ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ ชนิดของหนัง ที่ใช้ทำเบาะของ MAZDA 3 ครับ  (อ่าน 5047 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichaiau

• Newbie
  • *
พอมีใครทราบบ้างครับ ว่ามันเป็นหนังอะไร

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: อยากทราบ ชนิดของหนัง ที่ใช้ทำเบาะของ MAZDA 3 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 14:28:48 »
น่าจะเป็น PVC ครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: อยากทราบ ชนิดของหนัง ที่ใช้ทำเบาะของ MAZDA 3 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 15:35:24 »
มีทั้ง PVC และ หนังแท้ผสมกันครับ

ให้ลองเอานิ้วมือกดแล้วถูๆ ดู

หนังแท้จะนิ่ม ลื่น ยับ ย่น ไม่คืนตัวง่าย

PVC กดแล้ว จะหนืดๆ ไม่ลื่น ติดมือ ดังเอียดๆ แลัคืนตัวอย่างรวดเร็ว

โดยปกติ หนังแท้ จะเป็น ส่วนกลางที่เรานั่งไปสัมผัสครับ ส่วนๆอื่นจะเป็น PVC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 16:12:05 โดย mamaman »

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 15:55:24 »
พอมีใครทราบบ้างครับ ว่ามันเป็นหนังอะไร

เป็นหนังวัวกระทิง เลี้ยงในเมืองหนาวครับ อ่อ นั่นมัน Rolls Royce  Mazda 3 น่าจะเป็น PVC ผสมหนังตัวอะไรก็ไม่รู้ น่าจะเป็น PVC ซะเยอะกว่าตัวหนังด้วยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 16:13:31 »

เป็นหนังวัวกระทิง เลี้ยงในเมืองหนาวครับ อ่อ นั่นมัน Rolls Royce  Mazda 3 น่าจะเป็น PVC ผสมหนังตัวอะไรก็ไม่รู้ น่าจะเป็น PVC ซะเยอะกว่าตัวหนังด้วยครับ

อ่า ใช่
เป็น วัว เมืองนอกครับ เลี้ยงเพื่อเอาหนังโดยเฉพาะ
นำหนังเข้ามา แบบ ฟอกสี รีด ทำลวดลาย เรียบร้อยแล้ว
ราคาแพงสุดๆ เลยใช้ในเบาะนิดเดียว

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 21:43:10 »
หนังควาย

ผมไม่ได้พูดเล่นๆ นะครับ เดี๋ยวนี้รถที่ขายในไทยหลายๆรุ่นใช้หนังควาย และปรับน้ำยาปรับให้นุ่มครับ ส่วนที่เหลือด้านข้างด้านหลังเป็นหนังเทียมครับ

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 22:13:49 »
ตรงส่วนที่เรานั่งทีมีรูพรุนๆ เป็น PVC ส่วนปีกข้างๆที่สักพักจะเป็นรอยๆยับๆนั่นหนังแท้ครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 23:01:31 »
ตรงส่วนที่เรานั่งทีมีรูพรุนๆ เป็น PVC ส่วนปีกข้างๆที่สักพักจะเป็นรอยๆยับๆนั่นหนังแท้ครับ
ตรงดากที่ผมนั่งเป็นรูๆนี่ย่นและพองแบบไม่คืนตัวเลยนี่เป็น PVC หรอครับ นึกว่าหนัง เพราะมันนิ่มแถมทั้งพองทั้งย่น
2014 Mazda3 Skyactiv

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 11:07:39 »
ตรงดากที่ผมนั่งเป็นรูๆนี่ย่นและพองแบบไม่คืนตัวเลยนี่เป็น PVC หรอครับ นึกว่าหนัง เพราะมันนิ่มแถมทั้งพองทั้งย่น

PVC ไม่มีพอง ไม่มียับ หรือย่นครับ มันคือ พลาสติกสังเคราะห์
จุดที่คนนั่ง ส่วนใหญ่จะเป็น หนังแท้นะ เอาน้ำราดดูครับ พอง เสีย ซื้อเบาะใหม่เลย ล้อเล่นครับ
หนัง ยิ่งเก่า ยิ่งมัน ยิ่งขลังครับ เก่าแล้วเก่าเลยด้วย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 17:02:32 »
ตรงก้น กับตรงหลังเฉพาะตรงกลางเป็นหนังแท้ครับ จะควาย จะวัว ก็ว่ากันไป
ที่เหลือ เป็น PVC ครับ
ต้องระดับ D segment ที่เหลือจะเป็นหนังเทียบครับ ยกเว้นแคมรี่เป็น PVC มั้งครับ เท่าที่จำได้