ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไม่น่าเลือกยี่ห้อนี้เลยจริงๆ  (อ่าน 83801 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
ผมไม่น่าเลือกยี่ห้อนี้เลยจริงๆ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 12:11:58 »
นั่นก็คือ ยางไฟร์สโตน F01 คับ
คือยางติดรถผมเดิมๆ คือดันลอป ขอบ 15 หน้ากว้าง 185 ติดรถมาสด้าสองมาตั้งแต่ซื้อมาจนตอนนี้ก็เกือบห้าปีแล้วเก้าหมื่นโล มันเสื่อมสภาพก็เลยเปลี่ยนใหม่ ในใจอยากเปลี่ยนเป็นดันลอปเพราะประทับใจที่มันเกาะถนนดีมากๆ หนึบแน่น แต่ข้อเสียคือมันแข็งกระด้างและเสียงมากๆ มันเริ่มดังมากตอนสี่ห้าหมื่นโล ดังแรงมากจนน่ารำคาญต้องเปิดเพลงกลบ แต่ความเกาะถนนทั้งแห้งและเปียกก็ยังดีอยู่
จนเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมตัดสินใจเข้าศูนย์ค๊อกพิทแล้วก็บอกสเปคว่าอยากได้ยางที่มันนุ่มเงียบและเกาะถนน สุดท้ายช่างเลือกไฟร์สโตน F01 ให้ เส้นละ 2000 ซึ่งถูกมาก ก็เลยเปลี่ยนไป 8 พันบาท แล้วช่างมันก็ตั้งศูนย์คอมพิวเตอร์ให้ ก็เดินไปถามว่าศูนย์เป็นไง ช่างบอก ไม่เป็นไรฮะ เช็คให้เฉยๆ ผมก็ขับออกมา ก็ใช้งานได้ปรกติยังไม่มีปัญหาอะไร และขอบอกได้เลยว่าประทับใจข้อดีของมันจริงๆคือ นุ่ม และเงียบจริงๆ ถ้าเทียบกับดันลอป แต่ทว่ามันไม่เกาะถนนเอาซะเลย มันเหมือนเบาๆลอยๆ ไม่หนึบเหมือนดันลอปซึ่งติดรถมา
และประเด็นมันเกิดขึ้นเมื่อวานผมขับรถไปเชียงใหม่ ออกจากบ้านมาก็เจอถนนบนภูเขาที่คดเคี้ยวไปมา ขับไปได้สักพักรู้สึกว่า เอ๊ะ เกิดอะไรขึึ้นกับรถเราฟระ ทำไมมันเอียงๆด้านซ้านฝั่งผู้โดยสารเหมือนยางแบน พอออกโค้งมาพวงมาลัยก็ไม่ตรง ด้านว้ายก็ยังเอียงๆอยู่ เลยฝืนขับไปได้สักพักถึงทางราบก็จอดแล้วตั้งพวงมาลัยให้ตรง มันก็ดีขึ้นขับไปได้ต่อ ต่อมาก็เป็นอีก ก็เลยฝืนพวงมาลัยเอามันก็หาย พอขับไปถึงเขียงใหม่ก็เข้าศูนย์คอกพิทที่โน่น เขาก็ตั้งศูนย์และบอกว่า  ค่าพวงมาลัยเพี้ยนนิดหน่อย ก็ขับออกมาได้ปรกติ แต่พอมาถึงดอยลูกเดิมก็เป็นอีก เวลาจอดสี่แยกก็เหมือนเบรกไม่อยู่ ต้องเหยียบเบรกลึกมาถึงจะเอาอยู่ เหมือนมันไม่ยึดกับถนนเลย ผมใช้ทางเส้นนี้กับยางอันเดิมเป็นเกือบร้อยรอบไม่เคยเจอปัญหานี้เลยคับ เพิ่งมาเป็นตอนเปลี่ยนยางนี่แหละ ผมไม่มีความสุขกับยางเส้นนี้มาก มันทำให้ผมขับรถไม่สนุกเอาซะเลยฮะ ผมเสียใจมาก จึงมีคำถามมาถามเพื่อนสมาชิกสองข้อดังนี้คับ
1. ผมอยากเปลี่ยนเป็นดันลอป ซึ่งจะไปเข้าอีกร้านนึงที่เป้นร้านที่เคยใช้บริการเติมลมไนโตรเจนประจำ แล้วผมอยากเทิร์นไฟร์สโตนสี่เส้นนี้ซึ่งเป็นยางใหม่ และยอมเพิ่มเงินเอาดันลอป ถ้าราคามันสูงกว่า ทางร้านเขาจะตีค่ายางให้ได้สักเท่าไหร่ฮะ
2. ระหว่างดันลอป กับไฟร์สโตนเพื่อนๆคิดว่ามันต่างกันยังไงคับ สองยี่ห้อนี้ สำหรับผม ผมถือว่ายอมรับได้กับยางที่เสียงดังแต่เกาะถนน ขับสนุก ยังดีกว่ายางนุ่มเงียบแต่ไม่ยึดเกาะถนนนะคับ มันทำให้ขับไม่สนุกเลยคับ
เมื่อกี้ลองถามเจ้าของร้านยางอีกร้านนึงเขาบอกว่าปัญหาไม่เกี่ยวกับยาง ยางไฟร์สโตนเนื้อยางดีอยู่แล้ว ให้พี่มาตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่ที่ร้านเขาเลย แต่ใจจริงผมมีอคติกับยี่ห้อนี้แล้ว อยากเปลี่ยนยี่ห้อมากเลยคับ ขอความคิดเห็นด้วยฮะ ขอบคุณมากๆเลยคับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 12:16:42 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ ps000000

