ผู้เขียน หัวข้อ: ขับปาดหน้าเข้ามาไม่ดูเลย (คลิป)  (อ่าน 9456 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ขับปาดหน้าเข้ามาไม่ดูเลย (คลิป)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 19:56:49 »

ที่ผม งง กว่า คือ ในเว็บบอร์ด ดังระดับประเทศ มีคอมเม้นต์ เข้าข้าง รถคันสีขาว เพียบๆ

เฮ่อ ประเทศชาติ

/// แถมอีก 1 คลิป เจอจากเฟสบุ๊ค

https://www.facebook.com/karanyaphong/posts/10205819941762747
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:56:10 โดย ps000000 »

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
Re: ขับปาดหน้าเข้ามาไม่ดูเลย (คลิป)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:09:27 »
อีขาวนี่..การตัดสินใจยังไม่ดีพอ..เหมือนประสบการณ์ในการขับขี่ยังน้อยอยู่ ดีแล้วที่ไม่ถึงบาดเจ็บหรือตาย และรถก็ยังไม่ได้เป็นอะไรมาก

อีคันกล้อง..ก็งง ออกแนวเหว๋อสิครับ เมิงมาเร็ว เคลมเร็วเกิ๊นน

ออฟไลน์ Visual

Re: ขับปาดหน้าเข้ามาไม่ดูเลย (คลิป)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:12:09 »
แอบสะใจ ปาดเข้ามุมสวยงามมาก คันติดกล้องบาดเจ็บนิดเดียว คันขาวเสียหายหนัก
ดีไม่โดนสิบล้อสอย ทำสิบล้อเสียเวลา ลำบากคนเก็บศพอีก

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:13:22 »
ดูกี่รอบสีขาวก็ผิด กะระยะก็ผิด ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิดใครจะรู้ว่าเขาจะแซงขวา แต่ถ้าผมเป็นกระบะผมจะเอาเท้าออกจากคันเร่งแล้วปล่อยเขาแซงไปครับ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:24:11 »
ผมล่ะสมน้ำหน้าคันขาวมากเลย รีบมากเป็นไงล่ะ ช้าเลยทีนี้ แถมไปไม่ถึงจุดหมายอีก ขับรถแบบ มอมอ สมหน้าคับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:31:26 »
ยังไงอีขาวก็ผิดครับ และตำรวจก็ให้โทษปรับตั้ง 500! บาท  :-X
แต่ติดใจนิดเดียวครับ
รถเจ้าของคลิปเหมือนจะเร่งความเร็วขึ้นตอนที่อีขาวจะปาดนั่นละ
ถ้ารถเจ้าของคลิปขับมาความเร็วสม่ำเสมอ ผมจะไม่ติดใจอะไรเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:34:09 »
รถบรรทุกมาหลายคัน รอดหมดถือว่าโชคดีมาก

ดูทรงแล้วท่าทางจะขาซิ่งแต่อ่อนหัด รถคันแค่นี้ยังไม่ปราดเปรียวสมขนาดรถเลย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:36:41 »
อยากรู้ว่าคันมีกล้องกดแตรมั่งไหมครับเนี่ย ถ้ากดแล้วยังเข้ามาก็ชนเถอะ

แต่ ถ้าเร่งสู้และไม่กดแตร  ผมว่าจงใจนะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:48:13 »
วิออสขาวผิดชัดมากครับ ขับแบบนี้สังคมแบบนี้...  แต่ก็นั่นแหละครับ ถ้าผมเป็นคันติดกล้องคงเบรก. เพราะถ้าคันขาวโดนสิบล้อสอยแล้วอะไรเกิดขึ้นก็เถอะ คงเปลี่ยนอารมณ์เยอะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:50:20 »
น่าโดนรถบรรทุกสไตร์คเป็นผมๆก็ไม่ให้เขา (อย่าว่าผมใจร้ายเลยเลยขับรถแบบนี้จะพาคนอื่นเขาตายด้วย)

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:54:16 »
คันขาวก็ประสบการณ์น้อยเกิน เป็นผมสถานการณ์นี้ต้องเหยียบเบรคตัวโก่งก่อน
คันกล้องก็แล้งน้ำใจ จังหวะที่เห็นเขาจะแซง น่าจะยกคันเร่งให้เขาไป

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:58:51 »
สงสารคันมีกล้อง ขับอยู่ดีๆอยู่ในเลนตัวเองมาตลอด อยู่ๆมีใครก็ไม่รู้จะปาดหน้าเข้า เร่งไม่ให้เข้ากลายเป็นแล้งน้ำใจ ต้องมาเคลมรอยอีก

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:05:19 »
ยังไงๆคันขาวผิดที่เปลี่ยนช่องในที่และเวลาไม่ควรทำ
แต่หาดคุณโดนปาดแบบนี้ จะกดคันเร่งใส่แบบนี้ทุกครั้งไหมครับ ผมก็อาจจะทำแบบนี้เหมือนกัน แต่เห็นอย่างนี้คงไม่ทำแล้ว ผลที่เกิดมันรุนแรงกว่าที่คิด ถอนได้ถอนถ้าหลังว่างเบรค ช่องว่างแค่วินาทีอาจทำให้ทึกคนได้กลับบ้านหาพ่อแม่ และลูกเมีย วันนี้โดนแซงหรือปาด สักวันเรารีบก็คงมีแซงหรือปาดเขาบ้าง

ขอบคุณที่มาแชร์  ผมจะพยายามไม่ปาดและใจเย็นลงหากโดนปาด

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:25:49 »
ยังไงๆคันขาวผิดที่เปลี่ยนช่องในที่และเวลาไม่ควรทำ
แต่หาดคุณโดนปาดแบบนี้ จะกดคันเร่งใส่แบบนี้ทุกครั้งไหมครับ ผมก็อาจจะทำแบบนี้เหมือนกัน แต่เห็นอย่างนี้คงไม่ทำแล้ว ผลที่เกิดมันรุนแรงกว่าที่คิด ถอนได้ถอนถ้าหลังว่างเบรค ช่องว่างแค่วินาทีอาจทำให้ทึกคนได้กลับบ้านหาพ่อแม่ และลูกเมีย วันนี้โดนแซงหรือปาด สักวันเรารีบก็คงมีแซงหรือปาดเขาบ้าง

ขอบคุณที่มาแชร์  ผมจะพยายามไม่ปาดและใจเย็นลงหากโดนปาด

ชื่นชมครับ  :-*
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:29:37 »
คันขาวผิด แต่เจ้าของคลิบก็ทำเกินไปนะ เหมือนจะเร่งเครื่อง   เป็นผมยกคันเร่งบีบแตรด่า

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:53:03 »
ดูตามคลิป คันสีขาวผิด ถึงแม้คันที่ติดกล้องไม่ให้เข้าเลนขวาก็ไม่ผิดอะไร

แต่ บางครั้งถึงแม้เราจะถูก เราขับมาดีๆ แล้วมีรถปาดเข้ามาก็จริง ก็คงต้องมีความเสียสละกันบ้าง
ไม่ใช่ว่ายอมให้ปาดแล้ว กรูจะไม่แมนกรูจะเป็นคนไม่แน่จริง หรือโดนหยามยอมไม่ได้
พอเกิดอุบัติเหตุ เสียทั้งทรัพย์สินและเวลา นี่ยังโชคดีที่คันขาวกระเด็นไปแล้วไม่โดนคันอื่นชน
ไหนจะรถบรรทุกและรถเก๋งที่มาเลนขวาสุด(คู่ขนานด้านนอก)ถ้าเบรคแล้วมีรถตามมาชนท้ายอีกล่ะ
ก็คงมีรถที่ต้องประสบอุบัติเหตุมากกว่าสองคัน ทุกอย่างนี้จะเกิดหรือไม่เพียงแค่เราจะมายึดว่าถูกหรือผิด
ยอมหรือไม่ยอม จะเอาแต่สะใจคงไม่ได้
บางเหตุการณ์เราอาจจะต้องยอมเป็นผู้เสียสละ ถึงแม้จะโดนผู้อื่นมาเอาเปรียบ
เราไม่ได้เสียสละเพื่อรถสีขาวคันนั้น แต่เราเสียสละเพื่อเพื่อนร่วมถนนคันอื่นๆอีกเยอะแยะที่ต้องสัญจรผ่าน
ถนนสายเดียวกันต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:56:56 โดย keng »

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:59:46 »
คันมีกล้อง ยกคันเร่งนิดเดียว ก็ไม่เกิดอุบัติเหตุแล้วครับ  ไม่ต้องมานั่งเสียเวลารอประกันด้วย  :D :D :D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 22:01:21 »
1. คันขาวกะระยะไม่ดี แล้วก็ไม่ระวัง
2. 2 คันนี้คือศีลเสมอกัน แย่พอๆ กัน คนเจ้าของคลิปก็เร่งขึ้นทั้งๆที่เห็นคันขาวปาดมา คันขาวก็มึนทั้งๆที่เจาเร่งขึ้นมาแสดงว่าไม่ยอมให้ทางก็ยังเบียดขึ้นมา
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 22:22:06 »
วันนี้ผมเพิ่งโดนจากัวซิ่งปาดแต่เรียกว่าเบียดเลยดีกว่าเพราะหน้ารถเสมอกันเลย ผมนี่ต้องเหยียบเบรคตัวโก่งเลยส่วนมือขอบีบแตรด่าหน่อย

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 22:25:39 »
จริงๆถ้าผมเป็นคันที่มีกล้องจะไม่เร่งคันเร่ง แอบแตะเบรคหน่อยเพื่อให้เขาแซงดีกว่า เพราะผมไม่อยากเสี่ยงเลย และมันจะเสียเวลาของผมด้วยที่ต้องมานั่งเคลียร์เรื่องประกัน รถก็เป็นรอย อารมณ์ก็เสีย

แต่จริงๆคันขาวก็ผิดมากกว่า ประสบการณ์น้อย ตัดสินใจไม่ดีพอ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 22:35:48 »
ไม่แน่ใจนะครับ

ดูหลายที เหมือนกับว่ากระบะหน้าคันขาว ลดความเร็วลงนิด ทำให้คันขาวที่กะจะเบียดด้วยความเร็วกว่านี้ เสียจังหวะไป ทำให้ค้นติดกล้องดูเหมือนเร่งขึ้นมา

เป็นไปได้ไหมครับ เพราะตอนคันขาวหมุนแล้ว กระบะก็ยังไม่ไปไหน
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 22:43:30 »
รถคันขาวผิด ไปไม่ได้จะไปทำไมล่ะ จากในคลิปก็ไม่ได้มีการแกล้งอะไร การขับรถเราไม่ควรหวังพึ่งคันอื่นให้เปิดทางให้หรอก
ถ้าขับรถหวังว่าให้คนอื่นเบรคให้ อายุจะไม่ยืน

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 22:58:48 »
เป็นไปตามกรรม...
สม...

ดีที่ไม่ทำให้คันบนเลนสด่วน เดือดร้อน

บนถนนจริง มีคนแบบนี้ไม่น้อย
ที่บกพร่องในการคิด

กล้อง จำเป็นมากๆครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:06:46 »
คันขาวผิดจริงแต่คันติดกล้องนี่สายโหดเลยครับ เท่าที่ดูกะว่า ปาดมาแบบนี้ตายซะเมิง ชนเลย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:14:49 »
วีออส คงเป็นมือใหม่ ใจลอย แซงเรื่อยๆ ไม่ได้ปาดแบบขาโจ๋ซิ่ง
ด้วยความเป็นมือใหม่ ตกใจ แข็งค้างคาที่นั่ง ขนาดรถหมุน ข้ามเกาะแล้วยังไม่เบรคเลย ปล่อยให้รถไหลไปเรื่อยๆ (ถ้ามีเหวคงไหลตกเหว)
ยังดี ที่ไม่โดนรถในทางด่วน เสยเอาอีกรอบ

เป็นบทเรียนที่คุ้มค่า ถึงแม้ไม่เสียชีวิต

ส่วนกระบะเจ้าถนน ก็คงกร่าง พอสมควร เลนกู ห้ามเข้า
ไม่เอื้ออาทร ไม่เบรคให้ แถมเวลาชนแล้ว ยังดันไปข้างหน้าต่อ

เสียรถ เสียเวลาทั้งคู่ จากความไม่มีระเบียบจราจร และ เอื้ออาทรแก่ผู้ร่วมทาง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:22:35 »
คันขาวผิดจริงแต่คันติดกล้องนี่สายโหดเลยครับ เท่าที่ดูกะว่า ปาดมาแบบนี้ตายซะเมิง ชนเลย
วีออส คงเป็นมือใหม่ ใจลอย แซงเรื่อยๆ ไม่ได้ปาดแบบขาโจ๋ซิ่ง
ด้วยความเป็นมือใหม่ ตกใจ แข็งค้างคาที่นั่ง ขนาดรถหมุน ข้ามเกาะแล้วยังไม่เบรคเลย ปล่อยให้รถไหลไปเรื่อยๆ (ถ้ามีเหวคงไหลตกเหว)
ยังดี ที่ไม่โดนรถในทางด่วน เสยเอาอีกรอบ

เป็นบทเรียนที่คุ้มค่า ถึงแม้ไม่เสียชีวิต

ส่วนกระบะเจ้าถนน ก็คงกร่าง พอสมควร เลนกู ห้ามเข้า
ไม่เอื้ออาทร ไม่เบรคให้ แถมเวลาชนแล้ว ยังดันไปข้างหน้าต่อ

เสียรถ เสียเวลาทั้งคู่ จากความไม่มีระเบียบจราจร และ เอื้ออาทรแก่ผู้ร่วมทาง

ผมก็เห็นแบบนี้ครับ กระบะสายโหด มีดัน ไม่เอื้อออาทรพวกกากๆ
(วีออสกากจริงไรจริง หมุนข้ามไปยังหยุดรถไม่ได้)
ทั้งนี้ถ้าไปโพสต์แบบนี้ตามเฟสในเพจดังๆ โดนด่ายับครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:23:41 »
ผมว่าสมควรแล้วคับที่วีออสเห็บหมานั่นโดนแบบนี้ กมมุนา วตติโลโก รถรุ่นนี้ชอบขับแบบซิ่งแบบนี้เป็นส่วนใหญ่ ไม่ใช่ทุกคันนะคับ แต่ส่วนใหญ่ขับแบบซิ่งทั้งนั้น โดนแบบนี้ไม่น่าเห็นใจเลยคับ ผมคิดว่าคันติดกล้องคงหมั่นไส้ที่อิออสนั่นจะปาดหน้าเลยไม่ให้เข้าเลยเร่งความเร็วขึ้นไปหวังปิดไลน์ไม่ให้เข้า แต่ที่ผิดคาดคือมันดันเข้ามาได้และหลุดเสียหลักไปชนเกาะกลางตามภาพ ถือว่าเป็นโชคดีมากนะคับที่ไม่โดนรถอีกเลนชนเข้า งานนี้คงเข็ดไปเลยนะคับ แล้วคราวต่อไปก็หวังว่าคงไม่กล้าซิ่งแบบนี้อีกนะเจ้าเห็บหมาน้อยเอ้ย  ;D

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:24:35 »
ดีใจครับ ;D

คนขับรถห่วยๆ 2คัน จะได้หายไปจากถนน ซ่อมสี  ;D
คันขาวน่าจะหลายเดือน ;D

ปลอดภัยขึ้นอีกหน่อย
คันติดกล้องจงใจแน่ๆครับ จะไม่ให้เข้าต้องเร่งขึ้นมาก่อนเขาเบียด แล้วบีบแตรยาวๆ >:(

ออฟไลน์ ideainn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:27:06 »
ศีลเสมอกัน ชอบประโยคนี้ครับ

ฝนตกขี้หมูไหล

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:47:01 »
คันขาวผิด แต่อาจอ่อนประสบการณ์ แซงไม่ดูตาม้าตาเรือ ดูลักษณะคงไม่ใช่พวกขับรถกวงติง แต่อ่อนมากกว่าครับ อย่าว่าแต่อ่อนเลย ขนาดพวกขับรถเป็นๆนี่ เปลี่ยนเลนยังมีบางครั้งที่มองไม่เห็นเลยครับถ้าขับไม่ระวัง  ถ้าผมเป็นคันขาวผมจะอยู่ในเลนตัวเองและกดเบรค

คันมีกล้อง ไม่ผิดหรอกสิทธิของคุณ แต่ก็นะ  ถ้าเป็นผมก็คงเบรคตั้งแต่มันเริ่มแถเข้ามาละ (ยกเว้นคุณไม่ตั้งใจหรือไม่เห็นเขาแถเข้ามานะ) ดูคลิปหลายรอบคุณนิ่งมาก  นิ่งมากที่จะตรงไปเรื่อยๆ ไม่สนว่าอะไรจะแถเข้ามา  เพราะถ้าเป็นผม ก็ไม่ต้องการให้เกิดความเสียหายกับรถตัวเองเช่นกัน  เสียเวลา  สุดท้ายต้องให้งัดกันลอยขึ้นไปก่อนถึงกดเบรคหรือ 

คิดเล่นๆนะ ถ้ารถคันขาวเกิดเป็นผู้หญิงอ่อนประสบการณ์ ตายห่าไป และรถคันอื่นร่วมตายไปด้วย  ผมคงรู้สึกผิดเช่นกันถ้าผมเป็นคนขับคันมีกล้อง กุแม่งโครตแมนเลนว่ะ  รู้งี้ให้มันแซงๆไป  ผมคิดเหมือนการที่เราเจอสัตว์ข้ามถนนกระทันหันนะ  ถ้าเบรคทันเบรค เบรคไม่ทันก็ชนไปคับ

ทั้งสองกรณีจะไม่เกิดความเสียหายเลย ถ้าใช้ความระมัดวังมากขึ้นและมีน้ำใจให้กันมากขึ้นอีกนิด   

แค่ความเห็นหนึ่ง