฟ้า synchronous electric motor ให้กำลังสูงสุด 88 แรงม้า (PS)
ที่ 2,500 รอบ/นาที แรงบิด 250 นิวตันเมตร ที่ 0-2,500 รอบ/นาที
จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติ 8 จังหวะ Steptronic

แบตเตอรี่ lithium-ion ความจุ 7.6 kWh (gross) / 5.7 kWh (net)
กำลังไฟฟ้า 293 V และ ความจุถังน้ำมัน 41 ลิตร

รวมการทำงานของเครื่องยนต์และมอเตอร์ไฟฟ้า จะได้กำลังสูงสุด 252 แรงม้า (PS)
แรงบิดสูงสุด 420 นิวตันเมตร ปล่อย CO2 44 - 49 g./km. มีฟังก์ชั่น electric boost
ช่วยในด้านอัตราเร่งโดยมอเตอร์ไฟฟ้า ตั้งแต่ 100 นิวตันเมตร ไปจนถึง 250 นิวตันเมตร

มีโหมดการขับขี่ให้เลือก SPORT / COMFORT / ECO PRO รวมถึงฟังก์ชั่นควบคุม
การทำงานของระบบ BMW eDrive ให้เลือกด้วยเช่นกัน ไม่ว่าจะเป็น AUTO eDRIVE,
MAX eDRIVE and SAVE BATTERY

AUTO eDRIVE เป็นโหมด Default เซ็ตไว้ที่ตำแหน่งนี้ทุกครั้งเมื่อสตาร์ทเครื่องยนต์
ให้เครื่องยนต์ทำงานร่วมกับมอเตอร์ไฟฟ้า ผสานการทำงานอย่างเหมาะสม และสามารถ
วิ่งด้วยไฟฟ้าเพียงอย่างเดียว ได้ความเร็วสูงสุด 80 km/h

MAX eDRIVE โหมดนี้จะสั่งการให้มอเตอร์ไฟฟ้าจะทำงานเพียงอย่างเดียว สามารถทำความเร็ว
สูงสุดด้วยไฟฟ้าเพียงอย่างเดียวได้สูงถึง 120 km/h และไปได้ไกลถึง 40 กิโลเมตร

SAVE BATTERY เมื่อเลือกโหมดนี้ถ้าหากปริมาณไฟในแบตเตอรี่เหลือมากกว่า 50% จะก็สั่งการ
เซฟพลังงานไฟฟ้าไว้ไม่ให้ถูกใช้งาน เพื่อเก็บไว้ใช้ในกรณีเลือกโหมด MAX eDrive
แต่หากเหลือต่ำกว่า 50% ก็จะทำการชาร์จไฟกลับโดยการปั่นไฟจากเครื่องยนต์

การชาร์จไฟบ้านทำได้ 2 วิธี คือ
1. ชาร์จไฟแบบเสียบปลั๊กปกติทั่วไป สามารถชาร์จได้เต็มจาก 0% ภายใน 3 ชั่วโมง 15 นาที
2. BMW i Wallbox (กำลังชาร์จ 3.7 kWh) ชาร์จได้เต็มจาก 0% ภายใน 2 ชั่วโมง 15 นาที
ซึ่งสามารถซื้อไปติดตั้งที่บ้านได้ หรือ มีบริการตามจุดต่างๆ เช่น ห้างสรรพสินค้า

BMW Thailand เตรียมประกอบและจำหน่ายในไทย เร็วๆนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 10:07:25 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Net2522

• Newbie
  • *
ความจุถังน้ำมัน 41 ลิตร....

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ความจุถังน้ำมัน 41 ลิตร....

ของ C350e Plug-in Hybrid ความจุถังน้ำมัน 50 ลิตร
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=48358.0

ออฟไลน์ Activehybrid

อยากเห็นราคา  และอยากรู้ความประหยัด  จะเทพแค่ไหน

ออฟไลน์ chaithawat

แรงบิดรวมตัวเลขดีมาก สำหรับรถซีดานกลางๆ

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
สเป็คสุดยอด... ต้องรอพี่จิมมี่ทดสอบละครับ...

