ผู้เขียน หัวข้อ: ขับปาดหน้าเข้ามาไม่ดูเลย (คลิป)  (อ่าน 9452 ครั้ง)

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
Re: ขับปาดหน้าเข้ามาไม่ดูเลย (คลิป)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:50:43 »
ยอมรับครับว่าเห็นทีแรกนี่รู้สึกสมน้ำหน้าครับคนขับรถแย่ๆแบบนี้

แต่พอซักพักก็มาคิดได้ว่า คันขาวอาจจะมือใหม่ ก็อดสงสารไม่ได้ครับอย่างที่หลายๆท่านว่า ณ จุดนั้นเราเลือกได้ว่าจะให้ผลมันออกมาเป็นอย่างไร

ถ้าเป็นผมถึงเราจะถูกแต่ผมก็ชะลอให้ครับ เกิดเหตุขึ้นมามันไม่ได้กระทบแค่ 2 คนแต่อีกหลายพันคนที่ใช่ถนนร่วมที่เดือดร้อนตามเพราะอีโก้ไร้สาระนะครับ

ไม่อยากให้คนเรามองกันแค่ผิดถูกเลย อยากให้มองถึงผลลัพธ์ในภาพรวมของสังคมมากกว่าครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• **
Re: ขับปาดหน้าเข้ามาไม่ดูเลย (คลิป)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:54:36 »
คันขาวผิด แต่อาจอ่อนประสบการณ์ แซงไม่ดูตาม้าตาเรือ ดูลักษณะคงไม่ใช่พวกขับรถกวงติง แต่อ่อนมากกว่าครับ อย่าว่าแต่อ่อนเลย ขนาดพวกขับรถเป็นๆนี่ เปลี่ยนเลนยังมีบางครั้งที่มองไม่เห็นเลยครับถ้าขับไม่ระวัง  ถ้าผมเป็นคันขาวผมจะอยู่ในเลนตัวเองและกดเบรค

คันมีกล้อง ไม่ผิดหรอกสิทธิของคุณ แต่ก็นะ  ถ้าเป็นผมก็คงเบรคตั้งแต่มันเริ่มแถเข้ามาละ (ยกเว้นคุณไม่ตั้งใจหรือไม่เห็นเขาแถเข้ามานะ) ดูคลิปหลายรอบคุณนิ่งมาก  นิ่งมากที่จะตรงไปเรื่อยๆ ไม่สนว่าอะไรจะแถเข้ามา  เพราะถ้าเป็นผม ก็ไม่ต้องการให้เกิดความเสียหายกับรถตัวเองเช่นกัน  เสียเวลา  สุดท้ายต้องให้งัดกันลอยขึ้นไปก่อนถึงกดเบรคหรือ 

คิดเล่นๆนะ ถ้ารถคันขาวเกิดเป็นผู้หญิงอ่อนประสบการณ์ ตายห่าไป และรถคันอื่นร่วมตายไปด้วย  ผมคงรู้สึกผิดเช่นกันถ้าผมเป็นคนขับคันมีกล้อง กุแม่งโครตแมนเลนว่ะ  รู้งี้ให้มันแซงๆไป  ผมคิดเหมือนการที่เราเจอสัตว์ข้ามถนนกระทันหันนะ  ถ้าเบรคทันเบรค เบรคไม่ทันก็ชนไปคับ

ทั้งสองกรณีจะไม่เกิดความเสียหายเลย ถ้าใช้ความระมัดวังมากขึ้นและมีน้ำใจให้กันมากขึ้นอีกนิด   

แค่ความเห็นหนึ่ง

คิดเหมือนผมเลยครับ

ออฟไลน์ arlao

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 00:56:21 »
ผมคิดเห็นอาจไม่เหมือนท่านอื่น ขออภัยหากทำให้ไม่ถูกใจครับ
ผมกลับมองว่า คันที่ติดกล้อง วิ่งเลนขวามาตลอด แทนที่จะชิดซ้ายไว้ ในเมื่อ ไม่ได้เร่งความเร็วเพื่อแซงตั้งแต่เข้าโค้ง ซึ่งขวามาตลอด
หากคันขวาเร็วกว่า จะได้แซงขวาไป ทุกอย่างก็จบครับ

