ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 2 ไม่มีเบาะหลัง แต่ไม่มีโรลบาร์ คุณตำหนวดเจอ จะปรับเท่าไหร่ครับ?  (อ่าน 5719 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
คือถามว่าผิดไหม? ผมคิดว่าแล้วแต่ดุลยพินิจของเค้า

ใครเคยโดนปรับบ้างครับ แบบประมาณถอดลดน้ำหนัก ถอดไปหุ้ม หรือถอดซัก

ออฟไลน์ Turin

"ไม่น่า" โดนอะไรนะครับ เว้นแต่มีเหตุให้ จนท ต้องเล่นแง่

ตอนปั้น e30 เคยขับโล้นๆ มีเบาะหน้าตัวเดียว ไม่มีเบาะหลัง ไม่มีพรม ไม่มีแผงข้าง สภาพขาดโรลบาร์ก็เป็นรถแข่งแล้ว .. เจอตำรวจเค้าก็มองขำๆแต่ไม่ว่าอะไรนะครับ

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
City ผมไม่มีเบาะหลังมา 2 ปีและครับ ไม่เคยโดนจับนะ เคยแต่โดนถาม ผมก็บอกผมขับคนเดียว ไม่มีใครนั่งคร๊าบบบบ

ออฟไลน์ CHANOM

เพิ่งทราบว่าการถอดเบาะหลังผิดกฏหมายด้วย ขอรอฟังผู้รู้มาบอกเล่านะคะ  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
Lancer เอาเบาะหลังออก แค่ที่รองนั่ง ตำรวจก็แค่ถามไม่ได้ว่าอะไร  เพราะเอาไปบรรทุกจักรยานมาหลายคันเลยถอดออกเพื่อให้ยัดได้
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ 2k

บอกคุณตำรวจว่าาพอดีเพื่อนเมารถอ๊วกใส่เบาะเลยเอาไปซักแต่ยังไม่แห้งฮะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
บอกคุณตำรวจว่าาพอดีเพื่อนเมารถอ๊วกใส่เบาะเลยเอาไปซักแต่ยังไม่แห้งฮะ  :P
ตามความเห็นนี้ครับ อ่อ อย่าลืมเอาล้ออะไหล่ชุดแม่แรงออกด้วยนะครับ ไหนๆก็จะไล่เบาแล้ว แซวขำๆ :)
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ SLuang

เอาจริงก็ผิด 
ไม่เหมือนที่จดทะเบียน

แต่น่าจะอ้างกับตำรวจได้ เช่น ถอดไปให้ร้านฟอก ให้ร้านหุ้ม อะไรก็ว่าไป
พูดดี สุภาพ น่าจะผ่าน

ออฟไลน์ mckyparty

ผมโดนบ่อยนะครับ เจอกับหลายคันด้วย รถหรูไม่หรูก็โดนตามตจวครับ เรื่องถอดเบาะ ถ้าเจอด่านตั้งกรวย พี่ๆน้องๆจ่าจะเรียกชิดซ้ายก่อน
พอถามก็จะบอกว่าเราดัดแปลงสภาพรถ (ข้อหามาตรฐาน)
แต่พอเข้าไปคุยดีๆกับพี่มีดาวก็ให้ผ่านไปทุกครั้งครับ ส่วนมากก็บอกว่าถอดเบาะไปซัก จนท ก็ทราบอยู่แล้วล่ะว่าเป็นคำแก้ตัวแต่ก็ถือว่าให้ลงมาเห็นหน้าเห็นตากันก่อน
(ยกเว้นกรณีรถตู้ป้ายฟ้า ถอดเบาะอันนี้โดนแน่ๆครับ ว่ากันตามกฎหมาย)

ออฟไลน์ Stp

รถนั่งปกติในเล่มทะเบียนจะระบุไว้เป็นรถยนต์ส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง แต่จะมีระบุเพิ่มเติมอีกว่าเป็นเก๋ง 2 ตอน หรือเก๋ง 3 ตอน ถ้าถอดเบาะหลังออกก็คงจะโดนในเล่มทะเบียนอันหลังนี่แหละ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tomz

เคยแต่โดนเรียกถามครับ ว่าเบาะหลังไปใหน พอดี ขับ Jazz แล้วเกิดพับเบาะไป (จะโชว์โรลบาร์ที่ติดมา)

ผมเลยตอบไปว่า อ่อ เบาะพับไว้ครับ พอดีใช้ขนของ ตำรวจก็บอก อ้อออ แล้วก็โบกให้ไป 5555+ มันไม่ถามโรลบาร์สักคำ หรือมันไม่เห็น
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3