ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอา w140 ขึ้นไปไว้ใช้ที่ขอนแก่น ที่นั้นมีอู่มีแหล่งอะไหล่พร้อมรองรับไหมครับ  (อ่าน 4253 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
จะเอา 500sel w140 ขึ้นไปจอดทิ้งไว้ที่บ้านที่ขอนแก่น เพราะคิดว่าหลังจากนี้ไปจะใช้บริการสายการบินต้นทุนต่ำไป-กลับแทนการขับรถไปบ่อยขึ้น แล้วเวลาที่อยู่ที่นั้นจะได้มีรถใช้ ซึ่งก็ไม่ได้ใช้อะไรมากมายอยู่แล้วแค่ขับในหมู่บ้าน เข้าเมืองเข้าอำเภอ ถ้าจอดไว้มากกว่าขับจะมีปัญหาอะไรกับ w140 บ้างไหมครับ แล้วที่ขอนแก่นมีอู่นอกที่รับซ่อมเบนซ์โดยเฉพาะไหมครับ รับมือกับตัว w140 นี้ไหวรึเปล่า เคยมีประสบการณ์เมื่อหลายปีก่อน แต่เป็นกับบีเอ็ม e39 มีปัญหาที่ขอนแก่นแล้วศูนย์ที่นั้นเอาไม่อยู่จะให้ขึ้นสไลด์ลงกรุงเทพท่าเดียว เลยขอถามไว้เป็นข้อมูลก่อนครับ

ออฟไลน์ localgame

500sel W140 อายุรถมันก็20กว่าปีแล้วนะครับ ถ้าจอดเฉยๆ นานๆมาใช้ไม่ค่อยได้บำรุงรักษาอะไรเท่าไหร่ เป็นผมไม่แนะนำครับยกตัวอย่าง ท่อยาง ท่อน้ำมัน จะแตกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ระบบไฟฟ้า จอดนานหนูเข้าไปกัดสายไฟ ยิ่ง W140นี่มีเยอะกว่ารถทั่วไปมากยกเว้นว่าคุณจะจัดการซ่อมใหญ่ซักครั้ง มีคนคอยดูแลให้ แล้วจอดเก็บแบบนี้ก็อีกเรื่องนึง เอาจริงระบบของW140ก็ไม่ดีมีปัญหาอะไร ที่ซ่อมยากถ้าอยู่ในมือช่างที่ซ่อมเบนซ์จริงๆแบบไม่มั่ว หาอู่ที่มีเครื่องstarตรวจเช็คจะช่วยวิเคราะห์อาการตอนซ่อมได้ง่ายขึ้น แต่ที่ข่อนแก่นมีรึเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบ ตามความคิดผมรถเก่าต้องอยู่ใกล้อู่ ถึงมันจะไม่เสียก็เถอะ เผื่อเกิดปัญหาอะไรจะได้มีคนคอยปรึกษา หรือ เรียกช่างมาได้ หรืออย่างน้อยถ้าคุณพอDIYได้ก็พอสบายใจได้ไปเยอะเลยครับ อีกอย่างขอนแก่นมันไม่ได้มีอะไหล่เบนซ์ขายเยอะขนาดนั้น บางชิ้นไม่มีก็ต้องสั่งขึ้นไป เกรงว่าเวลาเกิดปัญหาละจะไม่สะดวกในการบำรุงรักษาหนะสิครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
มีครับ เพื่อนแนะนำ เคยแวะไปเหมือนกัน
อยู่ถนนกลางเมือง ซอย 30

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
Re: จะเอา w140 ขึ้นไปไว้ใช้ที่ขอนแก่น ที่นั้นมีอู่มีแหล่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 05:05:13 »
w202 ผมช่วงไหนวิ่งน้อยๆ ปีละไม่เกิน 5000 โล มีปัญหามาให้เห็นทุกเดือน
พอช่วงไหนที่ใช้หนักขึ้นมาหน่อยประมาณ 4 เดือนหมื่นโล กลับไม่ค่อยมีปัญหา
สำหรับผมรถยุโรปเก่าๆต้องวิ่งครับ ยิ่งจอดยิ่งพัง
อีกอย่างนึงคือพังแล้วต้องซ่อมเลยนะครับ เห็นอาการนิดนึงต้องเข้าอู่เลยจะได้จบง่ายๆ
ที่เห็นซ่อมกันไม่จบเพราะพังแล้วชอบปล่อยไว้ก่อน โดยเฉพาะพวกระบบไฟ (ไม่นับเรื่องเจออู่แย่ๆ)
w140 เทียบกับ c class ผมแล้วคงมีอะไรให้พังมากกว่าพอสมควรด้วย
ผมว่าถ้ารถอยู่ไกลเรานี่ดูแลยากครับ

Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ลองดูกระทู้นี้ครับเจ้าของกระทู้อยู่ข่อนแก่นครับ  http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=70810

ออฟไลน์ Suparoek.C

• Jr. Member
  • **
มีอยู่2ที่ครับที่เป็นอู่ซ่อมเบนซ์โดยตรง   มีตรงถนนกลางเมืองซอย30 กับอู่ช่างศักดิ์เส้นบายพาสไปชัยภูมิครับ
อะไหล่ทั่วไปมีครับที่ร้านอ.กลการครับ บางรายการถ้าไม่มีก็สั่งจากร้านที่กทมส่งวันเดียวก็ถึงครับไม่ต้องกลัวลำบากเรื่องซ่อมครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมมีรถอายุ21ปีอยู่คันนึงนะ  ไม่เคยกลัวเลยนะว่าจะต้องขับไปไหนหรือเอาไปจอดทิ้งไว้ที่ไหนนานๆเพราะมั่นใจในประสิทธิภาพของรถที่เราดูแลมา  เรื่องช่างก็ไม่น่าห่วงเพราะเขาซ่อมกันมาจนปรุหมดแล้ว(คนละเรื่องกับช่างที่ไว้ใจได้นะ)

กลัวอย่างเดียว.....หนูแทะสายไฟ