ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องเกียร์หน่อยครับ  (อ่าน 2131 ครั้ง)

ขอความรู้เรื่องเกียร์หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 18:39:21 »
สงสัยมากเลยครับว่าพวกเกียร์ cvt เกียร์ 6 สปีด บลาๆๆ มันต่างกันยังไงข้อดีข้อเสีย
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: ขอความรู้เรื่องเกียร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 18:56:28 »
cvt โดยตัวมันเองจะไม่การกำหนดจังหวะ​ตาย​ตัวนะครับ
แต่ที่มี 6-7-8 จังหวะ​ เพราะมีการตั้งโปรแกรม​ล็อกจังหวะ​ไว้

ส่วนเกียร์​เฟืองปกติที่ทำให้มีหลายๆ จังหวะ​เพราะจะทำให้ส่งกำลัง​ได้อย่างต่อเนื่อง เพราะเวลาเปลี่ยน​เกียร์​รอบเครื่องตกน้อย จึงอยู่ในโซนที่มีแรงม้าสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 18:58:47 โดย art_duron »

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความรู้เรื่องเกียร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 19:31:59 »
ตามรูปเป็นข้อดีข้อเสียที่มาสด้า  เขาบรรยายสรรพคุณของเกียร์ของเขาครับ พอดูเป็นแนวทางคร่าวๆได้ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 14:54:58 »
4-5-6 Speed มี เกียร์(ฟันเฟือง) ในการปรับอัตราทด ข้อดี ทนทาน และมีความรู้สึกกระชากทำให้ขับขี่ได้สนุกกว่า

CVT ใช้ สายพานเหล็ก และพูลเลย์ทรงกรวยปรับแคบกว้างได้
ทำให้อัตราทดเปลี่ยนได้อย่างราบรื่นและไร้สเตป (1-2-3-4-5-6 = x)
ข้อดีคือ ใช้ชิ้นส่วนน้อย พื้นที่กระทัดรัดกว่า ราบรื่นและประหยัด อัตราเร่งต่อเนื่องแต่ไม่สนุก (ทื่อ แต่เร็ว)
ปล. CVT เรียกเกียร์อาจไม่ถูกต้องนัก เพราะมันไร้เกียร์(ฟันเฟือง) เรียกระบบขับเคลื่อนจะครอบคลุมกว่า

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 12:22:16 »
CVT นึกไรไม่ออกก็มอไซต์ Mio นั้นละครับ ไหลอย่างเดียว
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(