ยุคใหม่แห่งการขับเคลื่อนเริ่มมากันละ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ muying

ค่าน้ำมันจากเดือนละ 4,000 เหลือเดือนละ800 :-*

ออฟไลน์ Napat14

สเป็คสุดยอด... ต้องรอพี่จิมมี่ทดสอบละครับ...

ยุคใหม่แห่งการขับเคลื่อนเริ่มมากันละ

ดูเหมือนว่า ทางเว็บมีปัญหากะ bmw อ่ะครับ ไม่แน่ใจว่า ความสัมพันธ์ดีขึ้นหรือยัง

ค่ายรถนี้ก็เหลือเกิน สร้างแต่ปัญหา แยวยังมีหน้ามาบอกว่า ลบโพสซะนะ เสียภาพลักษณ์ bmw หมด ถ้าคุณทำดี ใครเขาจะไปว่าละครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ rojsak2021

หวังว่าจะไปได้ยาวๆนะครับ ทั้ง benz และ bmw กับรถประหยัดพลังงาน คงจะไม่เป็น rare item ในอนาคตสำหรับตลาดไทย

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **
C350e น่าสนใจกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ AkE

ต้องเทียบกันหน่อยซะละ มาตรงกันเต็มๆเลย

ออฟไลน์ NavaneS

ดูเหมือนว่า ทางเว็บมีปัญหากะ bmw อ่ะครับ ไม่แน่ใจว่า ความสัมพันธ์ดีขึ้นหรือยัง

ค่ายรถนี้ก็เหลือเกิน สร้างแต่ปัญหา แยวยังมีหน้ามาบอกว่า ลบโพสซะนะ เสียภาพลักษณ์ bmw หมด ถ้าคุณทำดี ใครเขาจะไปว่าละครับ

บางทีคนเราก้อทะเลาะ เคืองใจกันจากอ่านคอมเม้นท์ในเวบต่างๆ..
ปล่อยวาง อ่านผ่านๆกันบ้าง ก้อไม่มีปัญหาอะไรแล้ว ความคิดเห็นก้อคือความคิดเห็น ไม่ใช่ข้อเท็จจริง

สู้ๆ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T

เราไม่ได้มีปัญหาอะไรกับBMW Thailand นะครับ

ปัญหากับดีลเลอร์ เรื่องนั้นก็มีการพูดคุยกับทางดีลเลอร์เคลียร์กันจบไปแล้ว

อันนี้ผมขอชี้แจงเพื่อให้แยกความต่างกันระหว่างบริษัทแม่ กับตัวดีลเลอร์ มันเป็นคนละเรื่องกัน กับBMW Thailand ผมไม่มีอะไร นี่ยังว่าจะไปขอเทสต์ 330i อยู่แต่พอรู้ว่าขายล็อตเดียวแล้วเลิกเลยล้มเลิกแผนไป
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ปล่อยมลพิษน้อยมากๆ ยอดเยี่ยมครับ  :D

ออฟไลน์ ps000000

รถพวกนี้ ปลักไฟ หัว แจ๊ค เหมือนกันไหมครับ หรือว่า ยี่ห้อใครยี่ห้อนั้น

ออฟไลน์ Napat14

เราไม่ได้มีปัญหาอะไรกับBMW Thailand นะครับ

ปัญหากับดีลเลอร์ เรื่องนั้นก็มีการพูดคุยกับทางดีลเลอร์เคลียร์กันจบไปแล้ว

อันนี้ผมขอชี้แจงเพื่อให้แยกความต่างกันระหว่างบริษัทแม่ กับตัวดีลเลอร์ มันเป็นคนละเรื่องกัน กับBMW Thailand ผมไม่มีอะไร นี่ยังว่าจะไปขอเทสต์ 330i อยู่แต่พอรู้ว่าขายล็อตเดียวแล้วเลิกเลยล้มเลิกแผนไป

ดีใจครับ ที่พี่แพนมาบอกข่าวว่าไม่มีอะไร จะได้มีรถใหม่ๆทางค่ายbmw นำเสนอขึ้นมา ดีครับ
แต่ยังจำกระทู้คราวที่แล้ว พี่จิมมี่ใส่มาซะยับไปเลย อ่านดูแล้ว เหมือนbmwดีลเลอร์ นั้นจะเสียคนกันไปเลยที่เดียว.

Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Sacrifice

ตอนนี้ plug in เป็นของเล่นคนรวยไปก่อน คงต้องรอซัก 10 ปี คนชั้นกลางค่อนไปทางล่างอย่างผมคงพอจับต้องได้

ออฟไลน์ Dr.Jones

:o ::)

อลังการงานสร้างมากๆครับ ออกมาสู้ยิบตากับ Mercedes เลย
ย้อนนึกไปถึงสมัยที่ปล่อยให้ Benz เอาเก๋งดีเซลเข้ามาทำตลาดไปก่อนพักนึงแล้วกลุ้ม
ยุคนี้ BMW สู้ไม่มีถอย
ว่าแต่ว่า มันจะยิ่งทำราคาตกน่ะซิครับ Hybrid น่ะ (ธรรมดา BMW มันก็ตกอยู่แล้ว จ๊ากก))
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ E.P.W

• **
มากันอีกแล้วววววว plug-in

สงสัยต่อไปเครื่องยนต์เพียวๆคงไม่มีขายแน่ๆเลย

อยากสอบถามเรื่องสเปคครับ ทำไมแรงบิดสูงสุดของมอเตอร์ไฟฟ้า bmw มาแค่รอบ 0-2500 อ่ะครับ

เท่าที่ผมเข้าใจคือแรงบิดมอเตอร์ไฟฟ้ามันควรจะคงที่ตลอดทุกๆรอบหนิครับ หรือว่ามอเตอร์ไฟฟ้าของ bmw หมุนได้สูงสุด 2500 รอบครับ?

หรือผมเข้าใจผิดไปเองครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
หวังว่าจะใส่ sunroof มาให้ซักทีนะครับ BMW ของควรจะมีมาตั้งนานล่ะ

ออฟไลน์ O_o"

น่าจะมาในรุ่นใหม่มากกว่านะครับ F30 มันปลายอายุตลาดแล้วจริงๆ

คงปล่อยออกมากันท่า Mercedes ด้วยสินะ  :D :D :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ม้าเท่า 330i แต่แรงบิดมากกว่าเยอะอยู่
เมื่อวานเจอ F30 LCI ไฟหน้าLEDสว่างขึ้นนะแต่เหมือนจะจ้าๆ แสงไม่สวยแบบF10 525d 528i
ไม่รู้ว่า LED กับ AdaptiveLED ต่างกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ DriveOnly

ลักษณะไฟเหมือนกัน ต่างกันแค่การทำงานครับ adaptive จะปรับสูงต่ำ ไม่ให้ไปส่องท้ายคันหน้าได้เอง

ออฟไลน์ bingoman

สงสัยต่อไปเครื่องยนต์เพียวๆคงไม่มีขายแน่ๆเลย

อยากสอบถามเรื่องสเปคครับ ทำไมแรงบิดสูงสุดของมอเตอร์ไฟฟ้า bmw มาแค่รอบ 0-2500 อ่ะครับ

เท่าที่ผมเข้าใจคือแรงบิดมอเตอร์ไฟฟ้ามันควรจะคงที่ตลอดทุกๆรอบหนิครับ หรือว่ามอเตอร์ไฟฟ้าของ bmw หมุนได้สูงสุด 2500 รอบครับ?

รอบเครื่องกับรอบมอเตอร์ ไม่เกี่ยวกันเลย  มอเตอร์ไม่ได้หมุนได้สูงสุด 2500 รอบ/นาที แต่อย่างใด

