ผู้เขียน หัวข้อ: ขับสี่ fulltime ตรวจ ตรอ ต่อทะเบียนยังไงกันครับ  (อ่าน 6039 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ทุกปีที่ผ่านๆมา เค้าจะไม่ตรวจขึ้นลูกกลิ้ง เพราะมันขึ้นได้ทีละเพลา ถ้าขึ้นไม่รถไม่ยอมอยู่บนลูกกลิ้ง หรือไม่ก็เฟือง center diff พัง (เพราะพอล้อบนลูกกลิ้งหมุน ล้อที่ไม่ได้อยู่บนลูกกลิ้งก็จะพยายามหมุนตาม)

ปีนี้เจ้าประจำที่ทำทุกปีไม่ยอมทำให้แล้ว เห็นบอกว่าเค้าเข้มงวดขึ้น

คำถามคือ
1) ถ้าขึ้นแบบลูกกลิ้งเดียว จะเสี่ยงพังจริงไหม (ขับสี่ full time ซูบารุ)
2) ร้าน ตรอ ที่มี 2 ลูกกลิ้งอยู่ไหนกันบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: ขับสี่ fulltime ตรวจ ตรอ ต่อทะเบียนยังไงกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 10:36:55 »
ถ้าขึ้นลูกกลิ้งทดสอบเบรค
ทำที่ละสองล้อก็นน่าจะได้นะครับ
ปล่อยเกียร์ว่างแล้วให้เครื่อมันหมุนล้อให้

ออฟไลน์ V221

Re: ขับสี่ fulltime ตรวจ ตรอ ต่อทะเบียนยังไงกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 15:44:54 »
ทำได้ด้วยเหรอครับ? Audi A8 Quattro ของผมไม่สามารถตรวจได้ตอนตรวจสมอ.เช่นกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 16:07:25 »
ความรู้ใหม่ๆๆๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 17:33:04 »
เท่าที่ศึกษามามีทางออกประมาณนี้ครับ
- บ้างก็ว่าแป๊บเดียว แถมหมุนช้าๆ ไม่เป็นไรหรอก ชุด center diff ไม่ได้เปราะขนาดนั้น
- บ้างก็ว่าต้องใช้เครื่องตรวจแบบหมุนคนซ้าย-ขวาละด้าน เพื่อให้เพลากลางไม่หมุน วิธีนี้ร้านต้องมีเครื่องที่สามารถทำแบบนี้ได้ และถ้ารถมี lsd ใช้ไม่ได้
- ปลอดภัยสุดคือตรวจบนแท่นที่มีลูกกลิ้ง 2 ชุด ... แต่เข้าใจว่ามีแค่ไม่กี่ที่ (ซึ่งไม่รู้ว่าที่ไหนบ้าง????)
- ทางเลือกสุดท้ายคือไม่ต้องตรวจ งานนี้ร้าน ตรอ ต้องช่วย ปัญหาคือปีนี้เหมือนเค้าจะเข้มงวดขึ้นครับ ... ก็ไม่ค่อยเข้าใจราชการไทยเหมือนกันครับ ว่าอยากให้เราทำยังไง สักแต่ว่าออกกติกา ใน ตปท เค้าจะให้รถขับสี่ใช้วิธีตรวจอีกแบบ (เป็นเครื่องวัดค่าาจากการวิ่งจริงบนถนน)

สุดท้ายผม ต้องการทำตามกติกา ครับ ไม่ต้องการซิกแซก เลยลองเสี่ยงดู ร้านเค้าก็เข้าใจดีให้หมุนบนลูกกลิ้งแป็บเดียว (ครั้งละ 2 วิได้มั้ง) .... ก็ผ่านมาได้ครับ ไม่พบอาการผิดปกติใดๆ ...... ยังไงถ้าใครมีข้อมูล ตรอ ที่มีลูกกลิ้งสองชุด รบกวนแนะนำด้วยนะครับ อยากทำให้ถูกกฎหมายและไม่ทรมานรถ  :'(

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 18:13:06 »
ตรอ ที่อยู่ภายในศูนย์ toyota รัตนาธิเบศร์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 19:55:03 »
ตรอ ที่อยู่ภายในศูนย์ toyota รัตนาธิเบศร์
โอ้ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 22:24:32 »
ผมเอาฟอร์จูนเนอร์ ขึ้นลูกกลิ้ง ไม่ได้รอบสูงมาก  Central diff ไม่พังหรอก