หากเป็นผมขับรถแบบคันติดกล้อง แล้วเห็นว่ามีรถเร็วกว่ามาจากทางด้านหลัง ผมควรจะหลบซ้าย เพื่อให้คันขาวเขาแซงไปครับ

การจราจรประเทศขับเลนซ้าย เราควรมีหลักคิดเริ่มต้นจากเลนในสุดครับ   หากอยากจะแซง ก็ดูให้รอบคอบ ว่างดี ปลอดภัย แซงขวา แล้วก็กลับเข้าซ้ายเช่นเดิม   จะอ้างเลนซ้ายไม่ดี หรืออื่นใด ก็ควรมีหลักคิดเริ่มต้น ว่าเลนขวามีไว้ให้รถที่เร็วกว่าแซงครับ ทุกวันที่เห็น มันดันกลับกัน
เริ่มจากความเห็นแก่ตัวมาก่อน คิดๆแล้ว น่าขับรถพวงมาลัยซ้ายน่าจะเวิร์กนะ เพราะพี่เล่นชิดขวาเริ่มต้นแบบนี้
ช่วงหลังๆผมเห็นเยอะมากเลย พวกช้าชิดขวา, จะเลี้ยวขวาหรือยูเทิร์นโดยชิดขวามา5-10ก.ม.?? หรืออื่นๆอีกสารพัดฯลฯ
เราขับขี่กันโดยต้องมองรอบๆว่าสถานการณ์เป็นอย่างไร หากมองแต่ข้างหน้าโดยไม่ห่วงเพื่อนด้านหลัง
ก็จะเกิดเหตุการแบบนี้ ซ้ำแล้วซ้ำอีก

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 01:03:34 »
คนขับรถได้มีเยอะขึ้น แต่คนขับรถเป็นนี่สิ  :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 02:43:19 »
วันๆเจอแต่คลิปบ้าบออะไรก็ไม่รู้ เพลีย 55+

ออฟไลน์ nez

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 03:09:43 »
คันขาวอาจเจอ blind spot ทำให้เข้าใจว่าปาดพ้น ขาดประสบการณ์
แต่พฤติกรรมการขัยรถที่แย่มากๆ ให้อภัยไม่ได้คือ คันขาวไม่เปิดไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 08:21:28 »
ดูตามถูกผิด วีิออสผิดอยู่แล้ว

แต่ถ้าคันมีกล้องถอนคันเร่งสักนิด
ก็ไม่ต้องมาเสียเวลาเคลียร์ประกัน
ก็ไม่ต้องมาเสียเวลาเคลมสีตัวเอง
ไม่มีประโยชน์เลยที่เร่งคันเร่งแบบนั้น

ออฟไลน์ intania68

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 08:35:55 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ กระบะคันติดกล้องควรเห็นคันขาวและให้ทางเพราะตัวเองก็ความเร็วไม่ได้เร็วกว่ากระบะคันซ้ายเลย แต่ผมมองในอีกมุมด้วยว่า สังเกตุเห็นว่ากระบะติดกล้อง ได้เบี่ยงออกขวาจนพ้นเส้นทึบสีขาวเพื่อหลบแล้วด้วย คงคิดว่าน่าจะพอไม่ได้ลดความเร็วด้วย  แต่พอกระบะด้านซ้ายที่ดูเหมือนจะชะลอความเร็วลงเลยเกิดการคาดการผิดของทั้งคันขาวและคันติดกล้องนะครับ

ผมคิดเห็นอาจไม่เหมือนท่านอื่น ขออภัยหากทำให้ไม่ถูกใจครับ
ผมกลับมองว่า คันที่ติดกล้อง วิ่งเลนขวามาตลอด แทนที่จะชิดซ้ายไว้ ในเมื่อ ไม่ได้เร่งความเร็วเพื่อแซงตั้งแต่เข้าโค้ง ซึ่งขวามาตลอด
หากคันขวาเร็วกว่า จะได้แซงขวาไป ทุกอย่างก็จบครับ