Re: ผมไม่น่าเลือกยี่ห้อนี้เลยจริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 12:21:51 »
ไม่เคยใช้เลยครับยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
Re: ผมไม่น่าเลือกยี่ห้อนี้เลยจริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 12:47:40 »
ยาง sport series  มันก็ต้องตอบสนองการขับขี่ดีกว่าอยู่แล้วครับ ของผมก็เพิ่งเปลี่ยนจาก dunlop sport270 เป็น gr-100 นุ่มขึ้นเงียบขึ้นแบบฟ้ากับเหวแต่รู้สึกแก้มยางให้ตัวมากไป ขับแล้วย้วยๆความมั่นใจลดลงเยอะเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 12:57:45 »
มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ F01 เนี่ย... เพื่อนผมเคยไปถามที่ร้านสีเหลือง CP แต่ร้านบอกว่าตอนนี้มีแค่ F01 ร้านบอกว่า TZ700 จะผลิตอีกทีเดือนนี้ละ มันเลยรอ TZ700 ดีกว่า ไม่รู้จริงป่าว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 13:04:20 »
รถคุณเพิ่งเปลี่ยนยางมา ต้องรอสักระยะให้ยางลงถนนมากกว่านี้หน่อย แล้วอาการจะดีขึ้นครับ
ว่าแต่คุณคาดหวังอะไรกับยางราคาระดับนี้ล่ะครับ รถผมก็ใช้ F01 อยู่เหมือนกัน ก็อย่างที่คุณว่าแหละ มันเกาะถนสู้พี่มันอย่าง AR10 ไม่ได้
เพียงแต่ผมไม่ได้คาดหวังแบบ จขกท ผมแค่อยากลองว่า คุณภาพของไฟร์สโตนเทียบกับบริดสโตนแล้วเป็นอย่างไรเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 13:19:03 »
โรคติดยางดันลอปเหมือนกันเลย
คนที่ติดยางยี่ห้อนี้แล้วเวลาเปลี่ยนยางเครือของสะพานหินนี่ จะเหวอทุกรายครับ

ผมเคยเบื่อเสียงของดันลอป แล้วไปเปลี่ยนยางยี่ห้อปีดีมา เจออาการเดียวกัน
แต่สุดท้ายแก้โดยการตั้ง 0 ครับ ผมอธิบายไม่ถูก แต่ก็ต้องทำความรู้จักกับยางใหม่อยู่ถึงห้าพันโลเลย มันทั้งเลื้อยทั้งร่อน
แถมเบรคไม่ค่อยอยู่