ที่จริงรอบจากมอเตอร์ออกมา มันก็มีชุดเกียร์แปลงรอบจากมอเตอร์อีกทีด้วยซ้ำ

แต่ปัญหาคือ มอเตอร์ในระบบ hybrid ปกติจะสะสมความร้อนสูงมาก  และทำงานไม่ได้โดดเด่นที่รอบสูงด้วย  สังเกตไหมว่ามอเตอร์ ตั้งแต่รถไฟฟ้า มอเตอร์รถแทรคเตอร์ ต่างๆ ล้วนทำมาเพื่อรอบต่ำ  เพราะอะไร  ก็เพราะมอเตอร์เป็นสื่อกำเนิดพลังงานจลน์ (Mechanical Energy) ที่ให้แรงบิดสูงตั้งแต่รอบต่ำ  เรียกง่ายๆว่าพอเริ่มทำงาน  แรงบิดสูงสุดก็มาทันที   มอเตอร์มีจุดเด่นคือแรงบิดสูง และประสิทธิภาพสูง(กว่าเครื่องสันดาปภายใน) แต่กระนั้น มอเตอร์ไม่ใช่สื่อที่เหมาะสมในการสร้าง Max Power โดยเฉพาะกับรถยนต์สมรรถนะสูง วิ่งความเร็วสูง   สังเกตุไหมว่ารถ hybrid เช่น Camry, Accord Hybrid ล้วนแต่มี top speed ต่ำกว่าตัว 2.5, 2.4 ด้วยซ้ำ

เพราะที่รอบสูง มอเตอร์ทำงานหนักมากซึ่งมันไม่ตรงจุดประสงค์ที่จำทำรถ hybrid (สันดาป+ไฟฟ้า) 
นั่นคือถ้าต้องการประหยัด  จึงใช้มอเตอร์ช่วย  ก็จะได้จุดเด่นคือทอร์ครอบต่ำจากมอเตอร์  แต่ทีนี้ต้องดูว่าเครื่องยนต์ให้กำลังเท่าไร  ถ้าเครื่อง CC สูงหรือกำลังสูง ก็อาจจะวิ่งได้ top speed เยอะ   แต่ที่ทำความเร็วได้สูง  เพราะเครื่องยนต์ครับ ไม่ใช่เพราะมีมอเตอร์

หรือถ้าจะเอารถประหยัด เดี๋ยวนี้ก็อาจจะ downsize ลงมาผสมกับมอเตอร์  ซึ่งทำให้ทอร์ครอบต่ำเยอะ ขับในเมืองสบายๆ รู้สึกมีกำลัง  และประหยัด

มีเหมือนกัน รถ supercar ที่ใช้ motor ทรงพลังขับเคลื่อน  เช่น Koenigsegg Regera ที่ใช้มอเตอร์ 3 ตัวขับเคลื่อนล้อโดยตรง เรียกว่าไม่มีชุดเกียร์ด้วยซ้ำ แต่ด้วยความที่ต้องใช้กำลังเยอะมาก   มอเตอร์ใน Regera ก็ถูกขับเคลื่อนโดยเครื่องยนต์สันดาปอยู่ดี โดยเครื่องยนต์นี้ความจุถึง 5ลิตร ควบ twin turbo อีก

สรุป แรงบิดสูงสุด มารอบต่ำก็ถูกแล้วครับ   ขนาดเครื่องดีเซล เบนซินทั่วไป  แรงบิดสูงสุดก็ไม่ได้มาที่ red line   
นี่มอเตอร์  แรงบิดยิ่งชัดเจน  มารอบต่้ำกว่าเครื่องสันดาปภายในอีก (Internal Combustion Engine)
แต่อย่าสับสนกัน แรงบิด กับ กำลังสูงสุด (Torque กับ Max Power)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลักษณะไฟเหมือนกัน ต่างกันแค่การทำงานครับ adaptive จะปรับสูงต่ำ ไม่ให้ไปส่องท้ายคันหน้าได้เอง

ผมตาไม่ดีเปล่าไม่รู้ครับ เดินผ่านหน้ารถเลย แต่จอดในชั้นใต้ดินของห้างนะ
แสงมันจะจ้ากว่า F10

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
@ngel gunman

ออฟไลน์ SM.

น่าสนใจมากเลย รถ plug-in แต่อยู่คอนโด ไม่รู้ไปเสียบปลั๊กที่ไหน

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

รอลุ้นว่าจะมี SUNROOF ไหมถ้าเกิดมีขึ้นมาเปิดตำนานใหม่ของ 3 series ประกอบในไทยแน่นอน

ออฟไลน์ yourturle

เคลิ้มเลย :-*
One Day.

ออฟไลน์ E.P.W

• **

รอบเครื่องกับรอบมอเตอร์ ไม่เกี่ยวกันเลย  มอเตอร์ไม่ได้หมุนได้สูงสุด 2500 รอบ/นาที แต่อย่างใด

ที่จริงรอบจากมอเตอร์ออกมา มันก็มีชุดเกียร์แปลงรอบจากมอเตอร์อีกทีด้วยซ้ำ

แต่ปัญหาคือ มอเตอร์ในระบบ hybrid ปกติจะสะสมความร้อนสูงมาก  และทำงานไม่ได้โดดเด่นที่รอบสูงด้วย  สังเกตไหมว่ามอเตอร์ ตั้งแต่รถไฟฟ้า มอเตอร์รถแทรคเตอร์ ต่างๆ ล้วนทำมาเพื่อรอบต่ำ  เพราะอะไร  ก็เพราะมอเตอร์เป็นสื่อกำเนิดพลังงานจลน์ (Mechanical Energy) ที่ให้แรงบิดสูงตั้งแต่รอบต่ำ  เรียกง่ายๆว่าพอเริ่มทำงาน  แรงบิดสูงสุดก็มาทันที   มอเตอร์มีจุดเด่นคือแรงบิดสูง และประสิทธิภาพสูง(กว่าเครื่องสันดาปภายใน) แต่กระนั้น มอเตอร์ไม่ใช่สื่อที่เหมาะสมในการสร้าง Max Power โดยเฉพาะกับรถยนต์สมรรถนะสูง วิ่งความเร็วสูง   สังเกตุไหมว่ารถ hybrid เช่น Camry, Accord Hybrid ล้วนแต่มี top speed ต่ำกว่าตัว 2.5, 2.4 ด้วยซ้ำ

เพราะที่รอบสูง มอเตอร์ทำงานหนักมากซึ่งมันไม่ตรงจุดประสงค์ที่จำทำรถ hybrid (สันดาป+ไฟฟ้า) 
นั่นคือถ้าต้องการประหยัด  จึงใช้มอเตอร์ช่วย  ก็จะได้จุดเด่นคือทอร์ครอบต่ำจากมอเตอร์  แต่ทีนี้ต้องดูว่าเครื่องยนต์ให้กำลังเท่าไร  ถ้าเครื่อง CC สูงหรือกำลังสูง ก็อาจจะวิ่งได้ top speed เยอะ   แต่ที่ทำความเร็วได้สูง  เพราะเครื่องยนต์ครับ ไม่ใช่เพราะมีมอเตอร์

หรือถ้าจะเอารถประหยัด เดี๋ยวนี้ก็อาจจะ downsize ลงมาผสมกับมอเตอร์  ซึ่งทำให้ทอร์ครอบต่ำเยอะ ขับในเมืองสบายๆ รู้สึกมีกำลัง  และประหยัด

มีเหมือนกัน รถ supercar ที่ใช้ motor ทรงพลังขับเคลื่อน  เช่น Koenigsegg Regera ที่ใช้มอเตอร์ 3 ตัวขับเคลื่อนล้อโดยตรง เรียกว่าไม่มีชุดเกียร์ด้วยซ้ำ แต่ด้วยความที่ต้องใช้กำลังเยอะมาก   มอเตอร์ใน Regera ก็ถูกขับเคลื่อนโดยเครื่องยนต์สันดาปอยู่ดี โดยเครื่องยนต์นี้ความจุถึง 5ลิตร ควบ twin turbo อีก

สรุป แรงบิดสูงสุด มารอบต่ำก็ถูกแล้วครับ   ขนาดเครื่องดีเซล เบนซินทั่วไป  แรงบิดสูงสุดก็ไม่ได้มาที่ red line   
นี่มอเตอร์  แรงบิดยิ่งชัดเจน  มารอบต่้ำกว่าเครื่องสันดาปภายในอีก (Internal Combustion Engine)
แต่อย่าสับสนกัน แรงบิด กับ กำลังสูงสุด (Torque กับ Max Power)

ขอบคุณ คุณ bingoman ครับผม แต่ที่ผมสงสัยคือว่าหลังจากรอบ 2500 ไปแล้ว torque มันตกเหรอครับ?
แถมที่รอบสูงๆยังไม่โดดเด่นแบบนี้ แปลว่าปลายก็หดสิครับ