หากเป็นผมขับรถแบบคันติดกล้อง แล้วเห็นว่ามีรถเร็วกว่ามาจากทางด้านหลัง ผมควรจะหลบซ้าย เพื่อให้คันขาวเขาแซงไปครับ

การจราจรประเทศขับเลนซ้าย เราควรมีหลักคิดเริ่มต้นจากเลนในสุดครับ   หากอยากจะแซง ก็ดูให้รอบคอบ ว่างดี ปลอดภัย แซงขวา แล้วก็กลับเข้าซ้ายเช่นเดิม   จะอ้างเลนซ้ายไม่ดี หรืออื่นใด ก็ควรมีหลักคิดเริ่มต้น ว่าเลนขวามีไว้ให้รถที่เร็วกว่าแซงครับ ทุกวันที่เห็น มันดันกลับกัน
เริ่มจากความเห็นแก่ตัวมาก่อน คิดๆแล้ว น่าขับรถพวงมาลัยซ้ายน่าจะเวิร์กนะ เพราะพี่เล่นชิดขวาเริ่มต้นแบบนี้
ช่วงหลังๆผมเห็นเยอะมากเลย พวกช้าชิดขวา, จะเลี้ยวขวาหรือยูเทิร์นโดยชิดขวามา5-10ก.ม.?? หรืออื่นๆอีกสารพัดฯลฯ
เราขับขี่กันโดยต้องมองรอบๆว่าสถานการณ์เป็นอย่างไร หากมองแต่ข้างหน้าโดยไม่ห่วงเพื่อนด้านหลัง
ก็จะเกิดเหตุการแบบนี้ ซ้ำแล้วซ้ำอีก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 09:39:17 »
ถึงคันติดกล้องจะปล่อยให้แซง ยังไงเราก็ได้ดูคลิปนี้อยู่ดีครับ

แต่อาจจะไม่ชน 55555

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 10:55:38 »
คันขาวผิดอยู่แล้วครับ

ถ้าผมขับรถคันสีขาวผมจะไม่เปลี่ยนเลนและเบรคเพื่อชะลอความเร็ว  เพราะเหตุการณ์นี้รถคันสีขาวไม่ใช่อยู่ด้านหน้าแล้วเปลี่ยนเลนมาทางขวา แต่เป็นการแซงซ้ายมาจากด้านหลังซึ่งอันตรายอยุ่แล้ว และถ้าจะแซงซ้ายต้องมีทั้งระยะและความเร็วที่พ้นจริงๆ จากในคลิปนีล้อหลังคันสีขาวยังไม่พ้นหน้ารถติดกล้องเลย และเลนซ้ายมีรถวิ่งอยู่ก็จริงแต่่ไม่ได้หยุดนิ่งหรือช้ามากจนเกินไป แค่แตะเบรคชะลอความเร็วลง ไม่เปลี่ยนเลนก็ไม่เกิดอุบัติเหตุแล้ว

คันติดกล้องก็บีบแตรเตือนด้วยก็ดีนะ คันขาวอาจจะไม่เปลี่ยนเลน เดี๋ยวนี้คนไทยไม่ค่อยใช่แตรกันมองว่าไม่สุภาพ

ออฟไลน์ NWK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:42:15 »
ขอตั้งข้อสังเกตเพิ่มนะครับ

ทำไมคลิปถึงมีดนตรีบรรเลงประกอบ (ถ้ากล้องไม่บันทึกเสียงอยู่แล้ว จะลำบากใส่ดนตรีประกอบทำไม) หรือใส่ดนตรีบรรเลงเพื่อปิดบังเสียง "บางอย่าง" ที่ไม่อยากให้คนดูรู้

#ก็มันน่าคิด

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 12:00:40 »
ขับแช่ขวาก็ผิดนะครับ