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 13:24:32 »
ยางใหม่อยู่ครับ  ใช้ไปซักหน่อยน่าจะดีขึ้น  ส่วนตัวเคยใช้ยี้ห้อนี้ กับเชฟอ๊อฟตร้า  ใช้จนหมดดอกก็ยังโอเคอยู่นะครับ   ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย มันก็โอเคกับราคาครับ ผมว่าลองใช้ไปก่อนซักพักดีกว่าครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 13:33:00 »
ตั้งศูนย์ดีๆใหม่ครับ  แล้วใช้สัก 2,000 ให้หน้ายางลงเต็มๆก่อน  ไม่ชอบค่อยเปลี่ยนเสียดายตังส์ 

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 14:07:02 »
...ราคายางประมาณนั้น  ผมก็ไม่รู้ว่าคุณภาพประมาณไหน  ไม่เคยใช้เช่นกัน 

ผมก็แนะนำให้ไปตั้ง 0 ใหม่ ( ไม่ใช่ร้านที่เปลี่ยนยาง)  ก่อน ....

ส่วนบางท่านบอกเปลี่ยนบางยี่ห้อแล้วเลื้อย  บอกเลยครับ  นั่นยางเกาะดีเกินกว่าที่รถคุณจะใช้ได้  ถ้าจะใช้ ก็ต้องลดเบอร์หน้ายางสัมผัสพื้นลง ....หรือค้ำโช้คบนก็พอช่วยได้  ผมเจอมาแล้วครับ...

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 14:13:40 »
ใช้ไปสักพักให้ยางมันเซ็ตก่อนครับ สัก5พันโล ค่อยว่ากัน
แต่ยางรุ่นนี้มันตระกูลประหยัดน้ำมัน การยึดเกาะย่อมเป็นรองยางตระกูลสปอร์ตอยู่แล้ว ยางรุ่นนี้เหมาะสำหรับคนใช้งานทั่วไป ชอบยางนุ่มงียบและประหยัดราคา
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 14:20:45 »
Firestone F01 ผมไม่เคยใช้นะ แต่รุ่นนี้เป็นยางประหยัดน้ำมัน นุ่ม เงียบนี่ส่วนใหญ่จะ ยางกลิ้งๆ ได้ไวกว่า ใส่มาแรกๆ เหมือนรถเบรคไม่อยู่ ยิ่งถ้านุ่มเเงียบอีก ก็จะออกลื่นๆ อะครับ

ยางที่ลักษณะต่างกัน เช่น Sport vs Eco มีผลต่อการตอบสนองของรถชัดเจนครับ ยิ่งรถเล็กๆ ยิ่งเห็นชัด ต้องลองใช้เองถึงจะรู้

ถ้า จขกท. วิ่งทางไกลบ่อยๆ ขึ้นเขา ประจำ ถ้าจะใช้ยางเดิมก็ต้องไปช้าลง หรือถ้ารักจะขับเร็วต่อ แนะนำเปลี่ยนยางดีกว่าครับ เอายาง sport หน่อยก็ดี หรือจะ Dunlop ผมใช้ BS Re003 อยู่หนึบดีครับ เสียงดังนิดหน่อยพอรับได้

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 15:59:23 »
.
.
.
ผมเคยใช้มาทั้งสองยี่ห้อนี้ แต่กลับไม่ประทับใจเลย
ดันลอปเองก็ไม่ได้ดีขนาดนั้น ผมแนะนำให้ลอง yokohama ครับ
นุ่มเงียบและเกาะมาครบๆ แต่แพงกว่า และดีกว่าสองตัวนั้นเยอะเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 16:19:59 »
ลองไปหา bs my02ดูครับ

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 16:46:53 »
ติดใจความเกาะของดันล้อปเหมือนกันเลยครับ แต่เสียงมันดังจริงๆ5555+
ผมก็เปลี่ยนที่ค๊อคพิทแต่ใช้ของบริจโตน นุ่มขึ้น ไม่ตึงตัง แต่ข้อเสียคือวิ่งแล้วไม่มั่นใจเท่าดันล้อปจริงๆครับ จำรุ่นไม่ได้ แต่ราคาเส้นล่ะ 4-5 พัน ผมแนะนำว่าให้ลองวิ่งไปสักพักครับ ตอนนี้เรายึดติดของดันล้อปมาเฉยๆ ถ้าสัก 4-5 พันโล ยังไม่โอผมว่า ต้องไปเทิร์นดูราคารุ่นที่ สูงขึ้นมานิดหน่อยครับ อย่างว่าตามราคาเนอะ :)
ผมยังคิดอยู่เลยอีกไม่กี่หมื่นโล ดอกยางจะต้องถึงคราวเปลี่ยนครั้งที่สองล่ะ อาจจะกลับไปซบดันล้อปเหมือนเดิม ขี้เกียจปรับตัวกะยางอื่น มันดังก็เปิดเพลงกลบเอา :)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 17:11:29 »
  ดีแล้วครับ ได้ลองได้รู้เอง คราวหน้าหายางดีๆใส่ทีเดียวจบ ยางเก๋ง 15" ราคา 3,000 เป็นมาตรฐานยางใช้ดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kenichi

