ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่ติดเเก๊ส ต้องตั้งวาว์ลหรือไม่ครับ  (อ่าน 3250 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ผมใช้ vios อยู่ ไม่ได้ติดเเก๊สครับ ตอนนี้วิ่งมาประมาณ 100,000 กิโล อยากจะสอบถามครับว่า ต้องตั้งวาว์ลหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
Re: รถไม่ติดเเก๊ส ต้องตั้งวาว์ลหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 17:15:19 »
ส่วนใหญ่รถที่ไม่ได้ติดแก้ส เค้าจะตั้งตอน รู้สึกเสียงวาวล์มันดัง หรือวิ่งไม่ค่อยออก
เพราะรถที่วิ่งน้ำมัน มันไม่ร้อนมากเหมือนแก้สที่มากกว่าหลายเท่า ซึ่งวาวล์ มันไม่ค่อยจะเคลื่อนกว่าเดิมเท่าไหร่
ถ้าจะตั้งก็ล้างลิ้นผีเสื้อไปด้วยเลยครับ หรือล้างหัวฉีด เพราะถอดทีเดียวจบๆ หรือถอดหัวเทียน คอย มาดูสภาพ
ก่อนประกอบ รถที่ไม่เคยถอด หรือรถเก่าๆแล้ว ควรเปลี่ยนซีลไปด้วยจะได้ไม่ซึมในภายหลังครับ

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
Re: รถไม่ติดเเก๊ส ต้องตั้งวาว์ลหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 17:50:17 »
แสนโลตั้งทีก็ได้ครับ  แต่ผมเคย 120000 ระยะห่างก็ยัง on spec
แต่ตอนนี้ติดแก๊สก็ 4-5 หมื่นโล

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 17:54:08 »
ถ้าเข้าศูนย์ที่ระยะ80000หรือแสนนึงจะมีรายการครับ  แต่จริงๆก็ไม่รู้เขาทำหรือปล่าวนะ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 18:31:49 »
มีสองพวก  พวกตั้งออโต้  ไม่ต้อง

พวกไม่มีชุดออโต้ ต้องตั้ง ...

ตั้งเมื่อไร...ติดเครื่องตอนเช้าสองสามนาทีแรกถ้ามีเสียงแต็ก ๆแถว ๆฝาสูบ เครื่องร้อนเงียบ ยังไม่ต้องตั้ง

แต่ถ้าเช้าติดเครื่องนิ่งเงียบเหมือนตอนเครื่องร้อน  วาวล์จะยันแล้วต้องตั้ง....

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 19:13:14 »
เครื่อง 1NZ ในวีออส ใช้การเปลื่ยนลูกถ้วยกดวาล์วครับ ไม่ใช่ไฮโดรลิกวาล์วแต่อย่างไร

ระยะการเปลื่ยนบอกไม่ได้ ขึ้นอยู่กับการใช้งาน + การดูแล ส่วนใหญ่เริ่มเช็ควาล์วกันที่ 120,000 - 150,000 กม. โดยใช้ฟิลเลอร์เช็คระยะเอา

แต่เท่าที่เจอ ถ้าเจ้าของใช้แต่น้ำมันเดิมๆ ก็ แทบจะ ไม่ต้องดูแลอะไรทั้งสี้นครับ

ขออย่างเดียวคือ ถ่ายน้ำมันเครื่อง + เปลื่ยนไส้กรองตามระยะ เป็นพอครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 20:59:38 »

วาวล์ มันไม่ได้พังง่าย กรณี รถวิ่งน้ำมัน ธรรมดาครับ

ส่วนวาวล์ รถติดแก็ส ที่พังเนี่ย
เพราะ จูนแก็สบาง ครับ ทำให้ ความร้อนด้านไอเสีย สูงมากๆ จนสุดท้าย ไปก่อน อายุการใช้งานปกติ

รถผม สั่ง ช่าง ชูนแก็สหนา วิ่งมา จะ 200,000 โลละ ทุกอย่างปกติ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 22:50:30 »
ไปเช็คระยะห่างวาล์ว , วัดกำลังอัดได้นะครับ
ค่าทำหลักร้อยบาท
จะได้หายสงสัย ได้เช็ครถดังใจต้องการสักที  8)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน