ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่า C mode กับ E mode ของ Mercedes Benz รุ่นใหม่มันต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 4201 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
อยากถามว่าระบบ Comfort mode กับ E mode คือ ECO mode ใช่ไหมครับ ของ Mercedes Benz รุ่นใหม่มันต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณมากครับ
ปล.ผมหาข้อมูลในInternet ไม่ค่อยได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 21:38:25 โดย bungy »

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ผมลองค้นจากภาพวิดีโอโปรโมตของ Benz ในโหมด Eco น่าจะเปลี่ยนรอบเครื่องเร็วกว่า และควบคุมแรงลมแอร์เพื่อเน้นประหยัดน้ำมันกว่าปกติ ผมไม่เคยลอง Eco เลย ใช้แต่ Comfort ซึ่งเป็นค่าปกติทุกครั้งที่สตาร์ท

เอาจริงปรับ I (Individual) เลือกพวงมาลัย Sport และปิด Idle Stop ด้วย เพราะ Comfort พวงมาลัยมันเบาหวิวจนผมไม่คุ้นมือ

ถ้าเป็นรุ่นที่มีช่วงล่างถุงลม Airmatic ดูเหมือนจะมีตัวเลือกปรับแต่งช่วงล่างได้อีก

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ c300 สังเกตง่ายๆเลยคือถ้า E มันจะพยายามใช้แบตให้นานที่สุดถ้าแบตไม่ต่ำหรือรถไม่เร็วยังไงๆก็ใช้แต่ batt ไม่ยอมสตาร์ตเครื่องยนต์
แต่ถ้าเครื่องทำงานก็มาแบบช้าๆเหยียบก็เร่งช้าๆไม่กินน้ำมัน ใช้ batt มาร่วมเยอะขึ้น