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 17:55:36 »
ใช้อยู่คับ ใส่ JAZZ JP 195/50/16 ถามว่าแย่มั้ย ก็ไม่ซะทีเดียว ผมว่ามันแค่เหมาะกับการใช้งานทั่ว ๆ ไปมากกว่า เพราะ Jazz คันนี้ที่บ้านใช้งานทั่ว ๆ ไปในเมืองเป็นหลัก เลยเลือกใช้ยางรุ่นนี้ ซึ่งโดยรวมผมรับได้นะ คุณภาพก็ตามราคา ไอ้ลื่นกับไม่ค่อยเกาะเนี่ยะ ผมว่าเป็นธรรมดาของพวกยางประหยัดน้ำมัน เพราะรถที่ Office ใส่ Bridgestone Ecopia EP 200 ก็อาการประมาณนี้เหมือนกันคับ อ่านดูแล้วผมว่าแค่ จขกท. เลือกยางผิดประเภทมากกว่าคับ คิดว่าคงขับรถเร็วพอสมควร ซึ่งไม่เหมาะกับยางชุดนี้แน่ ๆ และในใจคงอยากเปลี่ยนยางใหม่แล้วหล่ะ ถ้าไม่ติดเรื่องงบก็เปลี่ยนไปเถอะคับ แนะนำเป็นยางสปอร์ต 195/50/15 ไปเลย มียาง ดี ๆ ให้เลือกเยอะมาก

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 18:16:21 »
รถคุณเพิ่งเปลี่ยนยางมา ต้องรอสักระยะให้ยางลงถนนมากกว่านี้หน่อย แล้วอาการจะดีขึ้นครับ
ว่าแต่คุณคาดหวังอะไรกับยางราคาระดับนี้ล่ะครับ รถผมก็ใช้ F01 อยู่เหมือนกัน ก็อย่างที่คุณว่าแหละ มันเกาะถนสู้พี่มันอย่าง AR10 ไม่ได้
เพียงแต่ผมไม่ได้คาดหวังแบบ จขกท ผมแค่อยากลองว่า คุณภาพของไฟร์สโตนเทียบกับบริดสโตนแล้วเป็นอย่างไรเท่านั้นเองครับ

ต้องรอสักพักครับ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 18:58:16 »
ใช้ยางรุ่นนี้มาปีกว่าแล้ว มันไม่ได้เกาะแน่นหนึบอะไรแต่ก็ไม่แย่ขนาดมีปัญหาแบบของ จขกท ครับ

ถ้าเน้นเกาะถนนดีๆต้องเล่นรุ่นพี่มันอย่างพวก gr100 อ่ะครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 20:48:13 »
โอ้ววว ขอกราบขอบพระคุณทุกๆความเห็นมากเลยคับ เป็นสิ่งที่ดีมากสำหรับผมเลยคับ ผมซาบซึ้งใจเลยจริงๆนะคับ ผมเห็นด้วยกับทุกความเห็นเลยคับ ผมคงต้องวิ่งไปสักพักให้ยางมันคงที่ก่อนนะคับ แล้วค่อยดูอีกที แต่ตอนนี้ผมเริ่มเปลี่ยนใจละคับ คงไม่เปลี่ยนละ คงใช้ต่อไปก่อนคับเสียกายเงิน มันเปนยางใหม่อยู่คับ  :)

ออฟไลน์ thanakorn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 20:57:07 »
ผมว่าไม่ได้เป็นที่ยี่ห้อนะครับน่าจะเป็นที่ประเภทของยางถ้าเป็นดันลอปรุ่นนุ่มเงียบก็จะอาการคล้ายๆแบบนั้นเหมือนกันเพราะโครงยางน่าจะให้ตัวได้เยอะเพื่อความนุ่มนวลทางที่ดีถ้าเปลี่ยนยางอีกบอกร้านขอยางสปอร์ตก็จะได้อารมณ์เดิมกลับมา