ออฟไลน์ yord

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 12:38:47 »
สิ่งที่ควรยึดสำหรับผู้ที่ใช้รถใช้ถนน นอกจากคำว่าถูกว่าผิดแล้วต้องคำนึงให้มากคือ เมตตาและการให้อภัย ครับ

คนเรามันผิดพลาดกันได้ทุกขณะนะครับในบางครั้งที่อาจเผลอพลาดขาดสติไป ก็น่าจะยอมและให้อภัยซึ่งกันและกันได้นะครับ

ในฐานะของเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ถ้ามองย้อนไปในอดีตเชื่อว่าทุกๆท่านก็ย่อมเคยขาดสติกับบางสิ่งบางอย่างอยู่บ้างครับไม่มากก็น้อย

เพราะฉนั้นเวลาที่ใครทำอะไรขาดสติใส่ผม ผมก็จะพยามนึกถึงตัวเองในอดีตเหมือนกันว่าผมก็เคยผ่านจุดนั้นมาเหมือนกันเผื่อที่จะได้ให้อภัยเขา

เหมือนกับที่คนอื่นเคยให้อภัยผมในยามที่ผมอาจพลาดขาดสติไปเหมือนกันครับในห้วงอดีต

(ยกเว้นในกรณีที่เขาอาจจงใจหรือหมายเอาชีวิตเราเท่านั้นเองครับที่อาจให้อภัยกันไม่ได้)

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 13:01:09 »
ผมขอสมน้ำหน้าก่อนละกัน ไม่ตายก็บุญละ ทีหลังอย่าทำหึหึ
คนไทยนี่ ไม่เห็นโรงศพไม่หลั่งน้ำตา ต้องให้เจอกับตัวถึงจะเข็ดหลาบ ทุกวันนี้บนท้องถนนยังมีคนชอบปาด จี้ ทั้งที่การจราจรไม่เอื้ออำนวย เห็นละเพลีย ไปไหนไม่ไกล ก็ไปทันอยู่ดี อีกกรณีบางคนช้าแช่ขวาแต่การจราจรโดยรวมก็รถเยอะก็ตามๆกันไป บางคนแม่งคิดเยอะหาว่าเขาวิ่งช้าก็มี ดูจากพฤติกรรมการขับก็รู้ละ ปาดๆเบียดๆ สุดท้ายเอ็งก็ไปติดแหง็กหรือจอดปั้มเดียวกันกับข้า ถ้าถนนโล่งๆนี่ว่าไปอีกเรื่อง คันขาวก็คงตามที่ผมกล่าวมา จะเก่งแต่พอเจอเหตุการณ์จริง ทำอะไรไม่ถูก ช็อก
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 13:57:46 »
ผมดูคลิป ผมว่าคันปิคอัพ เขาวิ่งแยกออกมาทางหลัก เขาอาจจะมองว่ามีรถวิ่งอยู่ในเลนซ้ายคือวิออสก็ได้ เขาเลยยังไม่ชิดให้  ส่วนตัวผมเองปกติถ้าวิ่งทางหลักลงมาผมให้สัญญาณไฟ แต่ผมจะยังไม่ชิดเลนซ็ายโดยทันทีนะครับ เพราะกลัวอับสายตาแล้วไปชนเขา วิ่งประคองเลนซ์ขวาสักแปบค่อยโยกตอนมั่นใจ แต่ปัญหาจริงๆคือ คัน วิออส ปาดออกมา โดยไม่ให้สัญญาณ ผมเห็นปิคอัพเขาโยกหลบให้จนจะสุดขอบถนนแล้วนะ ผมเห็นใจคนโดนกระทำมากกว่านะ เพราะจริงๆวิออสไม่ควรออกมาเลยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 14:08:51 โดย Matlab »

ออฟไลน์ Cool

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 14:35:46 »
ยังไงๆคันขาวผิดที่เปลี่ยนช่องในที่และเวลาไม่ควรทำ
แต่หาดคุณโดนปาดแบบนี้ จะกดคันเร่งใส่แบบนี้ทุกครั้งไหมครับ ผมก็อาจจะทำแบบนี้เหมือนกัน แต่เห็นอย่างนี้คงไม่ทำแล้ว ผลที่เกิดมันรุนแรงกว่าที่คิด ถอนได้ถอนถ้าหลังว่างเบรค ช่องว่างแค่วินาทีอาจทำให้ทึกคนได้กลับบ้านหาพ่อแม่ และลูกเมีย วันนี้โดนแซงหรือปาด สักวันเรารีบก็คงมีแซงหรือปาดเขาบ้าง

