ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการติดรีโมทเซ็นทรัลล๊อกครับพอดีซื้อมาติดเอง  (อ่าน 16884 ครั้ง)

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
สอบถามท่านใดเคยติด พอดีผมติดปัญหาการต่อสายเข้ากล่องเซ็นทรัลล๊อกครับจากกล่องสีเขียวๆนี้ครับ ผมเลยไปหาวงจรไดอะแกรมมาประกอบด้วยครับแต่ยังไม่เข้าใจเลยครับช่วยแนะนำด้วยครับ รถผมเป็นฮอนด้าซีวิคeg 4ประตูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 20:49:33 โดย I_AM_IM »

ออฟไลน์ Torque

ถ้าในรถจริงเป็นตาม diagram ที่แนบมา
ประตูคนขับจะไม่มอเตอร์เซ็นทรัลล็อคนะครับ

คือเป็นระบบเซ็นทรัลล็อคแบบเก่า
ที่ไม่ได้มีีรีโมทมาจากโรงงาน

ในประตูคนขับ มันจะล็อค/ปลดล็อคด้วยแรงของเรา
จากการไขกุญแจ หรือดึงสลักล็อค
แล้วมอเตอร์เซ็นทรัลล็อค บานอื่นๆจะวิ่งตามการเปลี่ยนสถานะของบานคนขับ

ดังนั้นประตูคนขับ จึงไม่จำเป็นต้องมีมอเตอร์
มีแต่สวิตช์ ที่บอกให้กล่องเซ็นทรัลล็อครู้ว่าสถานะของประตูคนขับว่าล็อคอยู่หรือไม่

ถ้าเป็นกรณีนี้ ผมเคยเห็นตอนเอารถเพื่อนไปติดกันขโมย
เค้าจะเอาสัญญาณขาออกจากกล่องกันขโมย
ไปขับมอเตอร์เซ็นทรัลล็อค 1 ตัว ที่ติดตั้งไปในประตูคนขับครับ
เวลาเราล็อคหรือปลดล็อคด้วยรีโมท มอเตอร์ที่เราใส่เพิ่มนี้จะไปขยับกลไก
ในประตูคนขับ ให้ล็อคหรือปลดล็อค

พอสถานะการล็อค/ปลดล็อคของประตูคนขับ
มีการเปลีียนแปลง เจ้ากล่องเซ็นทรัลล็อคเดิมของรถจะสั่ง ประตูบานที่เหลือ
ให้เปลี่ยนสถานะตามประตูคนขับเองครับ

ในกรณีที่ไม่ได้ชำนาญระบบไฟ
หรือไม่เคยติดตั้งระบบกันขโมยมาก่อน
ซื้อกันขโมยแบบที่ร้านเค้าติดให้เสร็จจะสะดวกกว่ามากครับ  :)
a = F/m

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
เอาตามรูปก็คือมีทั้งหมด 6 ขั้วที่กล่อง ก็ต่อเข้าไปตามรูปเลยสิครับ

ขาวเขียว เมน มาจากแบต ผ่านฟิวก่อนนะครับ ต่อขั้วบวก
ดำ ขั้วลบ ลงตัวถังเลยครับ
เหลืองแดง ปลดลอค ต่อเข้าสายที่มอเตอเซอโว ที่ในประตู
ขาว แดง ต่อเข้ามอเตอเซอโวที่เหลือขั้วนึง
น้ำเงินขาว น้ำเงินเเดงเข้าสวิทกุญแจในแผงประตูฝั่งคนขับ

ถ้าไม่มีเซอโวในประตูคนขับก็ซื้อเพิ่มตามร้านไม่กี่บาทสองสามร้อยครับ

ออฟไลน์ I_AM_IM

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับได้ความรู้เยอะเลยครับ  น่าจะไม่มีมอเตอร์ฝั่งคนขับจริงครับเดียวผมว่าจะไปให้ร้านติดเลยก็ได้ครับ