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 21:51:36 »
แต่ถ้าเป็น ดันลอป อินโดฯ ที่ติดมากับ Honda Freed นะครับ
ไม่เวิร์คเลย ร่อนและดังมาก
ถอดเปลี่ยนเป็นมิชลินแล้วเป็นสุข
: )

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 02:38:02 »
คงต้องเลือกยาง Sport แล้วครับ M2 ผมรุ่นล้อ 16 นิ้ว ยางติดรถมา Dunlop เช่นกัน มันตอบสนองใช้ได้เลยในโค้ง กระด้างนี้ไม่เบา แต่ข้อเสียคือยางมันลงไวครับ ผมเปลี่ยนตั้งแต่ไมล์ 30000 แล้วครับ
ตอนนี้ผมใส่ยาง Fiesta มือสองอยู่ พอดีได้มาราคาเบามาก สมรรถนะ ไม่ต่างมากครับ แต่นุ่มขึ้น เพราะแก้มยาง เพิ่มจาก 45 มาเป็น 50

ออฟไลน์ JDM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 02:55:00 »
ยางเก่า dunlop รุ่นอะไรครับ อาจจะเป็น serie performance สูงกว่า
ยางนุ่มเงียบก็แบบนี้ทั้งนั้นครับ แก้มมันนิ่มให้ตัวได้มากกว่า
ฟีลลิ่งการขับแย่ลง นิ่มย้วย แต่ไม่ได้หมายความว่า ยางมันไม่เกาะบนถนนนะครับ แค่ feedback มัน drop ลง
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 10:29:16 »
คัมรี่ใส่ถ่านของผม ซื้อมาใช้ไปเดือนนึง ผมนี่เปลี่ยนยางดันลอปออกเลยครับ ร่อนน้ำ
ตอนนี้ใช้ มิชลิน PS3 พอใจมาก เกาะทั้งทางแห้งทางเปียก ต่อไปผมจะลองสะพานหิน S001 ดูเพราะรถอีกคันใช้ S001 อันนี้ก็พอใจมากเหมือนกัน  :)

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 11:20:36 »
ถ้าต้องการขายยาง F01 ที่ว่านี้ บอกผมด้วยนะครับ
จะเอาไปใช้กับ Vios ที่บ้าน ขนาด185-60-15 
ตอนนี้ใช้Dunlop Touring จากโรงงาน มา5ปีล่ะ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ยางเค้าทนจริงๆ ::)

Line id : toastbest ครับ  8)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 11:26:08 »
คัมรี่ใส่ถ่านของผม ซื้อมาใช้ไปเดือนนึง ผมนี่เปลี่ยนยางดันลอปออกเลยครับ ร่อนน้ำ
ตอนนี้ใช้ มิชลิน PS3 พอใจมาก เกาะทั้งทางแห้งทางเปียก ต่อไปผมจะลองสะพานหิน S001 ดูเพราะรถอีกคันใช้ S001 อันนี้ก็พอใจมากเหมือนกัน  :)
   ผมใช้ Pilot Sport3 เหมือนกัน เงียบ เกาะถนนดี ราคาสูงไปนิด ยางก็ไม่ทนเท่าไร ครบสองปีดอกยางก็ไม่เหลือแล้ว  ตอนนี้ลองใช้ Goodyear Assym2 ราคาถูกกว่าหน่อย  ดอกยางหนาประมาณ 7 มม. หนากว่ายางทั่วไป น่าจะใช้ได้นานกว่า  แต่ก็มีข้อเสียคือยางจะกระเด้งกระดอนกว่าปกติหน่อย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 17:10:19 »
ยางรถยนต์  ไม่ได้เลือกที่ยี่ห้อครับ  ต้องเลือกที่รุ่น

เพราะต่อให้คุณเปลี่ยนไปใช้ Michelin XM2 หรือ Bridgestone EP200 มันก็ไม่ได้ขับดีหรอก

เพราะมันเป็นยางประหยัดน้ำมัน  ทางออกง่ายๆก็คือ  ยางยี่ห้อไหนก็ได้  แต่ให้เลือกยางที่สปอร์ต  เพราะการขับขี่จะดีกว่ายางนุ่มเงียบหรือหยางประหยัดน้ำมัน