ขอบคุณที่มาแชร์  ผมจะพยายามไม่ปาดและใจเย็นลงหากโดนปาด

ชื่นชมครับ  :-*
:-* บางอารมณ์ ผมก็เหยียบเหมือนกัน

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 16:07:59 »
คันขาวผิด แต่เจ้าของคลิบก็ทำเกินไปนะ เหมือนจะเร่งเครื่อง   เป็นผมยกคันเร่งบีบแตรด่า

ระวังจะโดนควักปืนออกมาโชว์น่ะครับ

หลายๆคน รับไม่ได้กับเสียงแตรทั้งๆ ที่ตัวเองผิด

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 16:32:19 »
หุ หุ คันที่ติดกล้อง ย่อมรู้อยู่แก่ใจว่าทำอะไรลงไป
แต่เตือนไว้อย่าง บาป กรรม มีจริงนะครับ เมื่อถึงวันนั้น อาจได้รับ พร้อมดอกเบี้ย

ออฟไลน์ gofiro

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 18:52:47 »
รถเบา ๆ นี่ เสียหักง่ายพอสมควรเลยนะครับ ถ้าเป็นรถใหญ่ หนักๆ หน่อย เหตุการณ์ คงเปลี่ยนไป

แต่ก็เถอะครับ ใจเขา ใจเรา ถ้าเราขับขวาแล้วช้าเท่า เลนซ้ายเลย เวลามีรถขอทาง ก็มีน้ำใจซักนิดเถอะครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 18:54:24 »
เดี๋ยวนี้มีคลิป ขับรถแบบนี้ เกิดขึ้นบ่อยนะครับ  ทำให้ผม อารมณ์เย็น สุขุม และ ไม่เอาคืน ซึ่งก็พยายามทำ ไม่ว่าตัวเอง จะถูกหรือผิด พอกลับถึงบ้าน จอดล็อครถเดินเข้าบ้าน ขอบคุณพระเจ้า ทุกครั้ง ที่ รอดปลอดภัยไม่มีเหตุใดๆ   อีกวัน และ  พรุ่งนี้ เริ่มใหม่

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 19:22:59 »
สิ่งที่พบเห็นบ่อยขึ้นบนท้องถนนทุกวันนี้ คือคนขับบางจำพวกทำผิดแต่ยังไม่รู้ว่าตัวเองผิด พอเกิดเหตุก็เอาแต่โทษคนอื่น อันนี้น่ากลัว

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 21:42:43 »
คันขาวผิด แต่เจ้าของคลิบก็ทำเกินไปนะ เหมือนจะเร่งเครื่อง   เป็นผมยกคันเร่งบีบแตรด่า

ระวังจะโดนควักปืนออกมาโชว์น่ะครับ

หลายๆคน รับไม่ได้กับเสียงแตรทั้งๆ ที่ตัวเองผิด
ผมไม่สนหลอกครับ แตรมีไว้บีบเตือน ไม่ใช้มีไว้บีบไล่หมา

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 22:06:00 »
สัตวโลก ย่อมเป็นไปตามกรรม  :'(
One Day.

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 09:38:13 »
สีขาวได้รับผลกรรม ที่ปาดหน้า โดยไม่ดูระยะช่องว่างที่จะแซงหรือปาด ว่าพ้นหรือป่าวครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ gnext

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 10:04:18 »
ผมว่ากะบะไม่ได้เร่งสู้นะครับ แต่กะว่าขับเท่าเดิม แถมยังหลบขวา
วีออสเหมือนออกมาไม่ดู ไฟก็ไม่เปิด คิดว่ารถแรงเร่งแซงพ้นมั้ง