แค่นั้นจบ   จะเอา Kumho, Hankook, Maxxis ก็ยังได้  แต่ต้องเลือกรุ่น sport  และจะขับดี

ส่วน Dunlop ที่จขกท. หลงไหลนั้น  ที่จริงมันก็ยางธรรมดาครับ  แต่เป็นยาวสปอร์ต  อยากได้ของดี  ลองหา Bridgestone RE002 หรือ Michelin Pilot Sport3 มาใช้ดู  การขับขี่ไม่ห่วยแน่   เลิกตัดสินยางที่ยี่ห้ดได้แล้วครับ  \

เอาจริงๆนะ Dunlopนี่เป็นยางที่คน ยี้ กันมากแทบที่สุดแล้วครับ  ร้านยางก็ยี้ เพราะลูกค้าเคลมเยอะ บวมง่าย ยางแข็งเร็ว แต่ราคาไม่ถูกนัก  อย่าหมกมุ่นกับยี่ห้อนี้เลยครับ  รุ่นที่ดีมันก็มี  แต่ยี่ห้อนี้คุณภาพไม่คุ้มราคาครับ  Yokohamaยังน่าใช้กว่า Dunlopเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 19:28:34 »
ก็ยังยืนยันว่ายางรุ่นนี้ "ไม่น่าซื้อ"

เพราะผลิตมาดูถูกคนซื้อ และพยายามขายด้วยเหตุผลว่าดอกยางเหมือน AR10 (สำหรับคนขายที่ Co* และ B* หลายรายที่พยายามขายผม)

-----

และ คหสต.

ผมมองตรงข้ามกะท่านบนท่านนึง คือ ผมไม่ถูกใจยางดันหลบเลยครับ
เป็นยางยี่ห้อที่ขับแล้วผิดจริตที่สุด ยิ่งกว่ายางจีน-ยางเกาหลี-ยางอินโด

ผมจะชอบยางทรงๆ แมกซิส ดีปีเดียว หรือแม้แต่คึมโฮ เพราะเหตุผลอะไรก็ไม่รู้เหมือนกัน คงสไตล์ขับกระมังครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 20:49:37 »
ใช้ มาสด้า 2 รุ่นเดียวกับ จขกท. เลยครับ

เปลี่ยนมาสองอันแล้ว จากชุดแรก Dunlop ติดรถซึ่งทำผมหมุนฟาดเสาไฟที่ความเร็วแค่ประมาณ 50 มา
ชุดสองเป็น Pilot Sport 3  185/55/R15 (ขนาดเดิม)  จำได้ไม่ชัด แต่ประมาณหมื่นสองหมื่นกิโลแรก ชอบมาก เข้าโค้งบนทางด่วน ดีขึ้นชัดเจน ( Dunlop บางทียางจะร้อง เวลาเข้าโค้งเร็วๆ)  แต่หลังๆ เสียงดังมาก เลยเปลี่ยน ที่ตอนประมาณ 50000 โล

ชุดที่สาม มาลอง Bridgestone RE003 195/55/R15  เห็นหลายคนบอกว่าดี  ที่สำคัญดอกก็สวยดี ได้หน้ายางกว้างขึ้น  สิ่งที่ชอบชัดเจนคือ พวงมาลัยหนักขึ้น (ซึ่งผมคิดว่าพวงมาลัยมาสด้า 2 มันเบาเกินไป) ความเกาะถนน ยังไม่เห็นความแตกต่างเมื่อเทียบกับ PS3  แต่ความกระด้างและเสียงยาง รู้สึกชัดว่า กระด้างและดังกว่า PS 3 ชัดเจน ส่วนตัวคิดว่า ถ้าไม่ชอบขับเร็วจริงๆ ไม่ค่อยเหมาะครับ

สรุปแล้ว รอบหน้า ผมคงกลับไป PS3 เหมือนเดิมครับ >_<

ออฟไลน์ Asklepios

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 22:58:29 »
อารมณ์นี้เคยเจอในพวก Michelin XM1 เลยครับ พูดๆง่ายถ้าเลือกได้ก็ผ่านๆพวกยางประหยัดน้ำมันเกรดเริ่มต้นไปก่อนดีกว่า